หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. สีจำปา

สีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกอม หลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม เนื้อออกสีชมพูไม่ทั่วทั้งลูกปนกับสีขาว เนื้อเป็นกระเเจะๆ ไม่เรียบ (ถ้าเนื้อเรียบ แล้วเนื้อมันๆ แกร่งๆ สีคล้ายๆกัน จะเป็นของพระปลัดปาน วัดตุ๊กตา เบอร์ 1 ลูกอมเมืองไทย)

ลูกอมเปลือยๆ สภาพ100 % ราคาประมาณ 5 พัน - 8 พัน ถ้าถักเชือก 1 หมื่น -1.5 หมื่น ดูรักที่เชือกต้องเก่าถึงยุค

เคยคุยกับกรรมการสายลุ่มน้ำแม่กลอง ให้เก็บลูกเปลือยเพราะชัวร์แน่นอน แต่ถักเชือกอาจเป็นของหลวงพ่อองค์อื่นเพราะชาวบ้านจะไปถักเอง

ต้องการดูว่าแท้แน่นอนต้องเอ็กซ์เรย์ หากระดาษสาลงยันตุ์ในลูกอม

2. สีจำปา

สีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงปู่ทวด อาศรมชีปะขาว 2512 ผมแขวนติดรถไว้เลยครับ เคยใส่ขึ้นคอนานเหมือนกันช่วงเริ่มสะสมพระใหม่ๆ

เพื่อนผมแขวนเดี่ยวขับรถเก๋ง เจอมอเตอร์ไซค์ปาดหน้า จนรถหมุนเคว้ง เพื่อนรีบจับพระแล้วตะโกนหลวงปู่ช่วยด้วย รถหยุดทันทีเลยครับ ไม่บาดเจ็บเลย

ไม่ได้มาปั่นราคานะครับ เพราะพระหลักร้อยมานานแล้ว คนมักไม่สนใจเพราะหาข้อมูลยาก ผมเจอสวยๆราคาไม่แรง ตามเก็บตลอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2012
  3. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคน
    ...ขอบพระคุณพี่สีจำปาด้วยครับสำหรับความรู้ใหม่ๆเข้ามาแลกเปลี่ยนกันได้นะครับพี่ ผมชอบตามอ่านคร๊าบบบบ ต้องขอบพระคุณพี่ตี๋ใหญ่จริงๆที่เปิดประเด็นเรื่องลูกอม แล้วพี่เด่นชัยกับคุณอาเปิดโลกเรื่องอาศรมชีปะขาวทำให้หมู่บ้านเราเพิ่มความรู้จากพี่หลายๆท่านขึ้นไปอีก @บ้านหลังเล็กๆน่ะครับพี่เด่นชัยแต่พอกู้ไปน่ะเป็นล้าน ฮ่าๆๆๆๆ.... คิดได้แล่ะว่าจะเอาอะไรเข้าบ้าน พอดีไปเหลือบเห็นแผ่นปั๊มรูปรัชกาลที่ 5 ของหลวงพ่อเกษม กระทู้พี่สม กะว่าจะไปใส่กรอบรูปน่าจะดี บ้านนี้มีแต่ความสุขสันต์ คร๊าบบบ... พี่นายกพี่เด่นชัยฝากสาวๆมาเก็บไว้ได้นะครับรับฝากเสมอจร้าาาา อิอิ สวัสดีพี่พระคุณ พี่จัมโบ้ พี่บีวัตร คุณอาอัสนีด้วยครับ ฝากรูปข้อคิดตามมาให้ชมให้อ่านกันมากมายอีกแล้ว..... รักทุกคนเลยยยยย

4. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน
    -เมื่อ2-3วันก่อนได้อ่านเจอว่าเพื่อนสมาชิกหาพระที่มีเกศา ลพ.คูณ พอดีไปเจอมาครับ

#1848355 | HOT...... | กระดานประมูลพระเครื่อง | ดีดีพระดอทคอม

ไม่ใช่ของผมนะครับ

ช่วงนี้กระแส ลป.ทวดกำลังมา ผมก็ขอโหนกระแสมั่งครับ

ถึงไม่ใช่ ลป.ทวด แต่ท่าน อ.ทิม ก็ช่วยเสกครับ กับ
    พระเนื้อว่าน ลป.ปาน วัดนาประดู่ 2506

5. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ไหนๆก็ไหนๆแล้วครับ ขอลงภาพหลวงปู่ทวดอีกซักองค์ครับ เป็นหลวงปู่ทวดของสมเด็จญาณฯ วัดบวรฯ พอดีได้มาจากลูกศิษย์ที่อยู่ที่วัดฯ เห็นเค้าบอกว่าเป็นพิมพ์กรรมการ ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม รบกวนนำมาบอกกล่าวเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

.....ถ่ายภาพพระเครื่องหลวงปู่หมุนไว้ แต่เป็นของที่ทางวัดสุทัศน์จัดสร้าง ไม่รู้เค้าเล่นกันหรือเปล่า เดี๋ยวจะนำมาลงในหมู่บ้านเรา พร้อมๆกับพระเปิดโลก หนุมาน ของหลวงพ่อเล็ก และตระกรุดหนังเสือยุคแรกๆของหลวงพ่อแย้ม วัดตะเคียน

.....อาทิตย์หน้าอาจจะมีภาพเหรียญเสือเผ่นปี17 เนื้อนวะ มาให้ชมกันนะครับ ไปตามอ่านเรื่องหลวงปู่สุดที่เวปอื่น ก็มีผู้รู้จำนวนมากอยู่ อยากให้ท่านเหล่านั้นเข้ามาในหมู่บ้านกระท่อมของพวกเราจังเลยครับ เรื่องเกี่ยวกับวงในหรือความนิยมของตลาดพระ เข้ามาเถอะครับ ขอต้อนรับอย่างพี่ๆน้องๆ

.....สุขภาพแข็งแรงกันทุกๆท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      116
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      141
  6. เปิดโลก

.....ตำหนิที่บอกมามันก็ใช่นะครับ แต่ขอภาพใหม่ดีกว่าครับ พักนี้เหรียญหลวงปู่ได้ยินว่าทั้งเชือดทั้งฟันคอเซียน ต้องพัฒนาตัวเองให้ถึงระดับตองแล้วล่ะครับ ถ่ายมาอีกทีนะครับ

7. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    @พี่บีวัตรครับ ถ้าตรงตามนั้นเตรียมยินดีเลยครับพี่ ยังงัยลองถ่ายภาพชัดๆเเจ่มๆให้พี่ๆเค้าช่วยคอนเฟริม์อีกทีดีกว่าเพื่อความสบายใจ กระท่อมบ้านเรามีแต่คนใจดีๆ... ครับ @คุณอาเปิดโลกครับรอชม ติดตาม ผลงานชุดต่อไปของคุณอาอยู่นะครับ(แฟนพันธุ์แท้..ฮ่า) เอ้าพี่น้องรอชมมมมกันนนน เห็นคุณอาไปแว๊บๆห้องหลวงปู่หมุนอยู่ ผมเพิ่งเริ่มสนใจไม่นานพี่ที่เค้าเล่นด้วยกับผมตอนอยู่ภูเก็ตนี่ ตัวจริงเลยของพี่แกเพียบ อาจจะเห็นผมไปแว๊ปๆห้องหลวงปู่หมุนบ่อยๆ อันนั้นตัวปลอมน้าาา... เพราะตัวจริงเพิ่งมีไม่มีเลยซักชิ้น มีแต่รุ่นนั่งโต๊ะชิ้นเดียวเองคร๊าบบบบ ฮ่าๆๆ...

8. เปิดโลก

.....วันนี้ไม่ค่อยคึกคักนัก แต่ผมคึกคักของผมล่ะครับ5555 มาชมภาพตระกรุดหนังเสือหลวงพ่อแย้ม วัดตะเคียน รุ่นนี้น่าจะเป็นยุคแรกๆ เคยเห็นอยู่ในเวปเหมือนกัน เคยเห็นอยู่ครั้งเดียว แต่เคยเห็นอีกครั้งเป็นดอกใหญ่ อยู่ในคอของลูกค้าคนหนึ่ง เค้าเล่าว่าลูกชายของเค้า ใส่ดอกเล็กเหมือนกับของผมนี่แหละ ขับรถมอเตอร์ไซด์ชนท้ายรถใหญ่ ไม่เป็นอะไรเลย คนนะครับไม่เป็นอะไรเลย แต่รถเละ

.....อยากฟังประสบการณ์เรื่องราวของหลวงปู่สุดครับ ท่านไหนที่มีหรือมีคุณพ่อคุณแม่ที่ทันท่าน นำมาเล่าสู่กันฟังเยอะๆเลยนะครับ กระท่อมนี้เปิดต้อนรับเสมอครับ มีความสุขมากๆครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      137
  9. bewatc28

bewatc28 Active Member

--------------------------------------------------------------------------

ครับ เดียว ถ่ายมาให้ชม ใหม่พี่ แล้วพี่ถ่ายพี่ใช้กล้องอะไร ถ่าย อะึครับ
    แต่ที่พี่บอก มันก้ จิง อยุ่ สุดๆ เลย โดยเฉพาะ 17 เนี่ย เก๊แท้ แทบดูไม่ออก อยากเหนหน้าตาไอคนป้ำจิงๆ :mad:

10. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%94.319815/

ของผมในกระทู้นี้ตอนนี้ให้น้องไปแล้วน้องมันไม่เชื่อเหมือนคนในเว็บ แอบเอาไปเช็คที่พันธ์ทิพย์งาม มีแต่คนเปิดราคา มันไม่เชื่อ ไปงานประกวด ที่ชลบุรี ไม่รับพระบอกเป็น 08 ไม่ฉีกตั๋วแต่ให้ไปเปลี่ยนองค์อื่น มางานที่พันธ์ทิพย์รอ ออกใบเซอร์อยู่ ได้แล้วจะเอามาให้ดู *-*

11. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

พรุ่งนี้วางแผนจะไปเมืองอินทร์ฯ ไหว้พระทำบุญละแวกภาคกลาง เสียดายครั้งที่แล้วไม่ได้พาพี่ ๆ แวะวัดหนองสุ่ม(หลวงพ่อจวน) และวัดระนาม(หลวงปู่เจ๊ก) เอาไว้ทริปหน้าก็แล้วกันน่ะครับ

พี่เปิดโลกเอาตะกรุดมาโชว์ เห็นแล้วตาร้อนผ่าว ๆ เรื่องตะกรุดนี่ผมไม่เป็นจริง ๆ ครับ ไม่ค่อยมีเก็บไว้ซักเท่าไหร่เนื่องจากมองว่าเป็นการพกพาที่ลำบาก อีกอย่างถ้ามีคนเห็นเราใส่ตะกรุดก็มักจะโดนแซวว่าเหนียวหรือขลัง เราก็ตอบตลกไปว่า เหนียวหนี้ มีเงินไม่ค่อยอยากจ่ายเจ้าหนี้น่ะ 555++

ตะกรุดยุคโบราณถักสวยงามมาก แถมบางท่านทายางรักเพื่อรักษาด้ายและให้แข็งแรงอีกด้วย ตะกรุดรุ่นใหม่ ๆ ทำแบบโรงงานซะมากกว่า ที่เคยเห็นก็มีเครื่องปั๊มแผ่นทองแดงกันเลยล่ะ การม้วนก็เอาไม้เสียบลูกชิ้นวางแล้วรีดแผ่นให้เข้ารูปกลม ๆ บางทีก็ไม่รู้ว่าเขาปลุกเสกกันตอนไหน ถ้าจะดูขลัง ๆ ต้องจารด้วยมือ แต่ก็ยังมี กรูรู และ กรูมั่ว บอกว่าห้ามคลี่ออก เดี๋ยวเสื่อม... ว่าไปนั่น ที่มันเสื่อมน่ะ ผมว่าใจคนมากกว่า ไม่งั้นขับรถไปตามถนนลอดใต้สะพานลอย วัตถุมงคลเสื่อมหมดแล้ว 555++

ขอเกาะกระแสด้วยก็แล้วกันครับ ตะกรุดงาช้างหลวงพ่อพุธวัดป่าสาละวันครับ เผอิญว่าผมไม่ใช่จาพนม ไม่อยากรู้ว่า "ช้างกรูอยู่ไหน" แต่ผมอยากรู้ว่า "ครายยยยยยย ฆ่า ช้างงงงงงงงง" 555++

12. เปิดโลก

.....ที่น้องbewatc28ถามเรื่องกล้อง ที่ใช้อยู่บอกไปจะทำให้เค้าขายไม่ออกหรือเปล่า5555 กล้องน่ะเค้าดีนะครับ แต่คนถ่าย(ผมเอง)ถ่ายไม่เป็นครับ ยี่ห้อRICOH CX4ครับ เรื่องที่คุณดอลลี่ต้าเล่าถึงงานประกวดพระ มันมีจริงๆนะครับ อย่างลักษณะเปลี่ยนพระ หรือก่อนส่งประกวดบอกว่าปลอม แต่ขอเช่าไว้ดู เอากับมันซิ แล้วน้องเด่นชัยครับ มาทำตาร้อนผ่าวอะไรล่ะครับ ตระกรุดงาช้างหลวงพ่อพุฒเนี่ย พี่น้ำลายหกความดันขึ้นเลยล่ะครับ5555

.....เอาไว้จะเล่าเรื่อง"ผงดินถ้ำละว้า"ให้ฟังนะครับ วันนี้ชม"หนุมานงำเมือง"ของหลวงพ่อเล็ก วัดสันติฯก่อนนะครับ สมัยหลวงพ่อเล็กยังอยู่ ท่านหวงวัตถุมงคลของท่านมาก มีบางคนมาขอเช่า ท่านดูแล้วท่านก็ไม่ให้เช่า บางคนอยากได้ นอนอยู่ที่วัดเลย เพื่อให้ท่านใจอ่อนเกิดเมตตา แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ บางคนมาทำบุญ ท่านแจกฟรีเลยก็มี ราคาวัตถุมงคลของท่าน หลายรายการก็ราคาสูงอยู่ เคยได้ยินลูกศิษย์เล่าว่า ท่านบอกว่า บางคนไม่รู้ค่าของของท่าน เอาไปแล้วเก็บไม่เป็นที่ แต่ถ้าเช่าราคาแพง คนจะเช่าก็ต้องศรัทธาจริงๆ อย่างหนุมานนี้ สมัยท่านยังอยู่บูชาองค์ละ5000บาท ผมยังเช่ามาเลยราคานี้ แต่พอท่านมรณภาพลง ทางกรรมการของวัดนำออกมาให้บูชาแค่500บาท ด้วยเหตุผลที่ว่า อยากให้ลูกศิษย์ที่มีงบน้อยได้บูชาบ้าง มีความสุขทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      111
  13. เปิดโลก

.....ขอนอกเรื่องหลวงปู่สุดอีกครั้งนะครับ จะขอเล่าแบบย่อเรื่อง"ผงวิเศษถ้ำละว้า" ที่บรรจุผสมในพระพิมพ์วัดสันติคิรีศรีบรมธาตุ ของหลวงพ่อเล็ก กาญจนบุรี

.....สมัยเมื่อปี2503 เริ่มจากลุงผินมีอาชีพปลูกพืชไร่ ศัตรูร้ายของแกคือตัวเม่น มีเป็นฝูงมากินพืชไร่ของแก ตอนกลางคืนลุงผินแกก็เอาปืนแล้วส่องไฟไล่ยิงเม่น แต่ยิงไม่ออกสักนัด ตอนเช้าแกลองยิงขึ้นฟ้า ยิงออกหมดทุกนัด แกเลยใช้ประจำเดือนของเมียแก ใส่ไปในลำกล้องปืน คราวนี้ยิงออก แต่ไม่ถูกเม่นสักตัว

.....ลุงผินเกิดความสงสัยมาก เลยเดินตามรอยเท้าเม่นไปเรื่อยๆ จนถึงปากถ้ำแห่งหนึ่ง และแกเห็นเป็นผงขาวหม่นกองหนึ่งอยู่เรี่ยราดบนแท่นหิน และมีรอยเท้าเม่นบนแท่นหินนี้ด้วย แกคิดได้ว่าตัวเม่นคงกินผงวิเศษนี้เข้าไป แกจึงยิงปืนไม่ออก

.....คืนนั้นแกฝันว่ามีเทพองค์หนึ่งมาชี้หน้าด่าว่าแก ว่าลูกหลานข้ามาขอกินของในไร่ เอ็งยิงมันตามธรรมดา ข้าไม่ว่าอะไร แต่เอ็งเอาของสกปรกมาทำเช่นนี้ เหมือนดูถูกข้า พอลุงผินตื่น ก็รีบจุดธูปขอขมา

.....แล้วแกก็นึกอยู่เสมอว่า จะหาพระอาจารย์ดีๆมาทำพิธีเปิดถ้ำศักดิ์สิทธิ์นี้ จนวันหนึ่งแกเจอพระธุดงค์ แกก็พาไปที่ถ้ำฯ แล้วแกกลับมาที่พัก ยังไม่ทันหายเหนื่อย แกเห็นพระธุดงค์องค์นั้นแบกกลดสะพายบาตรเดินอ้าวไปแล้ว แบบไม่เหลียวหลัง แกคิดว่าหลวงพ่อคงเจอดีเข้าแล้ว

.....เวลาผ่านไปนานพอสมควร แกได้ยินชื่อเสียงของหลวงพ่อเล็ก และมั่นใจแล้ว แกก็ได้เปิดเผยเรื่องราวของถ้ำละว้าทุกประการ พร้อมกับนิมนต์หลวงพ่อเล็กทำพิธีเปิดถ้ำฯ หลวงพ่อเล็กก็รับนิมนต์

.....ตามธรรมดาครับพี่ๆน้องๆ ต้องมีช่วงพักโฆษณา5555 เดี๋ยวกลับมาเล่าใหม่ครับ(อืม..มีคนอ่านหรือเปล่าครับเนี่ย) พักด้วย พระพิมพ์เปิดโลกเนื้อว่านผสมผงดินวิเศษถ้ำละว้าครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      126
  14. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012

15. Teeyaigod

ดังที่พี่เปิดโลก บอกเลยครับ ถ่ายภาพมา ชัด ๆ พี่เค้าบอก ฟันธงชัวสุด.......หรือไม่ก็ไปตามร้านที่รับถ่ายพระก็ได้คับ ถ่ายชัด ๆ ให้มัน ๆ ไปเลย อย่าเก็บความระแวง สงสัยไว้นะครับ.......จะได้ขึ้นคออย่างสบายใจ สมศักด์ศรี เสือเผ่น 17 (ผมยังมั่นใจถึงจุดตาย ฟันธงในเหรียญ อยากเห็นของแบบปราบเซียนเหมือนกัน ที่ผ่านมาเห็นของเก๊ก็ ฝีมือเบ ๆ นะครับ)

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว..............ก็เอารูปเหรียญปลอมมาให้ดูกันซะเลย เค้าว่า ผิวหิ้ง ๆ (ผิวหิ้งปั๊มพระเก๊) สมัยผมโดนงานครั้งแรก แบบ ไม่ศึกษา อยากได้ท่าเดียว......!!!555+นักรบ ย่อมมีบาดแผล (แต่กระสุนเม็ดนี้ ยิงผมไม่เข้าครับ.....เพราะผมเอาไปคืน ตีกลับขอตังคืนทันที เหนียว ๆ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2012
  16. Teeyaigod

นั่งรอฟัง เรื่องมันส์ ๆ จากพี่เปิดโลก สวดดดดยอด คับ :cool::cool::cool:

17. เปิดโลก

.....หลังจากที่หลวงพ่อเล็กรับนิมนต์แล้ว ท่านก็เปิดปากถ้ำทำพิธีขออนุญาต ต่อเจ้าที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย อธิษฐานขอเข้าไปบำเพ็ญภาวนาภายในถ้ำ ขณะที่ทำจิตเป็นสมาธิอยู่นั้น เกิดนิมิตเห็นชายร่างใหญ่ผิวดำนุ่งผ้าสีแดง จ้องหน้าถมึงทึงมายังหลวงพ่อ พร้อมกับกล่าวคำขับไล่ ท่านได้สวดมนต์ตลอดจนวิชาต่างๆ แต่ไม่ได้ผลเลย ท่านได้สู้กับเทพองค์นี้ด้วยพลังจิตนานถึง5ชั่วโมง แม้กระทั่งลืมตาขึ้นก็ยังเห็นเทพองค์นี้อยู่ต่อหน้า

.....ผลสุดท้ายท่านคิดว่าไม่มีทางรอดแล้ว จะตายก็ขอให้ไปสู่สุคติ ก็รวบรวมจิตใจเป็นสมาธิครั้งสุดท้าย ตั้งจิตอธิษฐานยึดมั่นในบารมีของพระพุทธเจ้า ปล่อยอารมณ์ให้ว่าง เพื่อเตรียมตัวตาย แล้วสิ่งมหัศจรรย์ก็เกิดขึ้น ร่างของเทพองค์นี้ได้หายวับไปทั้งในนิมิตและเวลาลืมตาขึ้น

.....ในระหว่างที่หลวงพ่อเล็กได้มาปฏิบัติธรรมในถ้ำละว้านี้ ก็ได้มีฆราวาสท่านหนึ่งคือ อาจารย์ทวีแห่งอาศรมชีปะขาว ซึ่งมีชื่อเสียงโด่งดังมากในขณะนั้น เป็นอาจารย์ที่มีสมาธิแก่กล้าท่านหนึ่ง ท่านคิดจะสร้างพระพิมพ์สมเด็จหลวงปู่ทวด ซึ่งหลวงปู่ทวดได้บัญชาในนิมิตให้ท่านไปยังถ้ำละว้า(เรื่องไปนำผงวิเศษตามบัญชาของหลวงปู่ทวด ในหนังสือที่ทางโรงพยาบาลวิชัยยุทธจัดพิมพ์ ก็มีกล่าวถึงเรื่องนี้ และตามบัญชาของหลวงปู่ทวดก็ให้อาจารย์ทวีไปนำผงวิเศษจากสถานที่อื่นๆอีก)

.....ตามบัญชาหลวงปู่ทวด เมื่อได้พบพระอาจารย์ที่อยู่ในถ้ำนั้น ก็ให้ขอผงวิเศษที่มีอยู่ในถ้ำเอามาผสมทำพระพิมพ์ฯ เป็นเรื่องของบุญกุศลที่ได้ชักจูงให้ทั้ง2ท่านมาพบกัน ต่อมาอาจารย์ทวีก็ได้เป็นประธานในการก่อสร้างพระอุโบสถ วิหารเป็นที่ประดิษฐานพระรูปหล่อสมเด็จหลวงปู่ทวดและรอยพระพุทธบาทจำลอง ไว้ที่วัดสันติคิรีศรีบรมธาตุแห่งนี้

.....ความจริงเรื่องราวมีรายละเอียดความมหัศจรรย์มากกว่านี้ แต่ผมขอย่อให้ทราบแบบกระชับ เรื่องของอาจารย์ทวีก็ยังมีช่วงที่ไปตามคำบัญชาของหลวงปู่ทวด เพื่อไปหาทราย7สี ซึ่งก็ได้พบจริงๆตามคำหลวงปู่ทวดในนิมิต อีกท่านหนึ่งซึ่งก็ได้พบถ้ำละว้า และได้ผงวิเศษไปคือ หลวงพ่อสมภพ วัดสาลีโข ซึ่งมาตามคำของหลวงปู่เผือก

.....ขอกราบครูบาอาจารย์ทุกๆท่าน ที่ได้กล่าวอ้างถึง เพื่อเป็นการเทอดเกียรติคุณ จึงได้นำมาเผยแพร่ในที่นี้ ผิดพลาดประการใด กราบขอขมาต่อครูบาอาจารย์ทุกๆท่าน

.....ก็ขอจบเรื่อง"ผงดินวิเศษถ้ำละว้า"ไว้แค่นี้นะครับ ไม่ทราบว่ามีใครมาอ่านหรือเปล่า เนื้อหาก็อ้างอิงมาจากหนังสือพิธีพระราชทานเพลิงศพหลวงพ่อเล็ก และปิดด้วย"พระเปิดโลก" เนื้อดินถ้ำละว้า มีความสุขสมหวังทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      106
  18. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ำละว้าๆๆ มาแล้วๆ เข้าใจที่มาแล้วครับพี่ หึๆๆ ได้เวลาออกหาของดีของผมแล้ว

19. Teeyaigod

ส่วนเหรียญนี้ แท้ ๆ สวยบาดใจผม จิง ๆ กิ๊บมากกก เสือเผ่น 17 บล๊อกเอ.......!!! ยืมภาพ มาให้ดูกันครับ :cool::cool::cool: ถือเป็นเหรียญ รุ่นที่ผมชอบ สุด ในบรรดาเหรียญหลวงปู่สุด

20. เปิดโลก

......ใช่เลยครับ แท้แน่นอน สภาพกริบๆ เหมาะกับคุณน้องตี๋ใหญ่มาก บุกไม่ถอยไปเลยครับ ยอดเยี่ยมแท้