หนี้กรรม - สายันต์ สัญญา - Thep Tavada

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย Thep Tavada, 19 มิถุนายน 2012.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ก็พูดไปนะ ฮ่าๆ

ญาติห่างๆจ้า..
    เคยเห็นตอนเด็กๆ โตมาก็ไม่ได้เจอเลย
    มาเจออีกทีก็ปี ๒ปีมานี่ แกทัก ยังจำไม่ได้เลยอ่ะว่าใคร
    แกป่วยเป็นโรคไตมาหลายปีแล้วล่ะ..ต้องฟอกไตประจำ
    ช่วงหลังๆเจอแกก็จะทุกวันพระ ตอนเช้าๆล่ะ
    ตอนไปใส่บาตรที่วัด แกจะไปถือศีลทุกวันพระ
    ไม่เจอ ๒ พระเท่านั้น แกก็ละไปแล้ว..พ้นทุกข์เสียที
    อนิจจัง ไม่เที่ยงจริงๆค่ะ

2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพราะมากครับคุณเทพ

เพลงนี้ผมได้ฟังครั้งแรกเหมือนกัน​

3. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงไม่คุ้นเลยครับ แต่เนื้อเพลงก็มีคติดีครับ
    ส่งกำลังใจให้คุณเทพอีกเช่นเคยนะครับ ^^/

(เพลงฟังได้แปบเดียว ก็หยุดเล่นไปซะและ)

4. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2104865/[/MUSIC]

5. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

นึกออกแล้วครับ ผมก็ว่าสายัณห์ไม่น่าร้องคนแรกเพราะว่าผมก็เพิ่งเคยฟังสาย้ณห์ร้องครั้งแรก ผมไม่คุ้นเคยตลาดลาดปลาเค้านะครับ บังเอิญไปประชุมแถว กม4 หลังประชุมเสร็จก็แวะหาห้องน้ำนะครับแถวตลาดลาดปลาเค้า มีเป็นแผงเร่ขายซีดีเล็กๆนะครับ ส่วน ม.เกษตร ผมจะแวะโรงอาหารใหญ่ใกล้สระว่ายน้ำ ติดบ่อน้ำใหญ่ผมจะจอดรถแถวนั้นนะครับ อาหารราคาถูกแย่งนักศึกษากิน
    ขอบคุณมากครับคำชมที่เคารพและได้ความรู้แขกตัวจริง คุณสุมิตร นะครับ

6. Thep Tavada

เพลงนี้ทำใจร้องยากนะครับก็ตรงท่อนสุดท้ายต้องเปิดพัดลมแรงๆ ร้อนๆ อย่างไงก็ไม่รู้ คัจฉามิ ไม่ค่อยออกนะครับ อิอิ ขอบคุณมากครับที่แวะมากระทบกระเทือนนะครับ 55555

7. Thep Tavada

ก็พูดไปนะครับ ก็บังเอิญร้องเพลงนี้พอดีนะครับ
    เค้าก็คงไปดีแล้วนะครับ พ้นทุกข์เสียที ก็เหลือแต่ตัวเรานี้แหละ
    ไม่รู้จะว่าอย่างไง สร้างบุญไว้มากๆ อาจได้พบหนูตานะครับ
    ( อิอิ ล้อเล่นนะครับ ) สำหรับผมก็คิดเสมอนะว่า
    วันพรุ่งนี้ กับ วันหมดลมหายใจวันไหนจะมาก่อนกัน
    ดีใจนะครับ ที่หนูตาแวะมาฟังอีก
    นึกขี้นได้ หนูตามีอะไรเล่าไม๊ครับ เรื่องที่คุณเบิ้มบอกว่ามีอะไรขำๆ ห้องเพลงคู่
    หรือจะเป็นหนูตา ที่เป็นต้นเหตุให้ขำ อิอิ

8. Thep Tavada

ขอบคุณมากครับคุณcatจุ๊บจุ๊บ ได้ฟังครั้งแรก ก็เป็นเพลงสติเตือนใจนะครับ
    สุดท้ายก็ไม่มีอะไร นอกจากความดีของเราอยู่นานกว่าอายุเรา ตามที่หนูตาพูดนะครับ

9. Thep Tavada

นั้นนะซิ ผมก็ไม่รู้ว่าเน็ทผมไม่ดี หรือว่าอะไร ตอบกระทู้ส่งหลุดตลอด เวลาเปิดดูอะไรต่อมิอะไรไม่หลุด พอเป็นงานเป็นการหลุดตลอด วันนี้กว่าจะส่งงานได้ปิดเปิดโมเด็มไม่รู้กี่รอบ แต่ก็ส่งผ่านไปแล้ว บ่นนิดหน่อย ขอบคุณนะครับคุณสันต์คำสัญญาของหนุ่มบ้านนอก ชอบชื่อนี้จริงๆ

10. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เจ้ยยยย เพลงนี้อย่างชอบ
    น่ะ...เสียงคุณเทพเพลงนี้ยิ่งเหมือนเสียงท่านอ๋องมั่กมากเลย
    เป็นแฝดกันป่าวเนี๊ย!!!

เรื่องฮาในห้องเพลงคู่หรา ไม่มีใครเล่าเราเล่าเอง
    เพราะเราอยุ่ในเหตุการณ์ อิอิอิ
    มันต้องฟังเพลงคู่ประกอบด้วย

หนี้กรรม - - VeggieGuy & urai_ay

อย่างฮาคือนักร้องหญิงเสียงหลุดโค้งกระจาย แฮ่ม
    เลยมีผู้หวังดีมาแนะนำให้ไปทำอย่างอื่น ทำเพลงเค้าเสีย!
    เราร้องใหม่แล้ว อยู่ในช่วงรอคนมิกซ์ เสร็จคงเอามาแปะใหม่
    อย่างไม่ฮาคือ เม้นต์นั้นทำให้จิตตกไปหลายวัน(แต่ไม่มีใครได้เห็นแล้วละ)(smile)

11. Thep Tavada

เมื่อคืนว่าจะตอบตั้งโอ๋คนสุดท้าย เน็ทมีปัญหาต่อๆหลุดๆซะอีก ก็มาตอบเช้านี้นะ ไม่มีอะไรมากนะครับก็จะมาให้เหวี่ยวงงง แต่เช้านี้น้องยาดองคงไม่มีแรงมั่งคงอาจจะเมาที่นอนอยู่ก็ได้ อิอิ พีไม่กล้าเรียก น้องสาวสุดที่รัก เพราะว่ามากกว่าสุดที่รัก ( แบบว่าเว่อร์ๆๆๆ นะ 555 ) เรียนน้องกัญชาแล้วกันเมาดี
    น้องกัญชาอยากเหวี่ยวงอะไรก็ ยอมนะครับ ถ้ามีความสุขก็ได้เลยคร๊าบบบผม

12. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    จร้า ......
    รับแซ่บ พร้อมปฏิบัติ (การเหวี่ยง อิอิอิ )
    น้องไม่ได้เมาที่นอนคนเดียวหรอก พี่มี๊ดดก็เป็นอ่ะๆๆ
    ก็ดูดิ ไม่หลับไม่นอนเกลาข้อความต่างมิติ
    ไปทำงานสายเรยยยย แหง๊บๆๆๆ

:cool::cool::cool:

13. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    จำได้ว่า พระอาจารย์ของพี่เคยบอกว่า
    คนบางคน ทำบุญมากๆ บุญก็มาตัดกรรมไป
    ให้เขาไปเกิด เป็นเทพอยู่บนชั้นวิมาน....

ไม่ว่าหญิงหรือชายก็หนีความตายไม่พ้น
    มาฟังเพลงนี้แล้วนึกถึงความตายกันทุกลมหายใจเนาะ
    ท่านพุทธทาส เขียนเป็นกลอนไว้ว่า

โลกนี้คืออะไรแน่

โลกเรา นี้ที่แท้ คือโรงละคร
    ไม่ต้องสอน แสดงถูก ทุกวิถี
    ออกโรงกัน จริงจัง ทั้งตาปี
    ตามท่วงที อวิชา จะลากคอ
    โลกนี้คือ กรงไก่ เขาใส่ไว้
    จะนำไป แล่เนื้อ ไม่เหลือหลอ
    จิกกันเอง ในกรง ได้ลงคอ
    เฝ้าตั้งข้อ รบกัน ฉันนึกกลัว เอยฯ

ตาบอด ตาดี

หมู่นกจ้อง มองเท่าไร ไม่เห็นฟ้า
    ถึงฝูงปลา ก็ไม่เห็น น้ำเย็นใส
    ไส้เดือนมอง ไม่เห็นดิน ที่กินไป
    หนอนก็ไม่ มองเห็นคูต ที่ดูดกิน
    คนทั่วไป ก็ไม่ มองเห็นโลก
    ต้องทุกข์โศก หงุดหงิด อยู่นิจสิน
    ส่วน ชาวพุทธ ประยุกต์ธรรม ตามระบิล
    เห็นหมดสิ้น ทุกสิ่ง ตามจริงเอยฯ

14. Thep Tavada

นี่เองเรื่องที่คุณเบิ้มพูดไว้ แต่เพลงไม่มีซะแล้ว ถ้ามิกซ์เสร็จเมื่อไหร่
    จะไปฟังนะครับ หวังว่าผู้หวังดีคงกลับเข้าไปฟังนะครับ จะได้เปลี่ยนความคิดใหม่ซะ ผมเป็นลูกศิษย์ท่านอ๋องนะครับ 5555 เสียงก็คล้ายกับท่านอ๋องนะครับ อิอิ แต่แฝดแต่เสียงนะครับ อย่างอื่นต่างกันครับ อิอิ เช่น หน้าตาผมหล่อกว่าท่านอ๋อง 10 เท่า แต่คารมณ์ผมอ่อนกว่าท่านอ๋อง 10 เท่านะครับ 555 ( เรื่องหล่อกว่าผมล้อเล่นนะครับ ผมหล่อน้อยกว่าท่านอ๋อง 10 เท่าเหมือนกัน อิอิ )

15. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    ไม่เคยได้ยินเพลงนี้มาก่อนครับ เพราะจังครับคุณเทพ ขอบคุณนะครับที่ทำให้ผมได้รู้จักเพลงเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเพลง ^_^/

16. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องชวนเขามาเองจ้า ...อิอิอิ
    เพราะจังเลยจ้า...ฟังเพลงนี้จบก็จะกลับ
    บ้านแล้วจ้า หิวๆๆๆๆๆๆๆๆ ข้าวแล้วจ้า

17. Thep Tavada

ดอกใบบุญไปชวนคุณใต้เกิ้งมาฟังดีจังนะ สองคนนี้รักกันดีจัง ก็รักทั้งสองคนเลยแล้วกัน เดินทางปลอดภัยนะครับระหว่างเดินทางก็ทานขนมไปก่อนนะครับจะได้บำรุงหน้าท้อง อิอิ ( เพิ่งจะมาตอบปานนี้ถึงบ้านนอนเรียบร้อยแล้วมั่ง )

18. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

แน่นอนจ้าโบราณท่านว่า รักกันดีกว่าซังกัน
    รักกันรักจ้า อิอิอิ

19. Thep Tavada

สรุปว่าเรามารักกันทั้งสามคนเลยนะ ปู่ ใต้เกิ้ ใบบุญ อิอิ

20. korea_me

korea_me เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2011
    เนื้อเพลง
    (ช) ลั่นซา อาดีอาลีเซคาอิสนาอี พาซานาเอ เอ กะดึมดะเซ

อานาแอเอกะดึม ดะเมยานาแอ (ช) อนิจจา เกิดมาเป็นมนุษย์

ดังคำพุทธาเตือนให้อาวรณ์ จนมีผู้ดี ไหม้ไฟฟอน

เมื่อตอนถึงวันสิ้นลมปราณ (.......ดนตรี.........)

(ญ) เวลามีชีวิตวายวุ่น ทำบุญเป็นกุศลให้คงมั่น

ดับขันธ์ เราจะไปไหนกัน ขึ้นสวรรค์หรือนรกให้เลือกเอา

(ช) เกิดมาต้องตายใครค้ำฟ้า วัฏสังขารา อย่ามัวเมา

บารมีนั้นมี ไม่นานเนา โกรธเขา แล้วได้อะไรไป

(.......ดนตรี.........) (ญ) อวดศักดิ์บารมี

ยังหลงคิดทำชั่ว เมามัวลืมตน หลงอำนาจ

ขาดคุณธรรมค้ำคอยจุน กรรมจึงหนุน ให้ต้องได้เป็นไป

(ช) ลั่นซา อาดีอาลีเซคาอิสนาอี พาซานาเอ เอ กะดึมดะเซ

อานาแอเอกะดึม ดะเมยานาแอ (ญ) เกิดแก่ ดับจิตเป็นนิมิตรฝัน

ใครจะสรรหา ได้ตั้งใจ เกิด ทำไม ต้องตาย ไม่จีรัง

ถูกฝังแล้วไปที่ใดกัน (........ดนตรี............)

(ช) หยุดพนมมือยึดถือพระธรรมมั่น เบียดเบียนกันสวรรค์ไม่คอยท่า

หลับตาลงฟัง พุทธ วาจา กิเลสหนา ขอจงจางไป

(ช/ญ) พุทธัง สะระนัง คัจฉามิ ธรรมมัง สระระนังคัจฉามิ

สังฆัง สะระนัง คัจฉามิ เดมู นียา ปูนีนาอี

หล่าหล่า ลา ลา ลา ลา ลา ลา ลา ลา ๆ ๆ