หลวงปู่ทวดเนื้อว่าน2องค์ครับ รบกวนด้วยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย patsh, 31 ตุลาคม 2014.

1. patsh

patsh สมาชิกใหม่

รุ่นไหนแล้วดีมั้ยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      4,971
      ขนาดไฟล์:
      604.3 KB
      เปิดดู:
      4,344
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      3,501
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      2,131
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      1,684
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      5,965
  2. patsh

อีกองค์ครับ รบกวนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ ไม่ต้องเกรงใจเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      1,069
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      1,537
  3. ลูกพระป่า

ลูกพระป่า เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2011
    พิมพ์พระรอด 2497 ครับ จากรูปดูแล้วชอบครับ แต่จะแท้หรือไม่ตอบยากเพราะรูปถ่ายออกมาแล้วพระดูฉ่ำๆไม่แห้ง บวกกับเม็ดแร่ด้านหลังแบบนี้ที่บางพื้นที่ไม่เล่น แต่บางพื้นที่ก็เล่นหาครับ รอฟังพี่ๆท่านอื่นเพิ่มเติมนะครับ

4. patsh

ขอบคุณมากครับ

5. patsh

เพิ่มเติมครับ ทุกความคิดเห็นมีประโยชน์ครับ

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      356
  6. มิบังอาจ

มิบังอาจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2014
    คุณถ่ายภาพมาไม่ชัดเจน ดูเหมือนจะเร่งแสงแต่งสีจนยากต่อการพิจารณา (จนผมอดสงสัยไม่ได้ว่าองค์จริงเนื้อพระสีอะไรกันแน่?) ลองถ่ายภาพใหม่ให้ชัดเจนนะครับ ใช้แสงธรรมชาติหรือจ้างมืออาชีพถ่ายให้เหมือนองค์จริงมากที่สุดครับ

ผมมีตัวอย่างให้ท่านชม ถ่ายได้แบบนี้จะดีมาก
    http://palungjit.org/attachments/a.2580321/
    http://palungjit.org/attachments/a.2580322/

เป็นภาพจากกระทู้ในตำนานของเว็บพลังจิตนี่เองครับ สนใจเชิญที่
    http://palungjit.org/threads/ร่วมด้วยช่วยกันศึกษา-หลวงปู่ทวด-เนื้อว่าน-2497-a.346789/
    (ภาพตัวอย่างอยู่หน้า 224 ครับ)

7. มิบังอาจ

นั่งดูพระของคุณจากภาพถ่าย (ซึ่งไม่ชัดเจน) อยู่หลายชั่วโมง ผมมีข้อสรุปดังนี้ครับ

1. พระผิดพิมพ์พระรอด 2497 (อาจเกิดจากการที่ถ่ายเอียง ตำแหน่งการวางมุมกล้องผิดเพี้ยน ฯลฯ) ลองเข้าไปในลิงค์ด้านล่างเพื่อเปรียบเทียบครับ
    http://www.web-pra.com/Amulet/หลวงพ่อทวด-วัดช้างให้/Item/Show/1559

2. เม็ดขาวที่ปรากฏบนกลีบบัวล่าง ลอยเด่นสะดุดตาและขนาดใหญ่มาก ทำให้แลดูขาดธรรมชาติ (อาจเป็นที่แสงสีของการถ่ายภาพก็ได้ จึงทำให้เม็ดขาวหลอกตาพิกล)

3. มีใยว่านหยาบใหญ่ปรากฏค่อนข้างเยอะ ผมเคยเห็นพระที่มีใยว่านใหญ่พอเห็นได้ด้วยตาเปล่า (ต้องใช้สมาธิเพ่งดีๆ) แต่ไม่เคยเห็นใยว่านใหญ่มากเหมือนพระของคุณครับ

4. ด้านหลังองค์พระ รูปถูกเร่งแสงสีจนดูแปลกๆ พิจารณาโดยรวม เนื้อหาคล้ายกับยับย่น (ซึ่งหลายคนในเว็บนี้เปรียบเป็น 'หนังไก่') แต่เป็นก้อนใหญ่หยาบไม่เรียบร้อย อันที่จริงพระเนื้อว่าน 2497 ด้านหลังหยาบแบบนี้พอมีให้เห็นบ้างในพิมพ์กลาง ส่วนพระรอดมีน้อยครับ และถึงจะเป็นเม็ดใหญ่เกาะตัวกันก็ไม่หยาบใหญ่เท่าในรูป

5. เม็ดแร่ดำอย่างที่ปรากฏในภาพ อย่างที่คุณหนุ่มทะเลบอกว่า "เม็ดแร่ด้านหลังแบบนี้บางพื้นที่ไม่เล่น แต่บางพื้นที่ก็เล่นครับ" เพราะพระเลียนแบบชอบทำกันมาก

ตามที่เล่าขานกันมา เม็ดแร่เหล่านี้ (จะมีกี่ชนิด เรียกว่าอะไรผมไม่ทราบครับ) ใช้วิธีนำด้านหลังองค์พระแปะเอาหลังจากนำพระออกจากบล็อกพิมพ์ ต่อมาเนื่องจากไม่สะดวกทำได้ช้า จึงผสมเม็ดแร่เหล่านี้ลงในมวลสารแล้วนำลงกดในเบ้า ดังนั้นโอกาสที่เม็ดแร่เหล่านี้จะปรากฏบนหลังพระเห็นได้แบบจะแจ้งจึง 'มีน้อย' ครับ

ความจริงยังมีรายละเอียดอีกมากมาย ผมขอข้ามไปก่อนครับ

ความเห็นส่วนตัวในเบื้องต้นดูจากภาพ 'ไม่ใช่ข้อสรุป' ผมคงมิบังอาจบอกว่าพระของคุณ 'เก็' แต่กล้าฟันธงว่า "ภาพถ่ายของคุณไม่ดีพอ" เร่งแสงสีจนดูผิดเพี้ยนจากธรรมชาติของเนื้อว่าน 2497 ลองถ่ายรูปใหม่ครับ ถ่ายให้ใกล้เคียงองค์จริงมากที่สุด พระของคุณอาจเป็นพระ 2497 หรืออาจเป็นพระแท้ที่ออกวัดอื่นก็ได้ครับ

8. patsh

ต้องขอโทษจริงๆครับ เรื่องรูปถ่ายอาจเป็นเพราะผมปรับแต่งความคมชัดจนโอเวอร์ทำให้เพี้ยนมากไปอันเป็นเพราะความไม่รู้เรื่องของผมจริงๆ ได้แต่ลงแต่ไม่ได้มาดูภาพตัวเองที่ลงเลยทำให้เพื่อนสมาชิกต้องเสียเวลา และต้องขอขอบพระคุณทุกท่านทุกความคิดเห็นครับ

ผมจะลงภาพแบบoriginal เลยนะครับ อาจจะทำให้พิจารณาง่ายกว่าเดิม ขอบคุณจริงๆครับ
    เรื่องพระดูแล้วไม่ต้องเกรงใจนะครับ ผมรับฟังทุกความคิดเห็นครับ

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      680
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      1,413
  9. มิบังอาจ

สวัสดีอีกครั้งครับ ขอออกตัวนะครับ ผมไม่ใช่ 'เซียน' หรือ 'ผู้เชี่ยวชาญ' ข้อมูลทั้งหมดที่จะพูดถึงต่อไปนี้ผมเรียนรู้จากกระทู้ตามลิงค์ด้านล่างครับ
    http://palungjit.org/threads/ร่วมด้วยช่วยกันศึกษา-หลวงปู่ทวด-เนื้อว่าน-2497-a.346789/

ภาพที่คุณนำมาลงใหม่ลดแสงลง ดูดีขึ้นเล็กน้อย แต่สีองค์พระยังดูเพี้ยนออกเหลืองอมเขียว ซึ่งมักเกิดขึ้นกับพระโทนสีเข้มเมื่อถ่ายโดยไม่ได้ปรับเซ็ตกล้องให้ถูกต้อง ผมจึงขออนุญาตนำพระโทนสี 'เทา' กับ 'เทาเข้ม' มาเปรียบเทียบเพื่อการศึกษาเรียนรู้ร่วมกันครับ

อย่าเชื่อว่าภาพที่นำเสนอเป็นพระแท้ ใช้วิจารณานในการชมครับ

1. หน้าหลวงพ่อทวดทั้งศรีษะ ดูตัวอย่างจากภาพซ้ายขวาจะเห็นลักษณะของ 'ดินกากยายักษ์' อย่างชัดเจน (ลองศึกษาเรื่องดินกากยายักษ์จากลิงค์กระทู้ข้างบนครับ)

องค์ทางขวาจะติดเม็ดดำ-ขาวทำให้ง่ายต่อการพิจารณา ส่วนองค์ทางซ้ายมีผดว่านสีขาวหรือขาวขุ่นขึ้นเป็นจุดเล็กๆ ในเบ้าตาและกระจัดกระจายตามแก้มและใบหน้า (จากภาพอาจจะดูยากนิดนึง) อันเป็นเอกลักษณ์อย่างนึงของพระว่านเนื้อเทาเข้มถึงเนื้อดำ

2. ลักษณะของมวลสารที่ปรากฏ ภาพส่วนนี้ตัดมาจากช่วง 'หัวเข่า' ด้านซ้ายมือขององค์พระ

เช่นเดียวกับส่วนใบหน้าและศรีษะ ภาพตัวอย่างซ้ายขวาเป็น 'ดินกากยายักษ์' ติดเม็ดขาว-ดำ-แดง และผดว่านเป็นจุดเล็กๆ สีขาวหรือขาวขุ่นอมเหลือง (คล้ายสีเปลือกไข่ไก่สีจาง) ชัดเจนครับ

3. คราบไคลสีขาวหรือเทาอ่อนที่ปรากฏตามร่องแขน เห็นชัดเจนในองค์ซ้ายและขวา (บางคนบอกว่าเป็นคราบว่าน เท็จจริงอย่างไรไม่ทราบได้)

ถัดมาเรื่องใยว่านตามซอกแขน ภาพตัวอย่างจะมีในองค์ซ้ายมือ ปรากฏเป็นเส้นเล็กละเอียดไม่มากนัก (ภาพอาจไม่ชัดเจน ลองซูมภาพขยายดูครับ)

4. กลีบบัว ตัวอย่างจะมีคราบไคลสีขาวหรือเทาอ่อนตามซอกร่องของฐานบัว และระหว่างขากับฐานบัว

ส่วนใยว่านภาพซ้ายขวาปรากฏเพียงเล็กน้อย เป็นเส้นเล็กละเอียด (ภาพอาจไม่ชัดเจน ลองซูมขยายดูครับ)

'เม็ดขาว' ภาพขวาเห็นเพียงจุดเล็กๆ ไม่ชัด แต่ภาพซ้ายจะเห็น 'เม็ดขาว' หรือ 'ขาวอมเหลือง' หรือ 'สีคล้ายเปลือกไข่' ขึ้นอยู่หลายจุด เม็ดขาวเหล่านี้คิดว่ามีหลายแบบครับ บ้างก็ว่าเป็นไขว่าน บ้างก็ว่ามาจากชิ้นส่วนของพระสมเด็จ บ้างว่าเป็นเม็ดกล้วยป่า (กระมัง? ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องนี้ครับ)

5. ด้านหลังองค์พระ อันที่จริงพิมพ์เนื้อด้านหลังมีหลายแบบ ขอยกตัวอย่างพิมพ์นิยมสองแบบซึ่งมักพบเห็นกัน

- ภาพซ้ายมือ เป็นพิมพ์ด้านหลังซึ่งมักนิยมอ้างอิงถึงว่า "เนื้อย่นหนึบ ดูเก่านุ่มสบายตา" เอกลักษณะ 'เนื้อกากยายักษ์' ปราฏชัดเจนครับ

เม็ดแร่สีออกดำกระจายตัวและเป็นเม็ดขนาดไม่ใหญ่นัก และความจริงไม่ดำสนิท ออกเทาและสะท้อนแสงน้อย ไม่เปล่งประกายสุกใสแวววาวครับ, มีเศษทองและเม็ดทองเล็กๆ อยู่หลายจุดแต่ถ่ายภาพติดไม่ชัด, มีเศษเม็ดสีแดงเรื่อจางๆ ขึ้นอยู่ทั่วไป (บางคนว่าเป็นเศษดอกไม้แห้งบูชาพระ บ้างก็ว่ามาจากเศษอิฐแดง)

คราบไคลสีขาวหรือขาวหม่นพอปรากฏให้เห็นเป็นริ้วรอยช่วงบนและกลาง ถ้ามองลงที่ด้านล่างซ้ายมือของภาพจะเห็นคราบออกแดงจางๆ (ภาพไม่ชัด แต่ลองสังเกตุดูครับ) บางคนบอกว่าเป็นสนิมที่ซึมออกมาจากแร่ บางคนว่าเป็นคราบว่านอีกชนิดนึง (ผมแค่ฟังเขาเล่ามา) เป็นจุดน่าศึกษาอีกอย่างครับ

- ภาพขวามือติดเนื้อมวลสารทั้งขาว ดำ แดง รวมถึงเม็ดกลมสีทอง (กิมเซียว???) เล็กมากๆ จนถ่ายภาพไม่ค่อยจะติด ภาพนี้เคยลงโชว์มาก่อนในเว็บพลังจิต ผมขอลงภาพซ้ำอีกครั้งครับ

เสริมนิดนึง บทความของคุณแพะ สงขลา น่าสนใจมากเหมาะสำหรับความรู้พื้นฐานครับ
    เขาดูพระหลวงพ่อทวด เนื้อว่าน ปี ๒๔๙๗ ว่าแท้หรือเก๊กันอย่างไร ~ 25 AMULET

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อการพิจารณา ผิดพลาดประการใดใดต้องขออภัยด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2014
  10. มิบังอาจ

เพิ่มเติมนิดนึงครับ อยากจะขอคุณ patsh นำรูปพระของคุณและความเห็นของผมลงในกระทู้

อาจมีผู้รู้ให้ความเห็นที่ชัดเจนกว่า แล้วแต่คุณจะอนุญาตครับ ด้วยความเคารพ

11. patsh

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูลที่เป็นความรู้อีกทั้งภาพประกอบเชิงเปรียบเทียบเป็นประโยชน์ มากครับ ส่วนเรื่องสีขององค์พระของจริงกับภาพที่ถ่ายมาลงนั้นผมยืนยันได้ว่าเป็นสีแบบที่ภาพถ่ายจริงๆครับ ออกไปทางโทนสีน้ำตาลอมเขียวครับส่วนพระรุ่นนี้จะมีเนื้อสีแบบของผมหรือเปล่าผมไม่ทราบจริงๆ ครับ ถ้าไม่มีในสารระบบก็คงเก๊ครับ เรื่องมวลสารหรือเนื้อนั้นผมยังดูไม่รู้ ยังแยกแยะไม่ออกนะครับ เพราะเพิ่งเริ่มศึกษานะครับ แล้วก็พระผ่านตาที่เคยส่องก็มีแต่พระที่หิ้งที่บ้านครับ

ส่วนเรื่องที่ขออนุญาตนำภาพหรือข้อความไปแสดงต่อถ้าคุณ มิบังอาจ เห็นว่าเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิก ด้วยความยินดีเลยครับ อนุญาตครับ

12. มิบังอาจ

ขอบคุณคุณ patsh ครับที่อนุญาต สำหรับเรื่องสีของพระแบบนี้ผมเคยเห็นแต่ในภาพถ่ายตามเฟซบุ๊คและเว็บไซต์หลายแห่ง ส่วนใหญ่มักเป็นเนื้อว่าน 2497 พิมพ์กลาง (พิมพ์ใหญ่ก็พอมีบ้าง) พระสีแบบนี้ผมแพ้ทางเป็นอย่างมากเพราะไม่เคยเห็นภาพใหญ่ๆ ชัดๆ และไม่เคยเห็นของจริงครับ

13. มิบังอาจ

พระองค์นี้ถูกอ้างอิงหลายครั้งในเว็บไซต์และเฟซบุ๊ค ไม่ทราบที่มา วันนี้พบเห็นอีกครั้ง ผมขออนุญาตท่านเจ้าของพระนำเสนอในกระทู้นี้เพื่อการศึกษาครับ

14. ธัชพลครับ

ธัชพลครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ลองเทียบจุดนี้กับองค์ที่ดูง่ายดูนะครับ....หลายองค์จะมีส้นเท้าครับ...รอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยตอบอีกทีครับ...ผมก็สงสัยว่าที่ผมรู้มาจะถูกต้องหรือปล่าวน่ะครับ

15. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    สุดยอด ครับองค์นี้ หย่น หนึบ แห้ง มวลสารเข้าตำรา งดงามมากครับ 10 ดาว:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

16. มิบังอาจ

ตัวอย่างอีกองค์จากเฟซบุ๊คของคุณแพะ สงขลา
    https://www.facebook.com/wijitrp?fref=ufi
    ขออนุญาตนำมาลงเพื่อการศึกษาครับ

แก้ไขลิงค์เจ้าของรูปครับ ขออภัยในความผิดพลาด
    https://www.facebook.com/profile.php?id=100006207827338&pnref=story
    จาก นสพ.คม ชัด ลึก ฉบับวันอาทิตย์ที่ 2 พ.ย.2557

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2014