หลวงปู่คำคะนิงปะลองฤทธิ์กับหลวงพ่อปานวัดบางนมโค

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 22 เมษายน 2006.

1. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 233548" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>NAGA</TD><TD class=alt2>ในหนังสือประวัติหลวงปู่ปานไม่มี แต่หนังสือประวัติหลวงปู่คำคนิงมี</TD></TR></TBODY></TABLE>ใช่ผมก็เคยอ่านพบในประวัติของหลวงปู่คำคะนิงและก็มีความเชื่อตลอดมาว่าชีปะขาวท่านนั้นในปัจจุบันคือหลวงปู่คำคะนิงเสียดายที่ไม่ได้ถามหลวงพ่อหรือถามหลวงปู่ท่านจนกระทั่งท่านละสังขารไปแต่ถึงแม้ไม่ได้ถามก็มีความเชื่อเสมอมาอย่างมั่นคงว่าเป็นท่านแน่ เพราะผมเองก็ชอบขนาดเรียกว่าคลั่งไคล้อภิญญาพูดแบบภาษาหนังสือกำลังภายในยุคก่อนก็ต้องพูดว่า บูรพาจารย์สุดยอดวิทยายุทธของแ่ผ่นดินที่เป็นลูกผู้ชายชาตรีที่เก่งกล้าทรนงองอาจกล้าหาญ ทรงคุณธรรม รักความซื่อสัตย์ยุติธรรม อารมณ์ดีมีความเมตตาปราณี ชอบที่จะช่วยเหลือผู้อื่นแ้ล้วก็ปลีกตัวเร้นกายหลีกหนีผู้คน ทรงความดีมีความกตัญญูกตเวทิตา สมถะมักน้อย สันโดษ ท่านประเภทนี้ผมหมอบกราบเคารพยกย่องจดจำจารึกไว้ในดวงใจและจะขอเจริญรอยตามท่านบูรพาจารย์ประเภทนี้จนกว่าจะบรรลุอภิเษกพระสัมมาสัมโพธิญาณในแบบวิริยาธิกะพิเศษในอนาคตกาล
    21 พฤษภาคม 2549

2. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่าหลวงปู่คำคะนึงปรารถนาพุทธภูมิหรือปล่าว

3. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    อนุโมทนากับท่าน

4. mp5_decode

mp5_decode Active Member

11 พฤศจิกายน 2005
    โมทนาสาธุครับ....

5. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    เคยได้อ่านจาหนังสือเรื่องพญานาคมีจริง ก็รู้สึกทึ่งจิงๆ เหมือนในหนังเลยครับ สาธุครับ

6. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    เคยอ่านประวัติของหลวงปู่ทั้ง 2 ท่าน แต่ไม่แน่ใจว่าหลวงปู่คำคะนิงจะใช่ปะขาวที่ประลองฤทธิ์กับหลวงปู่ปาน อย่างไรก็ตาม หลวงปู่คำคะนิงก็เป็นพระอริยะเจ้า ที่เรากราบได้สนิทใจ

กรรมใดที่ข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินต่อหลวงปู่คำคะนิงจะด้วยกาย วาจา หรือใจ ก็ดี จะเจตนา ไม่เจตนา หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอหลวงปู่ได้โปรดอโหสิกรรมให้กับข้าพเจ้า และขอบารมีหลวงปู่ช่วยบันดาลให้ข้าพเจ้าได้เห็นธรรมที่หลวงปู่ได้เห็นแล้วในเร็ววันด้วยเถิด

7. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    พระท่านปฏิบัติได้ขนาดนี้แล้ว เรื่องเงื่อนไขเวลาจะมาใช้เป็นเงื่อนไขหลักในการพิจารณาจริงเท็จคงไม่ได้ ถ้าอยากทราบถามพระเอาเองแล้วกัน

8. chaiwat13

chaiwat13 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...สาธุ...จงเชื่อในสิ่งที่เห็นและพิสูจน์ได้

9. ดั่งจันทรา

ดั่งจันทรา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    จะจริงหรือไม่ก็ตาม อนุโมทนากับบุญฤทธิ์และอิทธิฤทธิ์ของท่านทั้งหลายด้วยครับ

เชิญบูชาวัตถุพลังแสงทิพย์
    http://palungjit.org/showthread.php?t=105421
    เชิญร่วมสร้างองค์สมเด็จพระวิสุทธิพุทธรังษีบรมธรรมบิดา
    http://palungjit.org/showthread.php?t=105420
    อัตตนา โจทยัตตานัง
    จงกล่าวโทษโจษความผิดตนเองเสมอ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

10. อ่อนต่อโลก(ธรรม)

อ่อนต่อโลก(ธรรม) สมาชิก

18 กันยายน 2008
    อนุโมทนาครับ

สุขอื่นยิ่งกว่า ความสงบไม่มี

11. siantseiya

siantseiya สมาชิก

22 สิงหาคม 2008
  12. blue ray

blue ray สมาชิกใหม่

17 สิงหาคม 2011
    เคยอ่านหนังสือประวัติของหลวงปู่คำคะนิงค่ะ ซึ่งเขียนประวัติโดยลูกศิษย์จากคำบอกเล่าของปู่ ในหนังสือได้กล่าวถึง การประลองยุทธระหว่างหลวงปู่คำคะนิงและหลวงพ่อปานวัดบางนมโค ซึ่งขณะนั้นในหนังสือกล่าวว่าหลวงปู่คำคะนิง ยังเป็นชีปะขาว ยังไม่ได้บวช ได้เดินธุดงค์ในป่าและได้พบกับหลวงพ่อปานโดยบังเอิญ จากนั้นได้สู้กันโดยเสกกิ่งไม้เป็นงูและใบไม้เป็นนกจริงค่ะแต่ในหนังสือไม่ได้กล่าวต่อว่าเป็นช้างกับเสือ แต่บอกว่าสู้กันอยู่นานไม่มีใครแพ้ชนะ ทั้งสองสองก็หัวเราะและหลวงพ่อปานก็บอกลูกศิษย์ว่าท่ากับหลวงปู่เป็นสหายกัน จำได้คล่าวๆเท่านี้ค่ะ ตอนนี้หนังสือหายไปไหนก็ไม่ทราบหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ เพราะในหนังสือมีเรื่องสอนใจ เป็นเรื่องตอนที่ท่านวิญญาณออกจากร่างไปนรกค่ะ ไปเจอคนที่ทำกรรมแล้วไปชดใช้กรรมในนรกในรูปแบบต่างๆกันไป แล้วแต่กรรมที่ทำมา เรื่องที่ท่านไปเจอพยานาค ตอนนี้ก็กำลังหาค่ะ ก็ขอให้หาเจอเพราะเป็นหนังสือที่มีข้อคิดดีมาก ให้เพื่อนอ่านและเล่าให้คนอื่นฟังหลายคนหลายคนแล้วค่ะ

13. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    อาจจะเชื่อมโยงกัน จากข้อความโพสของคุณ khochpaak นะครับ... แต่ก็ขออนุโมทนา

กับ

ท่านเจ้าของกระทู้ที่มาเล่าเรื่องราว ดีๆให้เราได้ทราบเป็นความรู้กัน ...