เรื่องเด่น "หลวงปู่ชอบ กับพระธาตุพนม"

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย วิริยะ13, 17 เมษายน 2017.

1. วิริยะ13

วิริยะ13 สติเป็นโล่ห์ ปัญญาเป็นอาวุธ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1,490

"หลวงปู่ชอบฯ กับพระธาตุพนม"

คำถาม : หลวงปู่เจ้าค่ะ พวกเราเคารพเลื่อมใส ศรัทธาหลวงปู่กันมาก อยากบำเพ็ญบุญ ทำกุศลถวายหลวงปู่เท่าใดก็ไม่อิ่ม หลวงปู่บำเพ็ญบารมีทำบุญอะไรในชาติก่อนเจ้าคะ จึงได้บวชเป็นหลวงปู่ให้พวกเราได้กราบไหว้บูชาอย่างนี้
    หลวงปู่ฯ : ไปธาตุพนม สร้างธาตุพนม ไปกับพ่อเชียงหมุน(ชาติก่อนซึ่งเป็นสหายกัน) ช่วยกันสร้างธาตุพนม "เอาเงิน ๕๐ สตางค์ กับผ้าขาววาหนึ่ง" เอาไปทานกับเพิ่น

คำถาม : หลวงปู่ทำบุญแล้วอธิษฐานหรือเปล่าเจ้าคะ อธิษฐานว่าอย่างไร ตอนให้ทานเงิน ๕๐ สตางค์
    หลวงปู่ฯ : อธิษฐานว่า "ให้ได้บวช ให้พ้นทุกข์" ว่าอย่างนี้แหละ

คำถาม : เงิน ๕๐ สตางค์ สมัยโน้นคงจะมากนะหลวงปู่
    หลวงปู่ฯ : มากอยู่

คำถาม : สร้างตั้งแต่แรกเลยหรือคะหลวงปู่
    หลวงปู่ฯ : อือ

คำถาม : แต่ก่อนพระธาตุพนมสูงอย่างนี้หรือเปล่าเจ้าคะ หลวงปู่ไปสร้างอายุเท่าไรแล้ว
    หลวงปู่ฯ : สูง ตอนไปเฒ่าแล้ว อายุ ๗๐ ปี เป็นคนลาว ข้ามมาจากฝั่งโน้น

ฐานสโมบูชา (หน้า ๒๖๕)
    ชมรมพุทธศาสน์ การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย