สิ่งที่ผมเห็น

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย อู่เย่, 21 ตุลาคม 2004.

1. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

แป่ว กระทู้ตั้งแต่3ปีที่แล้วยังจะขุดมาอีก
    ป่านนี้คุณอูเย่ไปอยู่ไหนแล้วไม่รุ

2. albertalos

albertalos เป็นที่รู้จักกันดี

? ใครคือเรา เราคือใคร ?

เรา คือใครในอดีต ชาติไหนทำสิ่งไรให้เป็น ผล
    เหตุ สิ่งไรส่งไห้พ้นจาก ทุกข์ ทนยังไห้ผลสู่ จิต พ้น อวิชา
    อนุโมทนากับสิ่งที่คุณได้จากการทำสมาธิด้วยนะครับ
    อดีตทำสิ่งไรไว้ท่าเป็นสิ่งดีน่าสานต่อครับ สิ่งใดเป็นอกุศลควรเว้น
    อนาคตคือสิ่งที่จะเป็น อย่าว่างเว้นเร่งทำ กุศลกรรม
    .................................................................
    อยากทราบเช่นกันคับ ทุกคำตอบไม่เปนผลต่อทางข้างหน้าคับ

3. chuang205

chuang205 เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อคือว่าคือ.....(เขินแฮะเรา)
    อยากสำเร็จวิชาเบื่อหนังโป๊แบบท่านอู่เย่บ้างจังครับ
    ทุกวันนี้เบื่อ ๆ ๆ ๆอยาก ๆ ๆ ๆ(ความจริงในใจอยากจะเบื่อแบบดับสนิทเลยอ่ะครับ)

4. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

ทำอย่างไรจะเก่งเหมือนเจ้าของกระทู้หนอ

5. หยุด!!

หยุด!! สมาชิก

สงเคราะห์ด้วยคนนะคะ

6. changthai

changthai เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขนลุกเลย ท่านผู้มีตาทิพย์ ตอนเด็กผมคิดว่าในโลกนี้จะมีแต่เรื่องเล่า

7. เด็กชายพชร

เด็กชายพชร Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2008
    รู้ด้วยตัวเอง เห็นด้วยตัวเอง ผู้มีปัญญาจะรู้เห็นเอง จากความเพียร
    รู้ด้วยตัวเอง เห็นด้วยตัวเอง ผู้มีสัญญาเก่าจะรู้เห็นเอง จากการปฏิบัติ
    ถ้ารู้แล้ว เกิดประโยชน์ สิ่งนั้นควรรู้ ควรปฏิบัติ ควรรักษาไว้
    อา- มิต- ตา- พุทธ

8. พิญณ์

พิญณ์ สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2008
    สมาชิกใหม่คะ

9. jeeranan

jeeranan สมาชิกใหม่

ข้าพเจ้าคิดว่าตนเองโชคดีเคยได้ไปปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน ขอเล่าประสบการณ์บางส่วนให้ฟัง เผื่ออาจมีผู้สามารถใช้เป็นประโยชน์ได้ก็ขออนุโมทนา ให้เห็นธรรม และเกิดปัญญาด้วยค่ะ ซึ่งก็เคยเห็นคนและสิ่งมีชีวิตในสมาธิ ซึ่งท่านอาจารย์ก็แนะนำให้กำหนดว่า เห็นหนอ และแผ่เมตตาจนกว่ารูปเหล่านั้นจะหายไปค่ะ ซึ่งส่วนใหญ่อาจจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรหรื่อบุคคลที่เราเคยรู้จักหรือมีความสัมพันธ์เดิมแต่กาลก่อนหรือเราอาจเคยเกิดเป็นสิ่งเหล่านั้นมาก่อน ซึ่งระยะ แรกมักเห็นเช่นนี้ ซึ่งพอนั่งต่อไปนานๆ ก็จะเห็นว่าชาติก่อนเราเคยเกิดหรือมีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้น ซึ่งสำหรับข้าพเจ้า เคยมีปัญหาเรื่องการฆ่าฟันกับสามีมาหลายชาติ ซึ่งข้าพเจ้าจะรู้ได้ว่าเป็นข้าพเจ้าพยายามอธิบายง่าย ๆ ว่า มีความรู้สึกกับร่างที่เห็นเช่นเดียวกับชาติปัจจุบัน ครั้งแรกจะเห็นสิ่งไม่ดี และจะรู้สึกเสียใจ มาตั้งสติได้ว่า จะไม่ทำผิด เช่นเดี่ยวกับชาติก่อนอีก เนื่องจากผลกรรมแห่งการฆ่าฟันกัน ทำให้ข้าพเจ้าค่อนข้างอ่อนแอ แพ้อากาศบ่อย ไอมากไม่ได้หลับได้นอน สุขภาพไม่ดี (ไปหาหมอแล้วคะไม่ได้เป็นวัณโรค) และทะเลาะกับสามีบ่อยมาก ครั้งแรกโกรธและเสียใจมากคะ แต่พอตั้งสติได้ จึงตั้งใจกลับไป ขอโทษและขออโหสิกรรมต่อสามี และพยายามรักษาศีลข้อ 1 ให้เคร่งครัดมากขึ้น แม้แต่ยุงก็ไม่ตบ ช่วงหลังก็ไม่ค่อยทะเลาะกันเท่าใด และสุขภาพก็ดีขึ้นค่ะ ทุกวันนี้ก็นั่งสมาธิอยู่คะ ก็เห็นสิ่งมีชีวิตต่าง ๆ ก็แผ่เมตตาให้คะ ซึ่งจะเห็นได้ว่ามันมักจะมีอารมณ์มาก่อนสติเสมอ หากเราพยายามให้ดีใช้สติมากขึ้น ปัญญาก็เกิดคะ ขออนุโมทนากับผู้อ่านทุกท่านให้พยายามและอดทนมากขึ้นนะค่ะ บางทีเรื่องของข้าพเจ้าอาจเป็นประโยชน์บ้างคะ

10. jim1

jim1 สมาชิก

แป่ว กระทู้ปิดแย้ว เราก็เป็นอีกคนที่มาสาย เฮ้อ สงสัย มารกลับชาติมาเกิดแน่ เราเอ๊ย

11. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นกระทู้ที่ดีมากๆครับ เจ้าของกระทู้มี ภูมิจิตภูมิธรรมสูงอีกท่านหนึ่งเลย

โมทนาสาธุ กับทุกบุญบารมีที่เจ้าของกระทู้ และสมาชิิกเว็บพลังจิตที่ได้สั่งสมมาทุกภพทุกชาติครับ

12. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

ของแถม ดีนะ ขอแถมที่ได้จากการปฏิบัติ อืมๆ

13. chayapin

chayapin เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    คุณอู่เย่ แล้วดิฉันล่ะคะ มองเห็นมั้ย เพิ่งเข้ามาอ่าน ก็โดนใจนะ

14. chayapin

chayapin เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    ว๊าเสียด๊าย....จัง คุณอุเย่ ...ม๊ายอยู่ อ้อ...ไม่ตอบซะแล้ว..

15. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามนี้ ถามได้แทงทะลุและชัดเจนจิงๆ สติ กับ นึกคิด โมทนาบุญด้วยคับ

16. Tamjugg

ที่ผมพบมามีพระหลายและโยมหลายท่านเลยคับเจริญภาวนาที่วัด จนสามารถกำหนดรู้ความคิด คนหายของหายบอกได้ถูกต้อง เห็นกรรมได้ถูกต้องไม่ว่ากรรมนั้นผ่านมาเป็น30-40ปี เห็นความฝันของผมโดยที่ผมไม่ได้บอกใคร ผมจะเล่าเรื่องอะไรก็บอกไม่ต้องเล่า เป็นฝ่ายเล่าให้ผมฟังแทน ผมนั่งสมาธิเห็นอะไรในสมาธิ พระท่านก็เห็นได้อีก โดยไม่ต้องมานั่งดูใกล้ๆ อีกวันก็บอกผมเห็นสิ่งนี้ในสมาธินะ จนเป็นเรื่องธรรมดาในวัดไปแล้วคับ

17. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012

18. Tamjugg

ทำได้แค่หัวเราะไปวันๆ ทั้งที่ศึกษาธรรมมานาน อายุก็มากแล้ว น่าเวทนาจิงๆอินทรบุตร เอาพระรตนตรัยไปไว้ไหนแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2012
  19. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    [​IMG] มันคิดไปได้เว้ยเฮ้ย... มิน่า ถึงได้ฟุ้งขนาดไปขุดกระทู้เก่าอายุ 8 ปี มาตอบ

20. Tamjugg

ทำตัวเป็นเด็กไปได้ อายุก็มากแล้วอินทรบุตร ได้แต่หัวเราะตามกระทู้ต่างๆ ศาสนาก็บอกให้ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท หมดบุญเป็นคนแล้วจะหัวเราะไม่ออกนะ