เพื่อการกุศล หน้า49 กระทู้#980 - เชิญร่วมบุญกฐิน หลวงปู่จันทร์ สมเด็จเกศา พระปิดตาไพรดำ และเศียรบายศรี

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ๑๖โสฬส, 25 กุมภาพันธ์ 2014.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ๑๖โสฬส

๑๖โสฬส เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2014
    ได้รับเเล้วครับ อนุโมทนาบุญนี้ด้วยครับ สาธุ
    รายการนี้ขอจัดส่งหลังสงกรานต์นะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มีนาคม 2016
  2. ๑๖โสฬส

วันนี้จัดส่งให้เเล้วครับ สาธุ

EMS> EQ 0959 0785 8 TH

3. ๑๖โสฬส

อัพเดทข้อมูลการจองเพิ่ม หลวงปู่จันทร์ @ 12 เมษา ครับ

4. ๑๖โสฬส

เพิ่มรายการจองของคุณ เพทาย(พี่หมอ)ครับ

อนุโมทนาบุญนี้ด้วยครับ สาธุ

5. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี์พี่ๆทุกท่านคับ สงการณ์นี้ได้มีโอกาสไหว้บูชาเทวดาประจำตะกรุด และก็ได้นำพระที่ได้ร่วมทำบุญสร้างโรงครัวกับห้องน้ำถวายหลวงปู่จันทร์มาให้ชมกันคับ อีกส่วนหนึ่งอยู่ที่บ้านคับไม่ได้ถ่ายมาคับ
    ผมเองก็ตั้งใจต่อคับที่จะสร้างโรงครัวกับห้องน้ำต่อคับ
    ผมพยายามจะโพสรูปหลายครั้งแต่ทำได้เท่านี้คับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2016
  6. ๑๖โสฬส

สาธุ อนุโมทนาบุญนี้ด้วยครับ หายไปนานเลยนะครับ การบูชาบวงสรวงอย่างน้อยปีละครั้ง จะดีมากล่าสุดหลวงปู่เพิ่งจะบอกว่าใครที่มีตะกรุดหลวงปู่ไว้ใช้ติดตัว หากต้องการขอให้ช่วยอะไรที่หวังผลมากๆ แต่ไม่มีเวลาบวงสรวง ให้ใช้วิธีอุทิศบุญกุศลที่สร้างมาให้เทวดาที่ดูเเละรักษาตพกรุดนี้ ให้หมั่นทำบุญอุทิศบ่อยๆ และถ้ามีเวลาให้บวงสรวงบอกกล่าวจะดีมากครับ สาธุ

7. ๑๖โสฬส

รายการจองวัตถุมงคลของหลวงปู่จันทร์ ท้งที่เป็นสมาชิกและไม่ได้เป็นสมาชิกในเวป ผมขออนุญาติส่งให้วันเสาร์ นะครับ

8. ๑๖โสฬส

จัดส่งให้เเล้ววันนี้ครับ EMS>EQ 2237 5306 6 TH

จัดส่งให้เเล้ววันนี้ครับ EMS>EQ 2237 5305 2 TH

9. khunpra999

khunpra999 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2015

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

10. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ ขอบพระคุณสำหรับผ้าอังสะของหลวงปู่ด้วยนะครับ
    **สอบถามเพิ่มเติมครับ ประคำมือถ้าเราจะนำมาร้อยใหม่จะได้หรือไม่ครับผม **

11. ๑๖โสฬส

ได้ครับ แต่ให้เอาไหม 7 สีเก็บไว้ด้วยนะครับ ของดีครับ อดีตเคยมีพยาบาลป่วยใส่ไปหาหมอ หมอ ฉีดยาไม่เข้า เอะใจต้องถอดไหม7สีออกครับ

12. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้ใส่ติดข้อมือตลอดครับ 3วันสีเริ่มซีดแล้ว แต่ลองดมที่ลูกประคำมีกลิ่นหอมคล้ายในพระเครื่องตลอดเลยครับ

13. ๑๖โสฬส

ถ้าอาบน้ำถอดออกจะเป็นการถนอมเม็ดประคำครับ แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ให้หมั่นเอาโลชั่นหรอวาลีนทาผิว ทาเม็ดประคำจะเป็นการถนอมเม็ดประคำครับ

14. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ใส่ติดข้อมือตลอด ไม่ถอดเลย ปรากฏว่าสายขาด

ต้องทำยังไงครับ???

15. ๑๖โสฬส

ถ้าเป็นสายสิญจ์ ก็ลองพิจารณาดูครับ หากเปื่อยยุ่ยจริงๆ หรือเก่าเเล้วก็ลอยน้ำครับ ผมก็ทำแบบนี้ แต่ถ้ามีวิธีไหนที่ดีกว่านี้เเนะนำด้วยนะครับ เพราะไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรเหมือนกัน จะทิ้งก็ไม่เป็นการสมควรครับ

16. เอ๋เชียงใหม่

เอ๋เชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ยังมีรายการไหนให้จองบ้างครับ

17. ๑๖โสฬส

ยังมีให้ร่วมบุญทุกรายการครับ

18. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี์พี่ๆทุกท่านคับ
    กราบหลวงปู่จันทร์คับ กราบ กราบ กราบคิดถึงหลวงปู่คับ หลวงปู่ท่านเมตตามากคุยสนุกได้คติธรรมเยอะคับหากมีโอกาสจะไปกราบท่านอีกคับ
    สาธุคับ

19. Pawatt4

Pawatt4 Active Member

ขอสอบถามครับว่าตอนนี้ยังมีวัตถุมงคลของหลวงปู่จันทร์รายการไหนเหลืออยู่บ้างไหมครับ
    ถ้ามีครบผมขอจอง ตะกรุดนวคุณเมตตามหาอุด พระสมเด็จเกศา และ พระปิดตาไพรดำ อย่างละ1ได้ไหมครับ ตอบผมใน PM ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

20. ๑๖โสฬส

cBICKu.jpg ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพบุญ “กฐินสามัคคี” วัดป่าหนองยาง ต.นางรำ อ.ประทาย จ.นครราชสีมา
    (ที่ระลึกงานบุญกฐินนี้ อาจเป็นพระปิดตากตัญญูที่พี่นิ่ม วัดป่าแดงสร้างถวายหลวงปู่จันทร์(เนื้อกะลาตาเดียวผสมไพรดำฯลฯ เป็นรุ่นเดียวกับที่พี่นิ่ม สร้างไว้เป็นพระแจกประจำตระกูลครับแต่คนละเนื้อ หรือ จะเป็นพระรุ่นใดเดี๋ยวขอปรึกษากับหลวงปู่ก่อนนะครับ (ใครร่วมบุญกฐินกองละ500 1 กอง เเจกพระที่ระลึก 1องค์ครับ)

วัตถุประสงค์

เพื่อสมทบทุนบูรณะเสนาสนะวัดป่าหนองยางที่ชำรุดเสียหายและสร้างกุฏิสงฆ์ทดแทนหลังเก่าที่ไม่สามารถซ่อมแซมได้

กำหนดการ
    วันเสาร์ที่ ๒๖ ตุลาคม ๒๕๖๒ (แรม ๑๓ ค่ำเดือน ๑๑ ปีกุน)

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพบุญ “กฐินสามัคคี” เพื่อสมทบทุนบูรณะหลังคากุฏิพระสงห์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบให้ท่านสามารถปฏิบัติกิจของสงฆ์ได้ตามกฏวินัยตามสายธรรมยุติและเพื่อไม่ให้เป็นอุปสรรคต่อพระอริยะสงฆ์และผู้ปฏิบัติธรรมรวมถึงเป็นการส่งเสริมดูแลให้พระอริยสงฆ์และผู้ปฏิบัติธรรมได้ถึงพร้อมซึ่งการปฏิบัติและปราศจากทุกข์หรืออุปสรรคใดๆ ไม่ให้ขาดตกบกพร่องและปัจจัยส่วนหนึ่งจะนำไปสร้างกุฏิสงฆ์เพิ่มเพื่อทดแทนหลังเก่าที่ได้ชำรุดและพังไปแล้ว

ประวัติหลวงปู่จันทร์:

วัดป่าหนองยาง ต.นางรำ อ.ประทาย จ.นครราชสีมา โดยมี หลวงปู่จันทน์ (พระครูเวทย์ วิศาลคุล)เป็นเจ้าอาวาส ท่านได้ยึดมั่นถือมั่นในการบำเพ็ญเพียรด้วยความเคร่งครัดปรารถนาซึ่งนิพพาน ฉันภัตราหาร มื้อเดียวตลอดทั้งวัน และฉันรวมอาหารทุกอย่างรวมในบาตรเดียวกัน ซึ่งบอกถึงการ ตัด ลด ละซึ่งกิเลสทั้งปวง แม้น้ำที่ฉันนอกจากน้ำเปล่าแล้วก็เป็นน้ำปานะที่ได้จากผลไม้เท่านั้น ท่านยึดถือว่าน้ำปานะประเภทใดที่ฉันแล้วทำให้หนักท้องหรืออยู่ท้องท่านละทั้งหมดแม้แต่ผู้มีจิตศรัทธานำมาถายท่านก็แตะหรือสัมผัสไม่ได้ ด้วยความเคร่งครัดในวินัยและความเพียรปฏิบัตินี้เองจึงทำให้ท่านเป็นที่เคารพและศรัทธาต่อศิษยานุศิษย์ทั้งหลาย ไม่ยกเว้นนักการเมืองระดับประเทศ หรือ คนจนผู้ยากไร้ ท่านก็เมตตาลูกศิษย์ด้วยความทัดเทียมกันทั้งสิ้น

หลวงปู่จันทร์ที่ท่านมอบกายถวายชีวิตร่ำเรียนและฝึกฝนกรรมฐานกับ หลวงปู่ผาง จิตฺตคุตฺโต แห่งวัดอุดมคงคาคีรีเขต อ.มัญจาคีรี จ.ขอนแก่น ซึ่งหลวงปู่ผางท่านเป็นศิษย์กรรมฐานของท่านพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต

ที่วัดป่าหนองยางมีพระจำพรรษากับอยู่กับหลวงปู่ท่านเพียง 2 รูป รวมหลวงปู่ด้วยเป็น 3 รูป ท่านสมถะไม่ยึดติด ยึดมั่นถือมั่นในยศ ตำแหน่งและทรัพย์สิน หากท่านผู้ใดได้มีโอกาสไปกราบหลวงปู่ร่วมสร้างบุญบารมีกับท่านและได้เห็นได้สัมผัสกับวัดป่าหนองยางแล้วจะเกิดความศรัทธาอย่างหาที่สุดไม่ได้ ทางวัดยังขาดความเจริญในหลายๆด้านเพป็นเพราะองค์หลวงปู่ท่านไม่ยึดติดแต่ท่านมุ่งเน้นการปฏิบัติเพื่อความหลุดพ้นตามแนวพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและครูอาจารย์ของท่าน( หลวงปู่มั้น และหลวงปู่ผาง)

จากเวลาที่ล่วงเลยไปจนทำให้เสนาสนะภายในวัดชุดทรุดโทรมจนบางอย่างไม่สามารถบูรณะต่อได้นั้น จึงเป็นโอกาสอันดีที่จะ
    ขอเชิญชวนผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญเป็นเจ้าภาพกฐิน เพื่อสมทบทุนบูรณะเสนาสนะวัดป่าหนองยางที่ชำรุดเสียหายและสร้างกุฏิสงฆ์ทดแทนหลังเก่าที่ไม่สามารถซ่อมแซมได้ องค์สัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทรงตรัสไว้ว่า "ผู้ให้ที่อยู่อาศัย ชื่อว่าให้ทุกสิ่ง"

หลวงปู่พามาดูกุฏิครับ
    ภาพประกอบบางส่วนกุฏิพระที่วัดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      205 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      58.5 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      39.2 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      47.9 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      57.4 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      23.8 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      30.8 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      47.7 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      66.1 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      64.2 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      70.1 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      49.8 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      69.1 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      33.6 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      39.1 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      47.9 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2019
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้