หลวงปู่บุดดา ถาวโร ช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย pkomsan, 25 ตุลาคม 2006.

1. pkomsan

pkomsan เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ 22 ตุลาคม 2549 ไปเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคีวัดกลางชูศรีเจริญสุข (หลวงปู่บุดดา ถาวโร) ต.บางระจัน จังหวัดสิงห์บุรีมาครับได้ยอดกฐิน 196,619 บาท ครับ สำหรับทางสายผมที่ดำเนินการ หากรวมกับสายอื่นๆน่าจะได้ 2xx,xxx ครับขอเชิญร่วมโมทนาร่วมกัน

ได้ปรารภกับท่านพระมหาทอง(เจ้าอาวาส องค์ปัจจุบัน ที่เมื่อก่อนอยู่ใกล้ชิดหลวงปู่บุดดามาตลอด )เรื่องน้ำท่วมแล้วประชาชนเดือดร้อนกันมาก แล้วทางวัดโพธิ์สุทธาวาส บอกบุญผมมา ให้ช่วยเหลือชาวบ้าน ร่วมกัน ท่านมีเมตตาจิต จึงจูงมือผมพาไปในห้องนอนของท่าน และให้หยิบกล่องพระที่อยู่หัวนอนท่าน มอบให้ผมมาจำนวนหนึ่งเพื่อบอกบุญมายังทุกท่านให้ได้ร่วมทำบุญกัน และยังได้รับพระของหลวงปู่บุดดา ถาวโร ไว้เป็น อนุสสติ พระรุ่นนี้เป็นพระรุ่นพิเศษ สร้างไม่มาก และ ไม่ได้นำออกมาให้บูชา ท่านเก็บไว้เป็นพิเศษ คือ<O:p</O:p
    พระนาคปรก รุ่น 100 ปี เสาร์ห้าสร้างในโอกาศที่หลวงปู่บุดดาท่าน มีอายุ 100 ปี
    <O:p</O:p
    ก่อนมรณภาพ 1 ปี (หลวงปู่ท่านมีอายุ 101 ปี 7 วัน)

โดยท่านที่ร่วมทำบุญ 500 บาท จะได้รับ 1 องค์รบกวนค่าจัดส่ง ems 40 บาท ครับ

ท่านสามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่พระครูนิวาสสันติธรรม (พระครูประจวบ) เจ้าอาวาส วัดโพธิ์สุทธาวาส 01-8883139
    บริจาคมาได้ที่ ผม<O:p</O:p
    (คมสัน ผึ้งแดง)<O:p</O:p
    ธนาคารกรุงเทพ สาขาสมุทรปราการ<O:p</O:p
    ชื่อบัญชี นายคมสัน ผึ้งแดง<O:p</O:p
    เลขที่บัญชี 155-0-765281
    <O:p
    ผมจะรวบรวมส่งทางวัดต่อไปครับคมสัน 01-8052466

<O:p
    โมทนาอย่างสูง
    (verygood) <O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.4 KB
      เปิดดู:
      209
      ขนาดไฟล์:
      71.5 KB
      เปิดดู:
      144
      ขนาดไฟล์:
      69 KB
      เปิดดู:
      125
      ขนาดไฟล์:
      97.8 KB
      เปิดดู:
      419
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2006
  2. pkomsan

สาเหตุที่ผมให้โอนเงินทำบุญมาให้ผมก่อน เพราะเพิ่งนึกได้ว่ามีค่า ems 40 บาท หากโอนไปที่วัดแล้ว ผู้ร่วมทำบุญต้องโอนค่าส่ง ems ให้ผมอีก เท่ากับต้องโอน 2 ครั้ง ผมจึงขออนุญาติเปลี่ยนแปลง เป็นโอนเข้าบัญชีผมแทน เพื่อให้ง่ายขึ้น
    ขอโฆษณาชวนเชื่อนิดหนึ่งครับ หลวงปู่บดดา ถาวโร วัดกลางชูศรีเจริญสุข ท่านเป็นพระสหมิกธรรม ของหลวงพ่อพระราชพรหมยานครับ ท่านมีคุณวิเศษทางด้านเมตตา มหานิยม และค้าขาย ที่คนทั่วไปรู้จักก็จะเป็นแป้งเศก ที่ผู้นับถือนำมา ประพรมข้าวของค้าขายดีมาก ครับ ขนาดรูปของท่าน หรือ กระดิ่งลม นำมาแชวนไว้ตามร้านค้า แล้วอธิษฐานเรื่องค้าขายก็จะขายดี แต่ใช่ว่าดีเพียงเรื่องค้าขาย เรื่องแคล้วคลาดปลอดภัย ก็มีประสบการณ์ครับ ยิงไม่เข้าบ้าง ประสบอุบัติเหตุแล้วปลอดภัย ก็เยอะครับ

(ลืมไป พระรุ่นนี้เป็นเนื้อผงแป้งเศกครับ)
    (verygood)

3. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอร่วมประเดิมก่อนเลย จำนวน 1,050 บาทครับ พรุ่งนี้โอนเงินให้ครับ

4. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ธีระ จรัสวุฒิยากร, ธนัท ทองอุทัยศรี ขอร่วมด้วย ๗ ถุง เป็นเงิน ๑,๕๐๕ บาทครับ
    (งวดแรก ๒๑๕ บาทและอีกงวด ๑,๒๙๐ บาทครับ)

ขอรับพระหลวงปู่บุดดา ๓ องค์ครับ
    ขอรบกวนพี่ช่วยฝากพระให้พี่ปูเป้ ที่บ้านปากน้ำหน่อยนะครับ

รายการมุมซ้ายบนครับ

5. สุเมธดาบส

สุเมธดาบส เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2006
    กำลังหาโอกาสทำบุญช่วยผู้ประสบอุทกภัยผ่านวัดอยู่พอดี

ตอนนี้เงินในธนาคารไม่พอครับ ฮ่า เพิ่งทำบุญตัดชีวิตกับกฐินไป ฮ่า (พูดให้สวยๆ น่ะครับ ความจริงคือช๊อต เดือนชนเดือน แบบจะไม่พอใช้อยู่แล้ว) ต้องอีกสองสามวันคงได้รับเงินจากเพื่อนสุบรรณลักษณ์ที่ผมสำรองจ่ายไปให้ก่อนโดยโอนไปให้คุณคมสันต์เพื่อซื้อที่ดินถวายวัดที่พิจิตรเมื่อวันที่ 24 ที่ผ่านมาน่ะครับ (ไม่งั้นถ้าผมรอเงินเดือนก็อาจช้าไปหน่อย น้ำจะลดแล้วมั้งครับ) ถ้าเงินพอแล้วจะรีบโอนไปให้ 555.- บาทครับ เงินที่เกินเพื่อช่วยค่าจัดส่งของคุณคมสันต์ด้วยเช่นค่ากล่องอะไรทำนองนี้ครับ ไม่อยากให้เข้าเนื้อ แล้วถ้าเหลือก็เห็นคุณคมสันต์ว่าในกระทู้ก่อนๆ ว่าส่งเข้าทำบุญครับ ก็จัดการได้ดีครับ โมทนาครับ

6. ทองดี

ทองดี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยด้วยครับ จำนวนเงิน 1,050 บาท
    พรุ่งนี้โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

โอนเงินเข้าบัญชีคุณคมสันแล้วครับ ธ.กรุงเทพ เลขที่บัญชี 1550765281
    วันที่ 27/10/06 08.52 น. จำนวนเงิน 1,050 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2006
  7. สุเมธดาบส

โอนเงินบริจาคช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วมผ่านวัดได้สักที(ก่อนนี้เงินในธนาคารไม่พอ) ฮ่า

วันนี้ 27 ตุลาคม 2549 เวลา 18:11 โอนเงิน 555.- บาทให้คุณคมสันต์แล้วนะครับ (ตามที่ได้โพสท์ไว้) โมทนากันได้เลยครับ ขอทำบุญในนาม "ครอบครัวสมประดีกุล" เหมือนเดิมนะครับ หวังว่าเงินคงทันช่วยเหลือประชาชนผู้ประสบภัยครับ

เพิ่งทำบุญซื้อที่ดินให้วัดมาหยกๆ ครับ แต่คุณคมสันต์อาจไม่ได้เก็บที่อยู่ไว้ ผมให้อีกทีแล้วกันครับ

ครอบครัวสมประดีกุล (โดยนายสุเมธ)
    16/13 ถ.สาทรเหนือ เขตบางรัก กรุงเทพฯ 10500

ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์และเจ้ากรรมนายเวร รวมทั้งทุกท่านร่วมกันโมทนาครับ

(verygood)

8. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอโทษทีครับ ผมลืมเสียสนิทเลย มัวแต่วุ่นๆอยู่ เดี๋ยวโอนแล้วจะมาโพสท์นะครับ คงเป็นพรุ่งนี้ครับ

9. pkomsan

โมทนา ครับ ที่อยู่ของทุกท่านที่ร่วมทำบุญ และจำนวนเงินทีร่วมทำบุญ ผมเก็บไว้ใน com ครับ แต่ให้ไว้ใหม่ก็ดีครับ จริงๆ แล้ว หากทุกท่านโอนเงินแล้วรีบ post แจ้ง หรือ โทรแจ้ง เร็วๆ จะดีครับ ผมจะได้จัดส่งได้เร็วขึ้น เพราะบางทีมีเงินโอนเข้ามา แล้ว ผมไม่รู้ว่าเป็นท่านใด หรือ ทำบุญอะไร ผมกลัวลืมครับ หากติดอยู่ในบัญชีผม จะเป็นหนี้สงฆ์ แล้วต้องไปชำระกันชาติหน้าอีก จะยุ่งกันใหญ่ เพราะมีหลายงานบุญ บ้างทีก็หลงลืม ละหลวมไป เลยต้องใช้วิธี คำนวนแล้วเพิ่มเงินตัวเองเข้าไปให้มากๆ เข้าไว้ กันเหนียว ครับ จะได้ไม่ต้องลงนรก....... กลัวมาก....

10. pkomsan

คุณปูเป้ ไปงานกฐินเขาวงวันที่ 5 พ.ย.หรือเปล่าครับ หากไป ให้เบอร์โทรผมไปเลยครับ จะได้ นำพระไปฝากไว้ให้ เลย ( จะให้ฝาก พระกริ่งคุ้มเกล้ามหามงคล ไปด้วยเลยหรือเปล่าครับ) หากรอเจอกันวันที่ 12 พ.ย. จะช้าไปหรือเปล่า

11. pkomsan

จัดส่งพระหลวงปู่บุดดา ให้ผู้ร่วมทำบุญแล้วครับ
    (bb-flower

12. pkomsan

โมทนากับผู้ร่วมทำบุญทุกท่าน วันนี้ ผมนำรูปถ่าย เก่า ตอนที่ได้รับวัตถุมงคลจาก พระมหาทอง เจ้าอวาส วัดกลางชูศรีเจริญสุข มาให้ดูครับ
    เพื่อสร้างความมั่นใจ ในวัตถุมงคลที่ได้รับ เพราะบ้างท่านไม่รู้จักหลวงปู่บุดดา ถาวโร พอดีผมจำไม่ได้ว่า มีกระทู้ไหน ได้เคยลงประวัติไปแล้ว
    และ พร้อมกันนี้ ได้ลงรูปท่าน เจ้าอาวาส วัดโพธิ์สุทธาวาส มาพร้อมกัน ครับ จะได้มั่นใจได้ว่า เงินที่ท่านทำบุญมานี้ จะถึงวัด และ ถึงผู้ประสบอุทกภัยอย่างแน่นอน

เพิ่มเติม เพื่อสร้างแรงจูงใจหน่อยครับ
    หากท่านใดช่วยบอกบุญ ไปยังเพื่อนๆ หรือญาติ ให้ร่วมทำบุญร่วมกัน ได้ 2,000 บาท นอกจากจะได้ พระนาคปรก แล้ว ผมจะมอบ จีวร(ผ้ากาสยะ) และ แป้งเศก ของหลวงปู่บุดดา เพิ่มให้ครับ 1 ชุด หากรวบรวมได้ 3,000 บาท ผมจะเพิ่ม ปิดตามหาลาภ รุ่น 100 ปี เสาร์ 5 ของหลวงปู่บุดดา ให้อีก 1 องค์ครับ แต่ขอให้จัดส่งทีเดียวกัน น๊ะครับ (ไม่ส่งแยก) วัตถุมงคลที่เพิ่มให้เป็นของส่วนตัวของผมครับ
    (bb-flower

ขนาดไฟล์:
      52.2 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      55.2 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      40.7 KB
      เปิดดู:
      86
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2006
  13. Pattana

วันนี้ผมได้โอนเงินให้แล้ว 1,090 บาท จากตู้ ATM กรุงไทย เข้าบัญชี 1550765281 BBLA เมื่อเวลา 14.25 น. เรียบร้อยแล้วครับ

14. kaicp

kaicp เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    คุณคมสันครับ
    ขอร่วมบริจาคช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วมด้วย
    พรุ่งนี้จะโอนเงิน 1,050 บาท แล้วจะแจ้งรายละเอียดเมื่อโอนอีกครั้งครับ

15. สุเมธดาบส

เพื่อนฝากให้ทำบุญให้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมผ่านวัดอีกแล้ว ผมเลยได้บุญไปด้วยอีกแล้ว

วันนี้ 28 ตุลาคม 2549 เวลา 15:32 โอนเงินให้เพื่อน "สุบรรณลักษณ์ วาณิชย์ก่อกุล" ร่วมทำบุญอีก 540.- บาทครับ เค้าให้จัดส่งพระมาที่ผมเหมือนเดิม ตามที่คุยกับคุณคมสันต์ ส่งพระช้าไม่เป็นไรครับ ดีครับที่ทางวัดขยายเวลาไปถึงเดือนหน้า น้ำท่วมก็ช่วย น้ำลดก็ช่วย ตอนน้ำลดอาจลำบากกว่าด้วยซ้ำเพราะเสียหายไปเยอะ

ออกตัวว่าคนที่ไม่รู้จักหลวงปู่บุดดาคือผมเองล่ะครับ อาจเคยอ่านประวัติผ่านๆ แต่จำไม่ได้แล้วครับ แค่อ่านว่าเป็นสหมิกธรรมของหลวงพ่อ ผมก็ตัดสินใจได้เลย ความจริงจะโอนให้เฉยๆ แต่ก็ตามกุศโลบายของคุณคมสันต์ที่อยากให้ขยับยอดจากร้อยสองร้อยขึ้นไปมากหน่อย ผมเห็นยอดไม่สูงเกินไป(แม้เงินในธนาคารจะไม่พอ ฮ่า)ก็เลยขยับตามครับ

ความจริงทุกครั้งที่ทำบุญผมต้องการใบอนุโมทนามากกว่า เพราะผมขี้เกียจจดหรือจำว่าผมทำบุญอะไรไปบ้างครับ กระดาษใบเดียวก็พอแล้วสำหรับผม แต่กรณีที่บอกบุญกันแบบนี้คงไม่ได้ใบอนุโมทนา ผมก็เลยอาศัยพระเครื่องหรืออะไรก็ตามที่แจกมาเป็นสิ่งเตือนถึงบุญที่ผมกระทำแทน ผมจำยอดเงินไม่ได้หมดหรอกครับแต่จำได้ว่าได้อะไรจากการทำบุญอะไร ผมไม่มีความรู้เรื่องพระเครื่อง ก็ได้แต่เก็บไว้บูชาครับ ไม่ใช่ไม่ศรัทธา แต่ผมไม่ได้ห้อยพระเพื่ออะไร ผมนึกถึงพระได้เรื่อยๆ พุทธานุสสติเป็นธรรมดา แต่พอถูกเตือนให้ห้อยกันเหนียวก็เลยห้อยหรือพกพระกะเค้าบ้างเท่านั้น ก่อนนี้ไม่พกพระครับ

เรื่องช่วยรวมยอดให้ได้ 2-3,000 ความจริงผมส่งข่าวบอกเพื่อนๆ ไปแล้วให้ทำบุญกับคุณคมสันต์ เพราะถ้าผมรวมเงินแล้วเกิดพระหมดไปก่อน ต้องโอนเงินคืนก็คงเสียความรู้สึกกันเปล่าๆ นะครับ แต่ถ้าเพื่อนบริจาคไม่ถึง 500 แล้วสะดวกให้ผมรวมเงินให้ แล้วก็ส่งรายชื่อให้คุณคมสันต์ทีเดียวไปเลย แบบนี้ผมทำได้ไม่ลำบากใจ หรือเพื่อนๆ ทำบุญแล้วให้ส่งพระมาที่ผมทีเดียว แล้วให้ผมไปกระจายมอบให้เพื่อนแต่ละคน แบบนี้ก็ช่วยได้ ประหยัดค่าส่งนะครับ เอาว่าจะลองส่งข่าวบอกเพื่อนๆ ละกันครับ

อย่าลืมโมทนากับคุณสุบรรณลักษณ์กันนะครับ (ความจริงเค้าก็เข้ามาอ่านกระทู้ แต่ขี้เกียจสมัครเพื่อจะโพสท์เอง ก็เลยใช้งานผม เบ็ดเสร็จ คุณเพื่อนที่แสนดีจริงๆ ฮ่า ล้อเล่นน่า อย่าคิดมาก ผมช่วยจัดการให้ก็ได้บุญโดยออกแรงไม่ออกเงิน ก็ดีครับ ฮ่า)
    (bb-flower

16. pkomsan

เมื่อวันที่ 27 ตุลาคม มียอดโอนเข้ามาจำนวนหนึ่ง ผมไม่ทราบว่าเป็นท่านใด รบกวนช่วยแจ้งด้วยครับ

ที่ทราบและส่งของไปแล้ว มี
    คุณทองดี คุณวิชัย คุณเชิดศักดิ์ คุณสุวรรณา คุณสุเมธ คุณพงศ์สูรย์

อย่างไรก็ตาม ผมรบกวนท่านที่ทำบุญ ช่วยโทรแจ้งผมด้วยครับ

081-8052466

17. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    ได้รับพระแล้วครับ ขอบพระคุณมาก ขอโทนาบุญกับทุกท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

18. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยในครั้งนี้ ดังนี้
    ผม ณรงค์ เพ็งลาภ ๑,๐๐๐ บาท
    คุณ พัชนี พร้อมด้วย แม่มี จันทร์แก้ว ๑,๐๐๐ บาท
    คุณ ภมร กำเนิดกล้า ๕๐๐ บาท
    คุณ ธำรง คุณ ณัฐชยา กุนเสน ๕๐๐ บาท
    จะโอนเงินวันพรุ่งนี้ (๓๐ ต.ค.) เวลาประมาณ ๗ โมงถึง ๘ โมงเช้า จะโอนเข้า ๓,๑๐๐ บาท (ค่าส่ง๑๐๐ บาท)
    วัตถุมงคลส่งไปที่ นพ แก้วถา ๑๒๐ หมู่ ๖ ต. มะขามหลวง อ. สันป่าตอง
    จ. เชียงใหม่ ๕๐๑๒๐
    โมทนาในกุศลจิตกับทุกท่านครับ<O:p</O:p

19. สุเมธดาบส

ได้รับพระปางปรกแป้งเสก100ปีหลวงปู่บุดดาจากการบริจาคช่วยผู้ประสบอุทกภัยผ่านวัด

เพิ่งทราบจากคุณแม่ว่าไปรษณีย์เขตผม EMS เค้านำจ่ายวันอาทิตย์ด้วยน่ะครับ เพราะเป็นเขตธุรกิจ คุณแม่เลยรับไว้ให้แล้ววันนี้ทั้งที่สติ๊กเกอร์ EMS บอกว่าจะส่งให้พรุ่งนี้แต่เค้ามานำจ่ายให้วันนี้เลย บริการประทับใจจริงๆ ครับ ผมคุ้นเคยกับบุรุษไปรษณีย์ที่มาส่งประจำครับ แต่ไม่ยังรู้ว่าทำงานวันอาทิตย์ด้วย ไม่เคยเจอวันอาทิตย์น่ะครับ วันนี้ 29 ตุลาคม 2549 ก็ไม่เจอครับ แต่คุณแม่เป็นคนเจอ

ผมไม่ได้รีบเรื่องพระ แต่รีบเรื่องทำบุญครับ แต่เข้าใจว่าคุณคมสันต์รีบจัดการเพราะมีหลายงาน ยังไงก็ขอบคุณครับที่ส่งให้ไวมาก ส่วนของเพื่อนสุบรรณลักษณ์ผมบอกเค้าแล้วครับว่าเดือนหน้าโน่น ไม่ต้องรีบส่งมาก็ได้ครับ
    (b-smile)

20. kaicp

kaicp เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    คุณคมสันครับ
    ได้ทำการโอนไปบริจาคช่วยภัยน้ำท่วม เมื่อ 30/10/49 เวลา 12.38 น หมายเลข B094B172 Sukhumvit MRTA เป็นเงิน 1,080 บาท

ปกรณ์ ศรีเรือนทอง
    189/162 Grand Parkview ถนนอโศก เขตวัฒนา กรุงเทพ 10110