หลวงปู่พล ธมมปาโล วัดหนองคณฑี สระบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Toni, 17 พฤศจิกายน 2010.

1. Toni

Toni เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ขออนุญาติลงประวัติและเรื่องบางเรื่องจากท่านนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Toni

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์ของหลวงพ่อพระราชพรหมญาณ และจากเวปไซด์บางเรื่องที่กล่าวถึงหลวงปู่พล ธมมปาโล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2010
  3. Toni

หนังสือการฝึกปฏิบัติจิตต์

4. Toni

หากท่านใด รู้จักและมีวัตถุมงคลของท่าน นำมาลง หรือมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับท่าน ขอเชิญนำมาแชร์กันนะครับ

5. Toni

เหรียญพระเหนอพรหม

เหรียญพระศรีอาริย์ พระเหนือพรหม ของหลวงปู่ครับ

6. ชาชุเกะ

ชาชุเกะ Active Member

27 กันยายน 2009
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ

7. มั่นในธรรม

มั่นในธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สัมพุทโธ สัมพุทโธ สัมพุทโธ กราบนมัสการหลวงปู่พลจะขอเป็นศิษย์หลวงปู่ทุกภพทุกชาติจนเข้าพระนิพพาน สาธุ

8. _mc*ลพบุรี

_mc*ลพบุรี Active Member

เหรียญปี14

ขนาดไฟล์:
      61.7 KB
      เปิดดู:
      189
  9. yada65

yada65 Active Member

ผมมีเรื่องเกี่ยวกับทิพจักขุญาณของหลวงปู่พลเรื่องหนึ่งเป็นเรื่องที่หัวหน้าผมเล่าให้ฟังเมื่อเดือนธันวาคม55 ที่ผ่านมาไม่นานครับ ในวันนั้นก็พูดคุยเกี่ยวกับรายการผีท้าผีล่าผีที่นิยมดูกันในปัจจุบัน หัวหน้าผมบอกว่าไม่น่าเชื่อถืออะไรแป๊บจะเห็นกันง่ายๆพูดเป็นตุเป็นตะ ขนาดพระท่านยังต้องทำสมาธิซักครู่เลย แล้วหัวหน้าผมก็เล่าเรื่องของหลวงปู่พลท่านให้ฟัง เรื่องมีดังนี้
    ในสมัยที่หลวงปู่ยังมีชีวิตอยู่ประมาณสามสิบกว่าปีที่ผ่านมา หัวหน้าผมคนที่เล่านี้ปัจจุบันอายุ 45-56ปี ญาติผู้ใหญ่ของหัวหน้าผมเป็นคนอำเภอเสาไห้ได้สอดเงินเก็บไว้ในหนังอ่านเล่นไว้เล่มหนึ่ง หัวหน้าผมไม่ได้บอกว่ามีเงินจำนวนเท่าไหร่ ทีนี้พอจะหาเงินแล้วหาไม่เจอจำไม่ได้ว่าสอดเงินเก็บไว้ในหนังสือเล่มใด(สมัยนั้นค่าเงินมากสุด 500 บาทยังไม่มีแบงค์พัน) ก็เลยขับรถเดินทางไปหาหลวงปู่พลกราบเรียนเรื่องราวให้หลวงปู่ฟัง
    พอเล่าจบหลวงปู่ได้สอบถามถึงลักษณะบ้าน สถานที่อยู่ว่าอยู่แถวไหน เมื่อได้รายละเอีดแล้วหลวงปู่บอกว่ารอสักครู่ แล้วท่านก็หลับตาทำสมาธิแป๊บนึง แล้วท่านก็ลืมตาบอกว่าเงินยังอยู่ในหนังสือที่บ้านนั่นแหละ เดี๋ยวจะึดึงเงินโผล่ออกมานิดให้สังเกตเห็นได้(เหมือนเวลาที่เราว่าเสียบที่คั่นหนังสือ) จากนั้นก็ญาติของหัวหน้าผมท่านนั้นก็กราบลาหลวงปู่มาหาตามที่หลวงปู่บอก ปรากฏว่าหาเจอจริงๆตามที่หลวงปู่บอกแถมมีเงินที่สอดไว้โผล่ออกมาให้เห็นด้วยเป็นไปตามที่หลวงปู่บอกทุกประการ
    ผมฟังหัวหน้าผมเล่านี้ถ้าแค่หลวงปู่เห็นและบอกว่าเงินยังอยู่ในหนังสือไม่หายไปแล้วให้ไปหาเอาปรากฏว่าหาเจอผมยังไม่อัศจรรย์ใจเท่าไหร่ แต่นี้หลวงปู่ยังบอกว่าจะดึงเงินโผล่ออกมาให้เห็นนิดนึงเป็นที่สังเกตได้แล้วเป็นจริงตามที่หลวงปู่บอกยิ่งทำให้ผมอัศจรรย์ใจจนขนลุกนะครับ ย่อมแสดงให้เห็นถึงพลังจิตอภิญาของหลวงปู่จริงๆเพราะขนาดอยู่กันคนละที่ยังดึงเงินโผล่ออกมาให้เห็นได้สุดยอดจริงๆ ในปัจจุบันไม่รู้ว่าจะมีพระที่ทำได้อย่างนี้หรือเปล่า
    เล่าสู่กันฟังครับ

10. Oak168

Oak168 สมาชิกใหม่

อยากทราบเรื่องราว และหลักปฎิบัติของหลวงปู่พลมากขึ้นคับ ว่าตอนนี้ยังมีลูกศิษย์ท่านที่ปฎิบัติตามแนวของท่านอยู่หรือไม่

11. มั่นในธรรม

มั่นในธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้เรื่องท่านมากขึ้นเช่นกันค่ะ แต่การปฎิบัติมีหนังสือให้ฝึกเองค่ะ เคยทราบมาว่าลูกศิษย์เก่งๆตอนนี้ก็อายุมากกันแล้วได้สอนลูกสอนหลานกันเอง น่าจะมีแถวบางแคที่ท่านเคยไปสอนกรรมฐาน และที่หนองคณฑี ส่วนตัวก็อยากให้มีเปิดสอนตามหนังสือค่ะ แต่มันคงยังไม่ถึงเวลา

12. akarawoot

akarawoot สมาชิกใหม่

หลวงปู่พลสุดยอดนะครับ สมัยก่อนแม่ย่าผมป่วย ไม่รู้จะทำไง มีคนแนะนำให้ไปหาท่าน
    จากนอนไม่รู้สึกตัว ฉี่เป็นเลือด เพราะมะเร็งถุงน้ำดี เราให้คนงานที่บ้านเตรียมจัดงานศพแล้ว เตรียมงานไว้แล้ว เพราะหมอบอกจะเสียชีวิตในอีกไม่เกิน 7 วัน แต่หลวงปู่พลท่านทำยาน้ำมาให้กิน 1 แก้ว แล้วถามว่านอนอยู่ห้องโรงพยาบาลห้องไหน โรงพยาบาลอะไร เดี๋ยวฉันนั่งสมาธิคืนนี้ไปรักษาให้ ญาติผมก็บอกๆท่านไป พอให้แม่ย่าแกดื่มยาหลวงปู่พล และก็รอ 1 คืน เช้ามา แกลุกขึ้นมากินโอวันติน กินข้าวต้ม และอยู่มาได้อีก 3 ปี โดยไม่ได้คีโม หรือกินยาตัวใดๆเลยครับ
    หมอก็งงกันหมด สุดท้ายท่านเสียด้วยโรคชราครับ

ต้องขอกราบนมัสการหลวงปู่พล เป็นอย่างสูงครับ

13. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    สมัยก่อนเคยไปกราบขอความอนุเคราะห์จากท่านในการรักษาโรคที่วัด ท่านให้นามบัตร สัมพุทโธ มาให้ท่องเหมือนกันครับ สาธุ