หลวงปู่บุญทามรณภาพแล้วด้วยอาการสงบ

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย glassbuddha2009, 5 มกราคม 2016.

1. do4

do4 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ทำงานไม่ได้ค่าจ้าง กลับหอพักเมียคงด่า อยู่ยกกระทู้ยังได้บุญหน่อย

2. do4

ผมกลับละคับ พูดได้คำเดียวสงสารคุณอาจุง

3. do4

มีคนอยากให้คุณอาเปลี่ยนชื่อกระทู้ตัวเลขจากสี่เปนห้า เดือนสี่ยังไม่ครบเลย

4. do4

ลุงหล้าส่งรูปหลวงปู่บุญทาภาพล่าสุดมามือถือผม น่าสงสารมากคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      200.7 KB
      เปิดดู:
      160
  5. do4

คุณอาสมบูรณ์มอบกระทู้ให้ผมดูแลอย่างเต็มที่แล้ว ใครต้องการถามปัญหาอะไรขอให้ถามบนกระทู้คับ ข้อความส่วนตัว(PM): ยังไม่ได้อ่าน: ถามทาง PM ได้คับ ว่างๆจะตอบในสองวันคับ คุณอาบอกว่า ใครบอกให้ตอบทันทีอย่าตอบ เพราะตอบทั้งวันก็ไม่จบ และไม่ให้ผมบอกเบอร์มือถือผม ไม่เช่นนั้นจะถูกโทรคุยจนไม่ได้ทำงานคับ ลูกเมียอดตายใครรับผิดชอบ

6. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ต้องเปลี่ยนชื่อด้วยนะ จะได้น่าสนใจ

7. do4

คุณอาสมบูรณ์และคุณอาผู้หญิงเรียกผมมาคุยก่อนที่ท่านจะออกไปธุระ สรุปใจความว่า ผมอยากทำกระทู้ต่อหรือเปล่า เพราะมีผู้ไม่ประสงค์ออกนามโทรเข้าบ้านคุณอาสมบูรณ์พบภรรยาท่าน จะตื้อขอคุยกับผมเอก do4 และขอตื้อคุยกับภรรยาคุณอา ภรรยาคุณอาไม่ยอมคุยด้วยยังตื้อต่อเนื่อง ภรรยาคุณอาบอกว่า ก่อนนี้ผู่ไม่ประสงค์ออกนามโทรเข้ามือถือคุณอาสมบูรณ์ขณะขับรถจนเกือบอุบัติเหตุชนกับรถสิบล้อ ทั้งที่คุณอาสมบูรณ์บอกว่าขับรถอยู่ ผู้ไม่ประสงค์ออกนามควรเกรงใจบ้าง คุณอายังบอกว่าคุณพนมกรเคยบอกคุณอาว่า เขาคุยอะไรกันนักหนาโทรแต่ละครั้งคุยไม่เลิกจนภรรยาคุณพนมกรว่าเข้าให้ก้อยังไม่เลิก

8. do4

สรุปว่า ผมขอเลิกดูแลกระทู้เหมือนกันคับ คุณกิ่งสนก้อได้ถ้าดูแลต่อ หรือใครก้อได้ สงสารหลวงปู่คับ คุณอาสมบูรณ์จะโอนเงินให้ลุงหล้าทั้งหมดในวันที่สิบห้า แล้วใครจะรับทำกระทู้ต่อได้ตั้งแต่วันนี้คับ ใช้บัญชีของใครก้อได้คับของคนดูแลกระทู้ต่อหรือของลุงหล้าก้อได้คับ

9. do4

ผมเปลี่ยนชื่อกระทู้ไม่ได้คับ ต้องเจ้าของกระทู้ทำเอง คุณอาไปธุระแล้ว ผมอยู่ส่วนที่ทำงานแยก ขณะนี้มีเสียงโทรในบ้านคุณอา ผมรับคำสั่งไม่ให้รับโทรศัพท์บ้านคุณอาคับ ยุ่งกันไปทั้งบ้านเลย เขาเลิกแล้วเพราะทนคุยด้วยไม่ไหวคับ

10. do4

สงสารหลวงปู่มากคับ

11. กิ่งสน

เรื่องใหญ่เหมือนกันนะ เพราะข้าพเจ้าอยู่ไม่เป็นที่ ช่วงนี้ว่างก็คงได้ตอบช่วงไม่ว่าง ยาวก็ไม่ได้ตอบ ตอนนี้ก็เดินทางมาต่างจังหวัด พรุ่งนี้ข้าพเจ้าจะ พีเอ็มหาท่านก็แล้วกัน เพราะข้าพเจ้าคงมีเวลากว่านี้

12. Mali Loi

Mali Loi เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณกิ่งสนเข้าช่วยดูแลก็ยินดีค่ะ ตั้งใจทำบุญนี้อยู่เช่นเดิมค่ะ

13. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เงินเดือนเดือนนี้ผมถูกคุณพี่มะลิใช้ให้ผมไปใช้หลานเอก do4 เข้าสลัมไปหาข้อมูล ซึ่งการเข้าสลัมนั้น ตามธรรมเนียมปฏิบัติในสลัมส่วนลึกคือ หากมีคนเจ็บ คนต้องหาหมอ คนยากจนสุดขีดขอเงิน คนที่ลงพื้นที่ต้องยอมจ่าย ซึ่งครั้งที่แล้วการลงพื้นที่ในสลัมลึกนั้นหลานเอก do4 จ่ายและรวมค่าใช้จ่ายของเอกเองรวมเป็น 3,000.- บาท เป็นเหตุทำให้เงินเดือนผมหมดไปแล้ว

เดือนนี้ผมจึงต้องขอยกเว้นไว้ก่อนนะครับคุณกิ่งสน

ส่วนเดือนหน้าผมก็ต้องหาเงินมาใช้ค่าหมึก 6 สีที่คุณพี่มะลิบอกให้ผมพิมพ์เนื้อความในกระทู้ไปให้ลุงหล้า ซึ่งลุงหล้าบอกว่า ที่จริงไม่ต้องพิมพ์หรอก แค่บอกกรรมการวัดเขาก็เชื่ออยู่แล้ว ตกลงพิมพ์ไปเสียเปล่า ทั้งที่ผมบอกคุณพี่มะลิแล้วว่า หากพิมพ์แล้วหมึกหมด การเติมสีแต่ละครั้งของเครื่องพิมพ์รุ่นนี้น่ะ 2,700.- บาทขึ้นไปนะ คุณพี่มะลิก็รับทราบแล้ว พอพิมพ์เสร็จคุณพี่มะลิบอกว่า ช่วยค่าหมึก 6 สี 200.- บาท ผมเลยไม่รับดีกว่า

เดือนหน้าผมต้องเอาเงินเดือนของเดือนหน้าไปใช้หนี้คนที่ผมไปยืมเงินเขามาพิมพ์หมึก 6 สีไปครับ

คุณพี่มะลิคงไม่โกรธที่ผมต้องบอกความจริง ไม่เช่นนั้นผมเองกลับเป็นฝ่ายเสียหายตรงที่ว่า ผมจะร่วมบุญทุกเดือน แต่คนที่ทำให้ผมไม่มีเงินมาร่วมบุญได้คือคุณพี่มะลิครับ ความจริงมีหลายเรื่องกว่านี้เยอะ แต่ผมเอาเฉพาะ 2 เรื่องนี้แล้วกันครับ

บางทีงานบุญก็กำลังเดินไปได้ด้วยดี แต่คนที่นึกว่า จะมาจู้จี้จุกจิก ให้เขาทำอย่างนั้นทำอย่างนี้ ก็ทำไมไม่ตั้งกระทู้เสียเองเลยล่ะครับ จะได้ไม่ต้องไปบังคับให้เจ้าของกระทู้ต้องทำอย่างนั้นต้องทำอย่างนี้ ทั้ง ๆ ที่ผมพิสูจน์ได้เลยว่า ผมมือสะอาด บริสุทธิ์ สมุดคู่ฝากอั๊พบุ๊คก็โพสต์ ถอนก็โพสต์ โอนเงินถวายค่าพระอาพาธหรือค่าอะไรก็โพสต์หมดสิ้น ยังจะอะไรกันนักกันหนาครับ

14. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ไม่ว่าท่านใดต้องการตั้งกระทู้ใหม่ก็ได้ จะใช้กระทู้เดิมนี้ต่อไปก็ได้ ผมขออนุโมทนาครับ งานการถวายมหาสังฆทานแก่สงฆ์อาพาธนี้เป็นงานที่ทุกฝ่ายทุกท่านจะได้รับบุญโดยพร้อมเพรียงกัน เพียงแต่ว่า เราต้องปล่อยให้เจ้าของกระทู้เขาได้ทำงานของเขาไปครับ คนใหม่ที่จะเข้ามาดูแลกระทู้จะเป็นท่านใดก็ได้ทั้งสิ้นครับ ผมขอวางมือจากนี้ไป

ผมจะไม่รับโทรศัพท์สายจากบางคนนะครับ ที่จะมาคุยเรื่องนี้หรือเรื่องไหน ๆ ผมไม่เอาแล้ว เอาชีวิตลูกเมียมาเสี่ยงกับการที่ต้องคุยโทรศัพท์แบบไม่ยอมเลิก ถ้าเกิดอุบัติเหตุจะเป็นอย่างไรครับ

15. do4

ใครมีความเห็นแย้ง หากเอกdo4จะร่วมกันคุณกิ่งสนดูแลกระทู้ต่อไป คุณ Mali Loi ยังจะทำบุญต่อไปในกระทู้นี้หรือเปล่า หากรังเกียจว่าผมเป็นตัวแทนของคุณอาสมบุรณ์ผมก้อไม่เอาคับ ถ้าคุณ Mali Loi ไม่ตอบในกระทู้ถือว่า ผมต้องไม่เข้ามาคับ

16. do4

ผมรับดูแลกระทู้ตั้งแต่วันที่หนึ่งเมษายน ไม่เห็นคุณ Mali Loi มาพูดสนับสนุน แปลว่าไม่ต้องการให้ผมดูแลคับ ผมคนยากคนจนต้องเจียมตัวคับ

17. do4

เห็นชัดเจนว่า จากวันที่ผมดูแลมา คุณMali Loi ไม่สนับสนุนคับ

18. Mali Loi

วันนี้เป็นวันสงกรานต์ เป็นวันปีใหม่ไทย ได้สรงนํ้าพระ โอนเงินทำบุญตามที่ต่างๆ และทำทาน สังสรรญาติๆ เพิ่งว่างมาเปิดเว๊ป และไม่ลืมที่จะทำบุญเรื่องของหลวงปู่บุญทาอยู่่แล้ว ได้โอนเข้า บ/ช คุณสมบูรณ์แล้วเป็นจำนวน 4179.20 บ.พรุ่งนี้ถิํงจะโพสต์รายชื่อค่ะ ดิฉันสนับสนุนทุกคนที่ดูแลหลวงปู่ไม่ว่าจะเป็น ไม่จำเป็นว่าจะต้องรีบแสดง ถิํงเวลาก็ต้องออกมาแสดง เพราะตั้งใจและจริงใจเสมอ

19. กิ่งสน

ลองคุยกับลุงหล้าดูก่อนนะจะว่าอย่างไร บางทีเราทำบุญก็มีเรื่องมาทดสอบบ้างเป็นธรรมดา ขนาดนั่งสมาธิคนเดียวยังนู้นนี่นั่นเลย

20. Mali Loi

เมื่อวานนี้ 13/04/59 ได้โอนเงินทำบุญช่วยหลวงปู่บุญทา เดือนที่ 4 เข้า บ/ช คุณสมบูรณ์แล้ว จำนวน 4,179.20 บ. จากผู้ร่วมบุญเป็นรายเดือนดังนี้
    1. คุณมะลิ- มร. โกรัน รอนน์เบิร์ก 500 บ/ด
    2. คุณนิธิมา คุณนีรานนท์ 500 บ/ด
    3. คุณสุเพ็ญ สุวรรณวงศ์ 500 บ/ด
    4. คุณวิไล เจริญ และครอบครัว 500 บ/ด
    5. คุณบังอร ศรีจันทร์ 500 บ/ด
    6. คุณวารุณี ตันติอรุณรุ่ง - ดช. โครี่ 500 บ/ด
    7. คุณมาลีรัตน์-คณแม่บังอร แสงฉลวย 700 บ/ด
    8. คุณนิภา จุลละศรและครอบครัว 300 บ/ด
    ทั้งหมด 8 รายการ รวม 4000 บ. ได้โอน $ 160 x 26.12 บ. = 4179.20 บ. ขออนุโมทนาบุญต่อทุกๆท่านที่เมตตาต่อหลวงปู่มาโดยตลอดค่ะ
    คนจนหรือคนมีควรจะมีเหตุผลรับฟังความคิดเห็นแย้งของผู้อื่นบ้าง เมื่อไม่เข้าใจกัน
    ก็ควรจะได้พูดปรับความเข้าใจ นี่ไม่เลยไม่ยอมให้โอกาสคนอื่นได้อธิบายอะไร ยังว่าตื้ออีก แล้วนําไปประนาม ทำกับสตรีเช่นนี้ คงจะลืมคำว่า สุภาพบุรุษ ไปแล้ว
    เขียนมานี้ เพื่อให้พิจารณาดูตัวเองบ้าง ถ้ายังคิดว่าตนเองทำถูก ก็ไม่ว่าอะไร ดิฉันรับ
    ความผิดนั้นเองก็ได้ค่ะ ถือเสียว่า แพ้เป็นพระค่ะ สมกับคำโบราณว่า กาลเวลาพิสูจน์คนค่ะ ขอท่านทั้งหลายที่อ่านได้พิจารณาให้ความเป็นธรรมต่อ สตรี คือดิฉันด้วยเถิดค่ะ