หลวงปู่บุดดา ถาวโร ช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย pkomsan, 25 ตุลาคม 2006.

1. สุเมธดาบส

สุเมธดาบส เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2006
    บอกบุญได้มาเพิ่มจนเกินที่ผมจ่ายไปล่วงหน้าแล้ว ชักมึนครับ เพื่อนๆ รวยๆ จริง ดีครับ

ยอดเงินเกินกว่าที่ผมจ่ายไปล่วงหน้าเลยถือว่าที่จ่ายไปล่วงหน้าที่เกินอยู่ผมทำบุญเองแล้วกันครับ แล้วตัดยอดเป็นส่วนที่โอนเพิ่มให้คุณคมสันต์ไปเลยดีกว่า

วันนี้อีกที 13 พฤศจิกายน 2549 โอนเงินให้สองครั้งเข้าบัญชี 155-0-76528-1 เพราะมาจากเพื่อนสองท่านครับ

เวลา 21:42 จำนวน 500.- บาท ในนาม "คุณรนิดา วนานันท์" (เธอทำบุญขอรับพระอีกองค์ไปให้เพื่อนครับ)
    เวลา 21:43 จำนวน 1,000.- บาท ในนาม "คุณกิตติชัย ไวกิจอเนก" ครับ (ไม่สบายเป็นไข้ยังมีใจทำบุญครับ ขอให้หายป่วยไวๆ ครับพี่)

โมทนากันเลยครับ
    (bb-flower

2. สุเมธดาบส

ขอจัดระเบียบยอดทำบุญครับ กันงงครับเพราะมีที่ผมโอนล่วงหน้าด้วย

ผมขออนุญาตไม่บอกบุญและให้ใครโอนเงินผ่านผมแล้วนะครับ เว้นแต่เพื่อนๆ ที่ผมบอกบุญไปก่อนหน้าแล้วเกิดอยากจะทำบุญผ่านผมขึ้นมา แต่ผมจะไม่บอกบุญกับรายใหม่ๆ แล้วครับ เริ่มมึนๆ กับยอดทำบุญแล้วครับ

ผมขอไล่เงินทำบุญแยกค่าส่งออก แล้วแยกเป็นคนนะครับ เผื่อคุณคมสันต์และผู้อื่นจะงง จะได้โมทนากันถูกว่าใครทำบุญอะไรเท่าไรด้วยนะครับ

โอนเงินครั้งที่ 1:
    ผมทำบุญในนาม"ครอบครัวสมประดีกุล" จำนวน 515.- บาท
    ค่าส่งอีก 40.- บาท
    ยอดโอน 555.- บาท
    (คุณคมสันต์ได้ส่งพระมาให้แล้ว ยอดนี้เคลียร์ไปแล้ว)
    โอนเงินครั้งที่ 2:
    ทำบุญในนาม "สุบรรณลักษณ์ วาณิชยก่อกุล" จำนวน 500.- บาท
    ยอดโอน 540.- บาท
    (ได้รับพระแล้ว ยอดนี้ก็เคลียร์แล้ว)
    โอนเงินครั้งที่ 3:
    ทำบุญในนาม "สุภิญ สมประดีกุล" (น้องสาวผมเอง) จำนวน 100.- บาท
    ทำบุญในนาม "สุรชัย สงวนวงษ์ทอง" จำนวน 100.- บาท
    ทำบุญในนาม "รนิดา วนานันท์" จำนวน 500.- บาท
    ทำบุญล่วงหน้าไม่มีผู้ทำบุญ อีก 371.- บาท ถือว่าทำบุญในนามผม "สุเมธ สมประดีกุลและครอบครัว" ไปเลยก็ได้ครับ
    ยอดโอน 1,111.- บาท
    โอนเงินครั้งที่ 4:
    ทำบุญเพิ่มในนาม "รนิดา วนานันท์" อีก 500.- บาท
    ค่าจัดส่งไม่มีเพราะขอให้คุณคมสันต์ส่งรวมกับครั้งที่ 3
    ยอดโอน 500.- บาท
    โอนเงินครั้งที่ 5:
    ทำบุญในนาม "กิตติชัย ไวกิจอเนก" จำนวน 1,000.- บาท
    ค่าจัดส่งไม่มีเพราะขอให้ส่งรวมกับครั้งที่ 3 เช่นกัน
    ยอดโอน 1,000.- บาท

รวมยอดบอกบุญทั้งสิ้น 3,706.- บาท (เป็นค่าส่ง 120.- บาท เป็นเงินทำบุญ 3,586.- บาท)

คุณคมสันต์ส่งพระปางนาคปรกให้แล้ว 2 องค์ พร้อมจีวรและแป้งเสกของหลวงปู่บุดดา

ส่วนที่ยังเหลือแจ้งว่าจะส่งมาพร้อมกันในวันพุธนี้ ขอบคุณครับ (แจ้งว่าให้ภรรยาไปส่งไปรษณีย์ให้ โมทนาด้วยครับ) คือพระปางนาคปรก 5 องค์+พระปิดตา 1 องค์ ตามรายชื่อผู้ทำบุญด้านบน จะเห็นว่า พระปางนาคปรกจะเหลืออยู่ 1 องค์ที่ไม่ทราบว่าควรจะเป็นของใครเพราะเป็นการทำบุญร่วมของน้องสาว, คุณสุรชัย และผมกับครอบครัว ผมก็เลยตั้งใจจะนำพระปางนาคปรกองค์นี้ไปถวายให้พระ ซึ่งคงเป็นหลวงพี่สมปองหรือหลวงพี่เล็ก (หลวงพี่เล็กน่าจะเหมาะกว่าครับ) คุณคมสันต์ได้แจ้งว่าจะมอบแป้งเสกและจีวรมาเพิ่มด้วยให้ผมแจกผู้อื่น สิ่งที่ให้มาเพิ่ม ผมก็จะนำไปมอบให้หลวงพี่ทั้งหมดรวมกับพระปางนาคปรกครับ เพราะผมจะเก็บรักษาทุกอย่างไว้เพียงชุดเดียวและก็ไม่อยากเลือกที่รักมักที่ชังมอบให้น้องสาวหรือคุณสุรชัยครับ มอบให้พระท่านไปดำเนินการดีกว่า

โมทนากับทุกท่านครับ ขอคุณพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง
    (b-smile)

3. สุเมธดาบส

ได้รับพระแล้ววันนี้ครับ 17 พ.ย. 49 เมื่อวาน EMS ไม่เจอคุณแม่เลยมาส่งวันนี้อีกวันครับ

ขอพระคุณมากครับ ได้รับวันนี้ตอนประมาณเที่ยง คุณแม่รับให้เช่นเคย

ตอนบ่ายแก่ๆ ผมรีบส่งพระไปให้คุณกิตติชัยเลยเพราะนัดเจอไม่สะดวก ไปรษณีย์กลางส่ง EMS ได้ถึงทุ่มนึงครับ ส่วนของท่านอื่นผมเก็บแยกคนไว้เจอตัวก็ค่อยไปมอบให้ (เลียนแบบการทำงานของคุณคมสันต์ กันลืมครับ ฮ่า)

พระปางนาคปรก 1 องค์ ผ้ากาสยะ 1 ผืน แป้งเสก 1 ถุง ผมตัดสินใจแล้วว่าจะเก็บไว้มอบให้หลวงพี่เล็กครับ (ท่านคงรับรู้แล้วล่ะครับ)

โมทนาครับ
    (verygood)

4. pkomsan

pkomsan เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนากับผู้ร่วมทำบุญทุกท่านครับ
    สำหรับการช่สยเหลือผู้ประสบอุทกภัยน้ำท่วมที่จังหวัดนครสวรรค์ ที่ได้รับความอนุเคราะห์จากพระมหาทอง (วัดกลางชูศรีเจริญสุข) และพระครูประจวบ( วัดโพธ์สุทธาวาส) นี้ ผมจะดำเนินการจนถึงสิ้นเดือน พ.ย. นี้ครับ ท่านใด ยังโมทนา และต้องการวัตถุอันเป็นมงคลไปบูชา ยังสามารถร่วมได้ หลังจากสิ้นเดือน นี้แล้วคงปิดการดำเนินการแล้วครับ
    โมทนา และยินดีมา ณ.ที่นี้
    (bb-flower

5. pkomsan

โมทนากับผู้ร่วมทำบุญทุกท่านครับ
    สำหรับการช่สยเหลือผู้ประสบอุทกภัยน้ำท่วมที่จังหวัดนครสวรรค์ ที่ได้รับความอนุเคราะห์จากพระมหาทอง (วัดกลางชูศรีเจริญสุข) และพระครูประจวบ( วัดโพธ์สุทธาวาส) นี้ ผมจะดำเนินการจนถึงสิ้นเดือน พ.ย. นี้ครับ ท่านใด ยังโมทนา และต้องการวัตถุอันเป็นมงคลไปบูชา ยังสามารถร่วมได้ หลังจากสิ้นเดือน นี้แล้วคงปิดการดำเนินการแล้วครับ

โมทนา และยินดีมา ณ.ที่นี้

6. ใบข่อย

ใบข่อย เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    ขอร่วมทำบุญกับพี่ด้วยครับ

พี่ คมสันครับ ผมได้โอนเงิน2,050 บาท วันที่ 22/11/49 เวลา 19:55 น. ครับ เพื่อร่วมทำบุญ ผมขอรับพระนาคปรก-หลวงปู่บุดดาที่ทำจากแป้งเสก 1 องค์ และผ้าจีวร(กาสะ)หลวงปู่และแป้งเสก 1 ชุด

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ
    พงศ์สูรย์ ปัญญาสาร
    18/37 ม.1 ซ.สุวรรณี1 แขวง สีกัน
    เขต ดอนเมือง กทม. 10210

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2006
  7. pkomsan

โมทนาครับ
    จะส่งพระนาคปรก และ จีวร พร้อมแป้งเศก ไปให้ ภายในวันเสาร์นี่ครับ

8. ใบข่อย

ยืนยันการโอนเงิน

ยืนยันการโอนเงินมาให้ครับพี่คมสัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      146.7 KB
      เปิดดู:
      57
  9. ใบข่อย

เรียนพี่คมสัน

พี่คมสันครับผมรบกวนพี่ส่งวัตถุมงคลของหลวงปู่ฤาษีลิงดำ(มีดชาตรีและเหรียญขวัญถุง)มาพร้อมกับวัตถุมงคลของหลวงปู่บุดดาจะได้ไหมครับ

พงศ์สูรย์

10. pkomsan

ดำเนินการเรียบร้อยตามต้องการแล้วครับ
    ผมแถมรูปถ่ายหลวงพ่อปานวัดบางนมโค ที่หลวงพ่อพุทธาภิเษกไว้ให้ที่วัดโพธิ์สุทธาวาส 1 ใบ และตรักรุดยันต์เกราะเพชร ของหลวงตาวัชรชัย วัดเขาวง ถ้ำนารายณ์ ให้ 1 ดอก ครับ

ลองสมัครเป็นสมาชิกไว้ ด้วยซิครับ จะได้ update ข้อมูล พระเครื่องการกุศล จากวัด และ ข่าวสารงานบุญที่จะเกิดขึ้นในอนาคตอันไม่ไกลนี้
    สำหรับสมาชิก อนาคตผมจะให้สิทธิพิเศษในการบูชาพระเครื่องถูกๆ ครับ
    และยินดีต้อนรับเพื่อนๆ และน้องๆ ทุกท่านครับ

11. ใบข่อย

ขอบพระคุณมากครับที่เมตตาน้องๆๆ

12. yurirun

yurirun เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    วันนี้ได้โอนเงินไป 559 บาทครับผม
    ขออนุโมทนาด้วยครับ
    ยุทธพงษ์ ธรรมากรกุล
    99/824 ม.ธารารมย์ A11 ถ.รามคำแหง 150 สะพานสูง กรุงเทพ 10240

13. pkomsan

โมทนาครับ
    จะส่งพระนาคปรก หลวงปู่บุดดา ให้ในวันที่ 1 ธันวาคมนี้ครับ
    คมสัน

14. ใบข่อย

พี่คมสันครับผมรบกวนขอวิธีใช้หรือวิธีอาราธนาแป้งแสก ผ้ากาสะ พระนาคปรก หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

15. pkomsan

แป้งเสกนี้ เป็นหัวเชื้อครับ ให้นำไปเติมแป้งผง โดยเติมแบบทำน้ำมนต์ครับ โดยเติมแป้งเสกลงบนแป้งกระป๋อง แล้วเขย่าให้ทั่วครับ แป้งทั้งหมดก็จะกลายเป็นแป้งเสก ก่อนใช้ก็อาราธนาบารมี พระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ และ หลวงปู่บุดดา ให้มาสงเคราะห์ตามปราถณา ครับ จะใช้ประหน้า หรือ ประพรมของค้าขายก็ได้ครับ อธิษฐานเอาตามชอบ
    ส่วนผ้ากาสยะ ให้อาราธนาใส่กระเป๋าเงินไว้ครับ อาราธนาขอให้แคล้วคลาดปลอดภัย ดีมากครับ
    ส่วนพระนาคปรก ก็นิมนต์ขึ้นคอได้ดีครับ เพราะพระนาคปรกดีด้านคุ้มครองครับ ส่วนด้านหลังหลวงปู่ท่านเน้นเมตตา รุ่นนี้ เลย ดีทั้งคุ้มคลอง และ เมตตา ครับ
    อาราธนาเหมือนพระเครื่องทั่วไป โดยอารธนาบารมี พระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ และหลวงปู่บุดดา ให้ท่านสงเคราะห์ตามใจชอบครับ

16. ใบข่อย

ขอบพระคุณมากครับพี่<!-- / message -->

17. pkomsan

สำหรับรายการทำบุญช่วยเหลือน้ำท่วมผู้ประสบอุทกภัยนครสวรรค์กับวัดโพธิ์สุทธาวาส และ วัดกลางชูศรีเจริญสุข นั้น ผมจะดำเนินการโอนเงินงวดสุดท้ายที่มีผู้ทำบุญ อีกหกพันห้าร้อยสิบสามบาท ( 6,513) ให้กับวัดโพธิ์สุทธาวาส ภายใน วันที่ 5 ธันวาคมนี้ ครับ จึงแจ้งมาเพื่อให้ทุกท่านได้ร่วมโมทนาร่วมกัน

-------------------------------------------------------------

สำหรับผู้มีจิตศรัทธาในงานบุญอื่นๆ ยังมี งานบุญ วัดศาลพันท้ายนรสิงห์อยู่อีกครับ ในหัวข้อกำไลมหาลาภ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=395525#post395525

---------------------------------------------------------------

และยังมีการร่วมทำบุญสร้างห้องน้ำถวายวัดพร้าว จังหวัด ชัยนาท ในโอกาสปีใหม่ด้วยครับ เพื่อสร้างทดแทนที่ชำรุด

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=408261#post408261

----------------------------------------------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2006
  18. pkomsan

วันนี้นำภาพการบริจาคข้าวสารที่ดำเนินการมาให้โมทนาบุญกันครับ

ขนาดไฟล์:
      54.6 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      64.9 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      44.8 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      47 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      65 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      96.8 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      58.7 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      75.2 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      83.8 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      82.1 KB
      เปิดดู:
      56
  19. pkomsan

สำหรับวัดโพธิ์สุทธาวาสนี้ ปีหน้า จะมีการหล่อรูปหล่อหลวงปู่ปาน ครับ
    จะมีวัตถุมงคลดีๆ มามอบให้ผู้ร่วมทำบุญด้วยครับ
    โมทนามา ล่วงหน้า

20. pkomsan

เหรียญขวัญถุง (หลวงพ่อ) แจกเจ้าภาพหล่อรูปหล่อหลวงปู่ปาน
    ทางวัดโพธิ์สุทธาวาสสร้างรูปหล่อหลวงปู่ปาน ในเดือนกุมภาพันธ์นี้
    เจ้าภาพร่วมทำบุญ 500 บาท จะขอมอบพระเหรียญขวัญถุง ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ให้ 1 เหรียญ ด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่ปาน ด้านหลังเป็นถุงเงิน
    เป็นงานบุญต้อนรับปี หมูทองครับ เหรียญมีจำนวนจำกัดครับ
    สำหรับท่านที่ต้องการพระของหลวงพ่อที่พุทธาภิเษกไว้อย่างดี มีประสบการณ์ ไม่ต้องไปจับพระในตลาดครับ ทำบุญแล้วรับไว้บูชาติดตัวได้เลยครับ มั้นใจ 100 %

-----------------------------------------------------------
    (ค่าจัดส่ง ems 50 บาท ต่อ การจัดส่ง 1 ครั้ง)