หลวงพ่อฤาษีมาคุมอารมณ์ให้แม่ผมก่อนสิ้นลม!!!

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ปาริสัชชา, 14 มิถุนายน 2012.

1. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    แม่ผมฟื้นขึ้นมาพูดว่า "...หลวงพ่อมาช่วย" ก่อนที่จะหลับตาลงไปตลอดกาล!!!

ย้อนหลังไปเมื่อ ๑๕ก.ค.๕๓...แม่ผู้เป็นดั่งดวงใจของผม นอนหลับไปนานกว่ปรกติ ผมจึงเข้าไปดูก็พบว่าแม่มีไข้สูงและไม่รู้สึกตัว
    ผมกับพี่ชายจึงได้ช่วยกันนำแม่ส่งร.พ. ยังห้องไอซียูด่วน ซึ่งพบว่า ระดับความดันเลือด และระดับอ๊อกซิเจนในเลือดต่ำมาก จึงหมดสติ

ขณะที่ผมนั่งรออยู่นอกห้อง ผมได้รวบรวมสมาธิเท่าที่ทำได้ กำหนดจิตแบบมโนมยิทธิออกไปดูแม่ ก็เห็นพระและครูบาอาจารย์ของแม่มาห้อมล้อม
    แม่เต็มไปหมด และเท่าที่ผมจำได้ก็มี หลวงพ่อฤาษีลิงดำ, คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม, ท่านเจ้าคุณนรฯ และท่านอื่นๆที่ผมไม่รู้จักอีกมากมาย

ผมเห็นหลวงพ่อฤาษีฯท่านได้พูดแนะนำให้แม่วางอารมณ์ใจสุดท้ายว่า "ลูกเอ๋ย...ลูกจงวางภาระทุกอย่างเถิดนะลูก บัดนี้ไฟกำลังลุกไหม้เรือน(กาย)ของลูกแล้วจะนำเอาอะไรออกมาสักอย่างก็ไม่ได้...จงทำใจยอมรับเถิดนะลูก วางภาระเสียให้หมดสิ้นทุกอย่าง"

2. ปาริสัชชา

แสงทิพย์มานำแม่ไป

ผมเห็นกำลังใจของแม่ดีมาก แม่วางกำลังใจตามคำของหลวงพ่อได้ทุกอย่าง จากนั้นผมก็เห็นลำแสงสว่างจ้าเหมือนแสงแก้วปนทองระยิบระยับพุ่งลงมาจากเบื้องบนมายังร่างของแม่

ทันใดนั้นกายทิพย์ของแม่ก็คล้ายถูกดูดลอยขึ้นไป ส่วนองค์หลวงพ่อฤาษีและครูบาอาจารย์ทุกๆท่านต่างก็ห้อมล้อมนำแม่ขึ้นไปด้วย

ส่วนผมก็ใช้กำลังจิตตามขึ้นไปติดๆ (แต่แม่คงไม่เห็นผม เพราะแม่แหงนหน้ามองขึ้นไปยังต้นทางของแสง ส่วนผมขณะลอยขึ้นไปก็สนใจแต่แสงนี้เพราะระยิบระยับสวยงามอย่างบอกไม่ถูก)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2012
  3. ปาริสัชชา

พบพระบรมศาสดา

กายทิพย์ของแม่ไปหยุดลงตรงสถานที่หนึ่งมีสภาวะแจ่มใสมาก สงบเงียบ ครูบาอาจารย์ทั้งหลายและหลวงพ่อฤาษีก็ได้หายไป เหลือแต่แม่ที่นั่งสงบนิ่งอยู่บนแท่นเตี้ยๆ

ส่วนผมก็เห็นกระแสจิตแม่มีความสุขสงบมาก(ไม่มีอาการลิงโลด) สักครู่หนึ่งปรากฏเห็นองค์สมเด็จพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จมาพระองค์เดียว
    (ซึ่งผมมองไม่เห็นพระพุทธองค์ แต่รับรู้ผ่านกระแสจิตของแม่อีกที คือผมรับรู้ทางอ้อม)

4. ปาริสัชชา

พระพุทธองค์หายไปพร้อมกับแม่

ทันทีที่แม่ได้เห็นพระวรกายของพระพุทธองค์ซึ่งมีความงามอย่างมากนั้น จิตของแม่ก็เกิดศรัทธาอย่างแรงกล้าประนมมือก้มกราบพระองค์ และพระองค์ก็ตรัสสอนแม่สั้นๆ

คือ ให้วางภาระทั้งหมดเสีย และจงอย่าติดใจในภพใดๆอีกเลย เพราะล้วนมีสภาพไม่เที่ยงเหมือนกันหมด!! พอจบคำสอนแม่ก็ก้มกราบลงพร้อมๆกับดับหายไปทั้งแม่และพระพุทธองค์

(ตรงคำสอนนี้ ผมไม่สามารถถอดคำออกมาได้ เพราะจิตผมหยาบไป แต่ทราบความโดยรวมผ่านกระแสจิตของแม่อีกทีหนึ่ง)

5. ปาริสัชชา

ยังอยากปรนนิบัติแม่

ส่วนผมก็รู้สึกว่าหมดกำลังที่จะตามรู้อีกต่อไปว่าแม่ดับหายไปไหน ผมจึงตั้งจิตว่า

"แม่จ๋า...ลูกทราบแล้วว่าแม่ของลูกคงจะต้องไปแล้ว และลูกก็เข้าใจว่าแม่คงไปสุคติภพ แต่หากเป็นไปได้ลูกอยากขอได้พบกับแม่อีกครั้ง หรือมีโอกาสได้ดูแลปรนนิบัติแม่อีกสักระยะหนึ่งจะได้มั้ยครับ เพราะลูกเพิ่งจะกลับมาบ้านไม่กี่วันนี้เอง หลังจากที่ห่างแม่ไปหลายปี ขอโอกาสให้ลูกอีกสักหน่อยเถอะครับ ลูกรักแม่ที่สุดนะครับ"

6. ปาริสัชชา

แม่ฟื้นขึ้นมาพูดเป็นครั้งสุดท้าย

จากนั้นผมก็ถอนอารมณ์สมาธิออกมาแล้วเก็บสิ่งที่ผมรู้นี้ไว้โดยไม่ได้บอกพ่อและพี่ชายที่นั่งรออยู่จนกระทั่งตี๔ พี่ชายผมแอบย่องเข้าไปดูแม่ด้วยความเป็นห่วง

ก็เป็นเวลาที่แม่ฟื้นขึ้นมาพอดี แม่บอกให้พี่ชายมาตามผมเข้าไปหา เมื่อแม่เจอผม แม่แสดงอาการดีใจ ดึงหน้ากากที่ให้อ๊อกซิเจนออกแล้วพูดกับผมว่า

"แม่ว้ง ว้ง ว้ง ออกไปแล้ว....หลวงพ่อมาช่วย"แม่พูดด้วยความยากลำบากเพราะสายอ๊อกซิเจนที่สอดผ่านช่องคอ แต่แม่ก็พูดทบทวนประโยคนี้๒-๓ครั้ง จนผมพูดตามได้ถูกต้อง แล้วแม่ก็พยักหน้าพร้อมกับหลับตาลงไป

อันเป็นเวลาเดียวกับนางพยาบาลมาเชิญเราทั้งสองออกจากห้องพอดี เพราะเราผิดกฏที่เข้าไปโดยพลการ จึงเป็นอันว่าคุยกับแม่ได้แค่นี้จริงๆ (และไม่คิดว่านั่นจะเป็นครั้งสุดท้าย)

7. ปาริสัชชา

แม่ต้องไปแล้วจริงๆ

ขณะนั้นผมดีใจคิดว่า แม่คงจะกลับมาตามที่ผมตั้งจิตขอไว้ แต่เหตุการณ์กลับไม่เป็นอย่างนั้นคือ เวลา๖โมงเช้า หัวใจแม่หยุดเต้น พร้อมกับระดับสัญญาณทุกตัวตกต่ำหมด ซึ่งหมอรายงานว่าแม่ได้จากไปแล้วด้วยอาการสงบ

อาการใจฟูที่จะได้พบแม่อีกครั้งของผมมันช่างสั้นจริงๆ ผมเหมือนถูกพรากหัวใจออกมาจากร่างกาย(ทั้งๆที่รู้ว่าต้องเป็นอย่างนั้น) มันงงแบบคิดอะไรไม่ออก

"นี่เราไม่มีแม่แล้วหรือ?" มันดังขึ้นในหัวใจผม ผมกราบเท้าแม่และขออโหสิกรรมทุกๆประการ และพูดกับแม่ว่า "แม่จ๋า...ร่างกายของลูกนี้เป็นของแม่ ลูกจะขอใช้ร่างกายนี้แต่ในทางดีในทางที่จะเป็นบุญกุศล และจะกระทำให้แจ้งซึ่งพระนิพพาน เพื่อที่บุญกุศลทั้งหลายจะได้เกิดกับแม่ของลูก"

ผมเดินออกจากห้องด้วยใจโหว่งๆ มองไปรอบๆเห็นญาติคนป่วยท่านอื่นมาเฝ้าไข้ญาติเขา ผมก็ได้แต่แผ่ความรู้สึกออกไปว่า "ขอญาติของทุกๆท่านนั้นจงปลอดภัย อย่าได้ประสบเหตุเช่นข้าพเจ้าเลย" นี่เป็นความสัตย์จริงที่ความรู้สึกสงสารคนอื่นเข้าจับหัวใจผมมาก

8. ปาริสัชชา

อัศจรรย์สรีระของแม่...

จากนั้นเราลงมติกันว่าจะไม่ขอฉีดยา(ฟอร์มาลีน) เพราะลึกๆผมยังคิดว่าแม่อาจกลับมา เรานำสรีระของแม่ไปทำพิธีทางศาสนา ๓คืน และจะฌาปนกิจในช่วงเย็นของวันที่๔

และเราทุกคนก็ได้พบสิ่งประหลาดมหัศจรรย์เกิดขึ้นดังนี้คือ
    ๑)ใบหน้าของแม่ยิ้มกว้างเมื่อตอนทำพิธีขอขมาก่อนบรรจุลงโลง
    ๒)เมื่อยกโลงของแม่ในวันฌาปนกิจก็ปรากฏว่าโลงเบามากจริงๆ(เหมือนมีใครช่วยยก)
    ๓)เมื่อเปิดโลงออกดูก็ปรากฎว่า ร่างกายแม่คล้ายคนนอนหลับธรรมดา แขนและขา นิ้วมือนิ้วเท้ายังนิ่ม ส่วนศีรษะเอนตกหมอนขณะแห่รอบเมรุ (แสดงถึงเส้นเอ็นต่างยังไม่ยึดแข็ง)

สรุปว่าไม่มีอาการผิดปรกติแต่อย่างใด ไม่มีของเหลวไหลออกจากกายแถมมีกลิ่นหอมอ่อนๆด้วย ซึ่งเรื่องนี้เป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์มาก ทั้งพระที่มาติกา๔รูป และสัปะเหร่อต่างก็สนใจมาก พยายามถามข้อวัตรปฎิบัติหรือปฎิปทาของแม่เป็นการใหญ่ ซึ่งขณะนั้นผมไม่ได้คุยอะไรมาก ได้แต่แจกของชำร่วยซึ่งเป็นหนังสือคำสอนของหลวงพ่อฤาษีแห่งวัดท่าซุง

9. ปาริสัชชา

ขอกราบเท้าหลวงพ่อและคุณแม่ที่เคารพรัก

ความดีทั้งหลายทั้งปวงที่ได้บังเกิดขึ้นนี้ ผมขอกราบเท้าขอบพระคุณพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน หรือหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่ผมและแม่จะเรียกท่านว่า "หลวงพ่อ"

เพราะท่านคือปฐมาจารย์องค์แรกที่ผมได้ไปขอขึ้นกรรมฐานกับท่านที่วัดท่าซุง เมื่อปีพ.ศ.๒๕๒๘ จากนั้นผมก็ได้พาแม่ไปกราบเป็นลูกศิษย์ท่านที่ซอยสายลมในเวลาต่อมา และแม่ก็สามารถทำมโนมยิทธิเต็มกำลังได้แต่แม่ไม่เคยคุยให้ใครฟังเลย

จนถึงปั้นปลายของแม่นี้เองผมเพิ่งจะทราบ การทำตนเรียบง่ายเป็นบุคคลิกที่น่ารักของแม่ จากคำพูดสั้นๆง่ายๆของแม่(ที่เรียนมาน้อย) แม่พูดว่า

"เวลาทำดีไม่ต้องไปคุยเพราะเราก็รู้ตัวอยู่ว่าเราทำอะไร ถ้าเราไปคุยซะแล้วความอิ่มใจของเราจะลดลงนะลูก"

ผมขอกราบเท้าหลวงพ่ออีกครั้ง และขอกราบเท้าแม่ที่ได้ปฎิบัติตนเป็นตัวอย่างที่ดีแก่ลูกๆและผู้อื่นตลอดมาครับ

10. ปาริสัชชา

หมายเหตุ:

-เรื่องราวทั้งหมดที่ท่านอ่านนี้ สามารถสืบค้นได้จากวัดโพธิ์สัมพันธ์ ต.นาเกลือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี วันฌาปนกิจคือ ๑๙ ก.ค.๕๓ พระที่วัดรวมทั้งสัปะเหร่อจะทราบดีครับ

-อํฐิของแม่แบ่งไว้สองส่วน ส่วนแรกเก็บไว้ที่หัวนอนของผมเอง อีกส่วนหนึ่งนำไปบรรจุไว้ที่กำแพงโบสถ์วัดบ้านแพน อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา

-ผ่านมาเกือบ๒ปี อัฐิแม่บางส่วนเริ่มมีอาการเปลี่ยนแปลงบ้างเล็กน้อย

-เจตนารมณ์ที่โพสเรื่องนี้ ผมใคร่ครวญอยู่นาน เพราะเกรงว่าจะเป็นการโอ้อวดแม่ของตนเอง แท้จริงแล้วผมต้องการที่จะเทิดทูลบุญคุณขององค์หลวงพ่อฤาษีฯและวิชชาของท่านที่ได้สั่งสอนศิษย์ไว้แล้ว และยืนยันว่า "หลวงพ่อไม่ทิ้งลูก(ศิษย์)จริงๆ"ครับ.....สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2012
  11. อำไพพันธุ์

อำไพพันธุ์ เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุครับผม ยินดีด้วยครับผม

ไม่รู้ว่าถ้าถึงคราวแม่ผม จะเป็นอย่างไรบ้าง

เคยพาแม่ไป นั่งเต็มกำลังที่วัดท่าซุงครับแต่ไปไม่ได้กันหมด

แต่ก็เอาเทปหลวงพ่อ ให้แม่ฟังเรื่อยๆ หวังว่าหลวงพ่อจะมาช่วยบ้าง

เวลาที่แม่จะละสังขาร

12. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาสาธุเป็นอย่างสูงครับพี่ ได้อยู่แวดล้อมท่ามกลาง บุคคลมีศีลธรรม ช่างเป็นบุญจริงๆครับ

13. king_hikaru

king_hikaru เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วรู้สึกปิติไปด้วยตลอด ขอกราบเท้าหลวงพ่อด้วยเศียรเกล้าครับ

14. จิรญาโณ

จิรญาโณ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญในปฏิปทาของคุณแม่ และอนุโมทนาบุญในรรมทานของท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

15. ปาริสัชชา

ผมมั่นใจในองค์หลวงพ่อว่า ท่านไม่ทิ้งลูกหลานแน่นอนครับ ขอให้มีศรัทธาอย่างแน่วแน่ ปฎิบัติตามท่านสอนอย่างเคร่งครัด โดยเฉพาะพื้นฐานที่ท่านเน้นว่าอย่างน้อยต้องทำใหได้คือ

๑.ระลึกถึงความตายให้เป็นปรกติ
    ๒.รักษาศีลห้าและกรรมบทสิบให้บริสุทธิ์
    ๓.เคารพในพระรัตนตรัยคือไม่สงสัย
    ๔.ตั้งจิตไว้เสมอว่า หากตายเมื่อไหร่จะไปพระนิพพาน

รวมความว่าเป็น อนุสติ ๖ ข้อนี้เอง ท่านว่า ถ้าลูกหลานคนใดทำได้อย่างนี้ ท่านก็จะช่วยได้ครับ ซึ่งกรณีแม่ผมนี้ ถือว่าเป็นบุญของผมที่ได้มีโอกาสรับทราบ และก็ได้นำมาเผยแพร่ต่อ นี่หากแม่ผมไม่ฟื้นขึ้นมาบอกประโยคนี้ ผมก็ยังคงสงสัยตัวเองว่าสิ่งที่ผมไปเห็นก็คงจะเป็นอุปาทานอย่างแน่นอนครับ

ขอให้คุณ อำไพพันธุ์ และคุณแม่ของคุณ เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

16. ปาริสัชชา

ผมขอขอบคุณและโมทนากับ คุณ kindai (ผู้เชี่ยวชาญด้านมโนมยิทธิ ที่ได้ทำประโยชน์แก่สาธารณะชน)

ขอบคุณและโมทนา คุณ อฐิษฐาน, คุณ อำไพพันธุ์, คุณ Safetyman, คุณ vampiresza, คุณ โมกขทรัพย์, คุณ king_hikaru, คุณ จิรญาโญ (ทุกๆท่านเป็นลูกหลานของหลวงพ่อฯที่ได้ทำประโยชน์แก่สาธารณะ)

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ได้ช่วยกันเผยแพร่คุณความดีขององค์หลวงพ่อฯและสืบพระพุทธศาสนาต่อๆไปให้ครบห้าพันปีนะครับ....สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2012
  17. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ศิษย์2รุ่นได้รู้จักกันเป็นที่น่ายินดีครับ

18. บานไม่รู้โรย

บานไม่รู้โรย เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ ซึ้งจับจิตจับใจ

19. ปิยะคุณ

ปิยะคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนานะค่ะ ปิติจับจิต น้ำตาไหลเลยค่ะ ^ ^ อ่านจบ รู้สึกเป็นสุขมาก ๆ

20. อาโลกธรรม

อาโลกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    โมทนา สาธุ ด้วยครับ พระพุทธศาสนา เป็นของจริงแท้ พ่อแม่ ครูบา อาจารย์ที่นำคำสั่งสอนมาเผยแผ่ ปฏิบัติให้ลูกๆหลานๆ ปฎิบัติตามได้พ้นทุกข์ โมทนา สาธุ สาธุ สาธุ