หลวงพ่อทวด เนื้อว่าน 2497

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nmonthon, 10 มกราคม 2012.

1. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    มาแล้วครับหลวงพ่อทวดเนื้อว่าน 2497 แท้ไม่แท้ แต่ดูดีมาก เนื้อหามวลสารค่อยข้างชัดเจน ส่วนความเก่าต้องรบกวนช่วยดีอีกทีครับ ผมเพิ่งเอาออกจากเลี่ยมทองมาให้ได้ชมกัน อิอิ..

องค์ที่ 1 องค์นี้ชัดเจนว่าคือหลวงพ่อทวด พิมพ์ใหญ่ A หัวมีขีด ตำหนิพิมพ์ 8 จุดที่ผมศึกษามา มีครบทุกจุดครับ ส่วนเนื้อหามวลสาร รบกวนชี้แนะด้วยครับ

องค์ที่ 2 องค์ที่ผมบอกว่าคล้ายของคุณล้างใจ แถวหน้าผากมีรอยเล็บจิกด้วย ไม่แน่ใจว่าพิมพ์อะไร ดูน่าเป็นพิมพ์กลางพิมพ์ใดพิมพ์หนึ่ง รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ชี้แนะ วิจารณ์ได้เต็มที่เลยครับ ผมเอามาเพื่อให้ได้ศึกษากันครับ..

2. rookeizayoo1

rookeizayoo1 สมาชิก

สวยดีครับ

3. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพตัวอย่างพระแท้ที่เนื้อถูกต้อง พิมพ์ถูกต้อง และเก่าถึงยุคอย่างเป็นธรรมชาติ เครดิตภาพของคุณ แพะสงขลา ครับ องค์แรกพิมพ์หัวขีด องค์ที่สองพิมพ์พระรอดหน้าใหญ่

สำหรับสององค์ที่ลงถาม เนื้อยังไม่ใช่พิมพ์ยังเพี้ยน ๆ เนื้อหามวลสารไม่จัดและไม่เป็นธรรมชาติ สุดท้ายเนื้อยังไม่แห้ง.......ด้วยความเคารพครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2012
  4. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ความเห็นส่วนตัวว่าเนื้อยังไม่ผ่านพิมพ์ยังไม่ถูกต้องครับ...พระหลวงพ่อทวดเนื้อว่านปี2497พิมพ์และเนื้อมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวทำปลอมยากครับโดยเฉพาะที่ปากของหลวงพ่อไม่ได้มีลักษณะเป็นกระจับครับ

5. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมก็ว่าเนื้อยังไม่น่าเก่าพอ แต่เผื่อมีลุ้นครับ สององค์นี้เอามาราคาเบาๆ พอเอามาศึกษาได้ครับ
    ใหนๆก็เอามาแล้ว ก็ขอใช้ให้เป็นประโยชน์ ผมลองขยายเนื้อมวลสารด้านหลังให้ท่านอื่นๆ รวมทั้งตัวผมเองได้ชมกัน ว่าลักษณะเนื้อที่ยังเก่าไม่พอ มวลสารยังไม่จัด เป็นลักษณะยังงัย เผื่อบางท่านไปส่องเจอลักษณะนี้จะได้รู้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2012
  6. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool:

7. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    2497 ตามจดหมายเหตุของท่านอนันต์ คณานุรักษ์ ได้เขียนบอกไว้เมื่อ วันที่2 พฤษภาคม2505
    องค์พระเครื่องนั่งบนกลีบบัวตามที่ผมผันเห็นเราจะถืออะไรเป็นหลักไม่ได้เพราะพวกทำปลอมมันเอาพระเครื่ององค์จริงพิมพ์ทำเบ้าจึงทุกอย่างเหมือนกันนอกจากเนื้อดินว่านแร่ซึ่งโรยไว้ด้านหลัง(อันนี้กดดูตัวอย่างที่รูปประจำตัวผมได้) แต่แหล่งเดียวสร้าง2497

พระเครื่องสร้างพร้อมกันทั้งหมดทั้งพิมพ์เล็กพิมพ์ใหญ่ นอกแบบหรือแบบต่างๆไม่ใช่หลวงพ่อทวดคงเป็นของที่อื่นทำซึ่งเขา โฆษณาว่ามีอุลกะมณีผสมด้วยดินว่านที่สร้างหลวงพ่อทวดนั้น เวลานี้นักพิมพ์พระต่างๆก็ได้เอาดินว่านแห่งนั้นมาทำทั้งนั้น (แร่อุลกะมณีนั้นไม่มี). ปลอมมาตั้งแต่ปี05หรือ อาจจะก่อนหน้านั้นแล้ว เฮ้อ.คนเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2012
  8. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ของ จขกท. ไม่น่าผ่านทั้งสององค์ครับ...

ด้วยความเกรงใจครับ