สิ่งที่ผมเห็น

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย อู่เย่, 21 ตุลาคม 2004.

1. อู่เย่

อู่เย่ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมนึกถึง ครูณฐมณฑ์ ผมเห็นเป็นห้องสมุด(หนังสือ)

ผมนึกถึงโยทะกา ผมเห็นบึงน้ำใสรู้สึกได้ว่าเย็นมาก

ผมนึกถึงเวบสโนว์ ผมเห็นการตีลังกากลับหลังบ้างไปหน้าบ้างเพชรเต็มตัว

ผมนึกถึงศดานัน ผมเห็นนางแก้วจากอุตรกุรุทวีป

ผมนึกถึงคุณบรรพต ท่านอนุญาติก่อนผมจึงกล้าบอกได้

ผมนึกถึงพี่แม่บ้านMBNY ผมเห็นว่าท่านเป็นพระมเหสีเต็มยศ

ผมนึกถึงคุณฉิม ผมเห็นท่านเป็นพรหมหรือเทวดา(ไม่แน่ใจ)ถือสมุดสี
    ทองเขียนว่า กฎ กติกา มารยาท

ยินดีที่รู้จักทุกท่านครับเราเดินไปเส้นทางเดียวกันคือสนุกด้วยมีธรรมด้วยสำหรับเวปพลังจิต

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    เห็นในสมาธิหรือนึกเอา

ที่เห็นแบบนั้น
    คือผมมาจากตะกูลหนุมาน
    เวลาปราบพวกมารบนสวรรค์ เพียงแค่ตีลังกา ไม่กี่ตะหลบ มารก็พ่าย
    555555555

3. อู่เย่

มีใครเคยมาที่วัดเขาวงถ้ำนารายณ์หรือเปล่าครับ

4. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๓ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๕
    อังคุตตรนิกาย สัตตก-อัฏฐก-นวกนิบาต
    สัตตาวาสวรรคที่ ๓
    ฐานสูตร

[๒๒๕] ดูกรภิกษุทั้งหลาย มนุษย์ชาวอุตรกุรุทวีป ประเสริฐกว่า เทวดาชั้นดาวดึงส์
    และพวกมนุษย์ชาวชมพูทวีป ด้วยฐานะ ๓ ประการ
    ๓ ประการเป็นไฉน คือ
    ไม่มีทุกข์ ๑
    ไม่มีความหวงแหน ๑
    มีอายุแน่นอน ๑
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย มนุษย์ชาวอุตรกุรุทวีป ประเสริฐกว่า พวกเทวดาชั้นดาวดึงส์
    และพวกมนุษย์ชาวชมพูทวีป ด้วยฐานะ ๓ ประการนี้แล ฯ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย เทวดาชั้นดาวดึงส์ ประเสริฐกว่า พวกมนุษย์ชาวอุตรกุรุทวีปและ
    พวกมนุษย์ชาวชมพูทวีป ด้วยฐานะ ๓ ประการ
    อายุทิพย์ ๑
    วรรณะทิพย์ ๑
    สุขทิพย์ ๑
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย เทวดาชั้นดาวดึงส์ ประเสริฐกว่า พวกมนุษย์ชาวอุตรกุรุทวีปและ
    พวกมนุษย์ชาวชมพูทวีป ด้วยฐานะ ๓ ประการนี้แล ฯ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย มนุษย์ชาวชมพูทวีป ประเสริฐกว่า พวกมนุษย์ชาวอุตรกุรุทวีปและ
    เทวดาชั้นดาวดึงส์ ด้วยฐานะ ๓ ประการ
    เป็นผู้กล้า ๑
    เป็นผู้มีสติ ๑
    เป็นผู้อยู่ประพฤติพรหมจรรย์อันเยี่ยม ๑
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย มนุษย์ชาวชมพูทวีป ประเสริฐกว่า พวกมนุษย์ชาวอุตรกุรุทวีปและ
    พวกเทวดาชั้นดาวดึงส์ ด้วยฐานะ ๓ ประการนี้แล ฯ

จบสูตรที่ ๑

5. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    คุณฉิมถามดิฉันหลายครั้งแล้ว
    ดิฉันเลี่ยงที่จะทำนายจาก_าณมาตลอด
    แต่คราวนี้ถือว่าเป็นกรณียกเว้นสักครั้งนึงนะคะ เพราะจำได้เมื่ออ่านข้อความนี้ของคุณอู่เย่
    ขอตอบแบบ..."เม็ดเดียว ครั้งเดียว"เลียนแบบยาถ่ายพยาธิบางยี่ห้อนะคะ
    ว่า...
    เคยคุ้นๆ ว่าคุณฉิมเคยเป็นเทพในยมโลก มีหน้าที่ดูแลระบบระเบียบอะไรบางอย่างในแดนนั้น
    บางชาติเคยเป็นคนเพศชายที่เป็นทหาร

ไม่จำเป็นต้องเชื่อดิฉันนะคะ ดิฉันตอบตามที่เคยสัมผัสได้
    แต่อย่างไรก็ยังตั้งใจว่าจะไม่ตอบเรื่องทางโลกจาก_าณอีกนะคะ
    บังเอิ_ว่าข้อนี้มาเห็นข้อความของคุณอู่เย่แล้วเห็นว่าคล้ายกับที่ดิฉันทราบมา
    ก็เลยแวะมาซะหน่อย...

6. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    แล้วคุณไม่เห็นตัวคุณหรือ ถ้าไม่เห็นก็หัดมองตัวคุณ ก่อนที่จะมองคนอื่นนะคุณ มองให้เห็นตัวคุณทุกกระเบียดนิ้วเลยนะคุณ

7. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    เรียนคุณเทวดาครับ....คำพูดนี้ดีมากครับ และผมก็เข้าใจว่าคุณเองก็คงระลึกรู้ตนเองได้ดีทุกๆวันอยู่แล้ว...ใช่มั้ยครับ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2004
  8. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    การมองตนเองเป็นสิ่งสำคัญที่สุดจริงๆ ค่ะ ดิฉันเห็นด้วย...
    แต่ในขณะเดียวกัน ดิฉันคิดว่าสิ่งที่เรามอง เราเห็น เรารู้ เกี่ยวกับตนเองหรือผู้อื่นนั้น
    เราไม่จำเป็นต้องพูดทุกสิ่งเหล่านั้นมิใช่หรือ...
    ขอบคุณ และโมทนาในคำแนะนำหากแนะนำจากกุศลจิตนะคะ

ดิฉันก็เพียงแต่เข้ามาคุยเรื่องญาณบางส่วนกับคุณอู่เย่ในฐานะที่เป็นกำลังใจจากมิตรธรรมในการปฏิบัติธรรมเท่านั้นเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2004
  9. อู่เย่

คุณโมฆบุรุษมีพลังแสงวงกลมประกายขนเม่นแหลมๆอยู่เบื้องหลังสว่างขาวจ้ามาก เป็นแบตเตอรี่ของคุณแต่ยังไม่ต่อสายถ้าต่อสายแล้วคุณจะเหาะเหิรเดินอากาศยังถือว่าเล็กน้อยและคุณเป็นเจ้าชายสง่างามมาก

กระเจียวรู้จักย่าประภาศรีไหมถ้าไปวัดท่าซุงให้เช่าบูชามา 1 องค์แล้วหนูจะทำสมาธิแบบสอบเทียบ บูชาแบบเคารพรักด้วยใจจริง

คุณเทวดาต้องการเป็นพุทธองค์หรือครับต้องเรียนรู้ทั้งภพเบื้องบนและเบื้องล่างนะครับผมขอผ่านนะที่อยู่ด้านหลังคุณเล็บยาวถึงพื้นเลย

คุณปาริสัชชาผมขอกราบคุณงามๆก็แล้วกันครับ

คุณธนาสิ่งที่คุณต้องการนั้นถึงครับ ได้ครับ โมทนาครับขอขมาพระรัตนตรัยทุกวันนะครับผมก็ขอขมาทุกวันครับ ไม่ทราบว่าเคยอาราธนาขอกรรมฐานทุกวันไหมครับ ดูหนังสือขอกรรมฐานหลวงพ่อนะครับ

คุณบรัชเส้นทางนี้เดินคนเดียวนะครับ

คุณพลอยครับช้ำนักรักนี้แต่ดีได้ธรรมครับ(ไม่เห็นทุกข์หรือจะหาธรรม)

เวปสโนว์อีกซักทีน่าให้บริจาคเงินสร้างทางสั_จรไปมาอะไรก็ได้แล้วอธิฐานขอให้การงานราบรื่นในปัจจุบัน

มิสกี้เคลลี่ มีครูดีไม่ต้องแนะนำเลยฮ่าฮ่า

บัวใต้น้ำติดอยู่ขั้นนี้มานานแล้ว "ลูกหลานของฉันตอนอยู่อาจจะโต๋เต๋ไปบ้างแต่ตายแล้วลูกหลานฉันไปนิพพานหมด" (ใครพูดเนี่ย)

สตาร์แพลทตินั่มที่จริงต้องมีเดอะเวิลด์ด้วยนะครับเพราะว่าหยุดเวลาได้
    ดีครับเล่นฌาณสมาบัติทุกชาตินะครับ

คาเมนไรเดอร์เลือกหรือยังครับจะเป็นพุทธ,ปัจเจก,หรือสาวกเล่นไปเรื่อยๆอย่างนี้เสียเวลาต่อเป้าหมายนะครับ บารมีเต็มโอ่งแล้วเลือกแบบคำตอบสุดท้ายไปเลย ไม่มีตัวช่วยห้ามเปลี่ยนคำตอบ

เป็นความรู้สึกนะครับจะมากะเกณฑ์เอาผิดเอาถูกก็ไม่ได้ซะด้วยคิดว่าลมพัดมาแล้วก็พัดไป ใจเย็นๆเหมือนน้ำสบายจริงๆ

10. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    อู่เย่ มีตาทิพย์ดูได้แม่นเลยนะ

11. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2007
  12. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

3
    โอ้ว......ฉวัดเฉวียน ป้วนเปี้ยน ดี แท้

13. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

3
    คุณบรัชเส้นทางนี้เดินคนเดียวนะครับ

ตกลง บรัช จะเดินไปใหนเหรอ แยกแหม่งจ๋าย บ้านหม้อ ปากคลองตลอด

14. Kamen rider

3
    เล็บยาวถึงพื้น คุ้นมากเลย

คุณเทวดาต้องการเป็นพุทธองค์หรือครับต้องเรียนรู้ทั้งภพเบื้องบนและเบื้องล่างนะครับผมขอผ่านนะที่อยู่ด้านหลังคุณเล็บยาวถึงพื้นเลย

---------

ต้องเป็น สแตนด์ ชนิดพิเศษ ต่อกร กับ สตาร์แพลทตินั่ม กับ เดอะเวิล ได้อย่างสูสี

15. ช่วยอู่เย่

ช่วยอู่เย่ บุคคลทั่วไป

คาเมน คาเมนฟังนะพูดครั้งเดียวใจเย็นๆสิ่งที่ขับดันออกมานี้ไม่ใช่นายคำพูดที่อยู่ในใจไม่ใช่มาจากดวงจิตของนายทุกคำ ลึกๆแล้วนายอยากอ่านเฉยๆ

แก้วก็เคยนั่งเกวียนไปกับพี่ไงเรายากจนแต่ก็มีความสุข พี่อายุสั้นตายเร็วแต่น้องโตขึ้นแล้วก็แต่งงานไปคู่ของน้องก็อยู่ในเวปนี้แหละ ปีหน้าอาจจะนะอาจจะต้องเปลี่ยนงาน

16. เหลียง

เหลียง Active Member

5 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีครับ คุณอู่เย่ แวะมองๆ ผมบ้างครับ อยากรู้บ้างอ่ะครับ ขอบพระคุณครับ เดี๋ยวจะแวะมาคุยด้วยบ่อยๆ นะครับ

17. อู่เย่

โถพี่ลูกพระอย่าล้อผมเล่นเลยนะครับ ถ้าผมเรียนประถมพี่ลูกพระก็กำลังทำปริณยานิพนท์อยู่แหละ
    ผมแค่ฝึกใช้ความคล่องตัวอะครับ
    ทุกท่านครับพี่ลูกพระมานี่ผมไม่กล้าตอบอะไรแล้วนะครับ แหะแหะ

18. เหลียง

เหลียง Active Member

5 พฤศจิกายน 2004
    ขอโทษครับ ไม่ได้ล้อเล่น เอาจริงๆ น่ะครับ เพิ่งสมัครเข้ามาคุยในเว็ปคุณสโนว์ เดี๋ยวหาเพื่อนใหม่ๆ บ้าง

แหม...น่าจะฝึกใช้กับผมหน่อยก็ดี อยากสนุกตื่นเต้นบ้าง รอลุ้นว่าจะมีคนช่วยมองกลับมาที่ตัวเรา

สักนิดนะครับ...:)

19. Kamen rider

3
    ทาง วิทยาศาสตร์ เขาเรียกว่า โคลนนิ่ง ตัวโคลน เพื่อ ปั่นกระทู้

ตัวโคลน - ส่วนมาก จะ ปลอมตัว โพส เพื่อเพิ่มน้ำหนัก ให้กระทู้ เจ้าตัว และ ปั่นกระทู้ชาวบ้าน กระทู้เหมือนมีคนตอบมาก พอเปิดไป ตัวโคลนเพียบ กะจะอ่านซักหน่อย พอเปิดถึงกับผงะหงาย แต่แกะรอยไม่ยาก เพราะผมเก่ง บ่อยเลยที่ ปั่นมากไปตาลาย ปั่นข้าม คาเรคเตอร์ ชื่อตัวนี้ แต่ ตอบ คาเรคเตอร์อีกตัว ........ถ้ามีความสุขในการปั่น ก็ ขออนุโมทนา การปั่นเพื่อชาติด้วย

มีศัพย์ เก๋ๆ อีกเยอะ เอาแค่นี้ก่อน นะ

(||)

20. อยากถาม

อยากถาม บุคคลทั่วไป

ถามคุณลูกพระบ้างคุณอู่เย่ ศดานัน คุณลูกพระเคยเป็นพี่น้องกันใช่ไหม
    3 พี่น้องอะ :cool: