หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....เมื่อวานนี้ เจอศิษย์รวมยุค ทั้งยุคกลาง กลางเก่ากลางใหม่ ยุคใหม่(ฟังเหมือนเยอะ จริงๆแล้ว3คนเอง) นั่งคุยกันอยู่ที่แผงพระ เซียนใหญ่ในมหาชัย พอพูดถึงหลวงปู่วัดกาหลง ก็บอก ท่านเก่งจริงๆ ประสบการณ์โดนกันมา รอดกันมาทั้งนั้น
    .....ที่แผงนี้มีคนเล่าว่า วันนั้นมีตำรวจมานั่งคุย บอกเล่าเรื่องไปตามจับคนร้าย วิ่งไล่ยิงคนร้าย ยิงมันไม่เป็นอะไรเลย ไล่จับมันก็สู้ จนสุดท้ายจับได้ ถามคนร้ายว่ามีอะไรดี ดูในคอ มีเหรียญเสือเผ่นปี17เหรียญเดียว
    .....อีกเรื่องหนึ่งฟังจากลูกศิษย์ เค้าเล่าว่ามีคนนิมนต์หลวงปู่ไปงานทำบุญบ้าน ตอนเสร็จพิธีมีคนมาขอเหรียญ หลวงปู่ก็แจกจนหมดย่าม ไม่พอแจก ลูกศิษย์ค้นดูในย่ามก็ไม่มีจริงๆ เห็นแต่ช้อน,ถ้วย หลวงปู่ก็เลยบอกให้เอาองุ่นมาพวงหนึ่ง ใส่ลงไปย่ามพอหยิบออกมา กลายเป็นพระ เอาไปแจกคนได้(โดยส่วนตัวผมยังเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง) คนได้ฟังมายืนยันว่าคนเล่าเจอกับตัวเอง (หากท่านใดอยู่ในเหตุการณ์หรือทราบข้อเท็จจริงรบกวนบอกกล่าวด้วยนะครับ)

2. เปิดโลก

.....ว่างๆ เลยมาเล่าต่อครับ เมื่อวานได้ฟังมาอีกเรื่อง ลูกศิษย์หลวงปู่ ลูกสาวแกอายุไม่กี่ขวบเอง ร้องไห้ไม่หยุด ทำอย่างไรก็ไม่หยุดร้อง เลยมาหาหลวงปู่ หลวงปู่ทำตระกรุดไม้ไผ่ดอกเล็กๆพันด้ายสายสิญ บอกให้เอาไปผูกข้อมือเด็ก แล้วจะเลิกร้องไห้เอง พอเอาไปผูกข้อมือเด็ก เงียบ เลิกร้องไห้เลย ตัวพ่อบอกตั้งแต่นั้น เลี้ยงง่ายอีกต่างหาก

3. เปิดโลก

เรื่องพระเครื่องยุคแรกๆของหลวงปู่
    .....ตอนหลวงปู่มรณะภาพแล้ว อาจารย์พยนต์ขึ้นเป็นเจ้าอาวาสแทน ท่านก็เปิดวัตถุมงคลที่มีอยู่ทั้งหมด และก็พบพระสมเด็จยุคปี2480กว่าอยู่ในโอ่งด้วย ในปี2526
    .....ประมาณปี10กว่า ญาติผมได้พระสมเด็จยุคปี2480กว่า มาองค์หนึ่งจากมือหลวงปู่ ขนาดเล็กกว่าสมเด็จรุ่น1มาก(ผมไม่มีกล้องเลยไม่ได้ถ่ายภาพมา) เนื้อสวย มวลสารท่านรวบรวมมานาน จากอาจารย์ท่านบ้าง(หลวงปู่รุ่ง,หลวงปู่เหล็ง,หลวงพ่อคง) ทำเองบ้าง บางคนบอกท่านได้ผงวัดระฆังมาด้วย ด้านหลังเป็นรอยนิ้วมือหลวงปู่กดๆทั่วไปหมด ญาตผมบอกว่าตอนนั้นเห็นมีแต่สมเด็จแตกหักแทบทั้งนั้นเลย องค์ที่ได้มาหลวงปู่เลือกให้
    .....พระสมเด็จแตกหัก ต่อมาก็เอามาผสมกับมวลสารใหม่สร้างเป็นสมเด็จรุ่น1 หลังรูปเหมือน องค์ของญาติผมสวยมาก(ไม่ได้ถ่ายภาพมาเหมือนเดิม มีแต่ภาพเก่า)

ไฟล์ที่แนบมา:

4. เปิดโลก

.....ทุกวันนี้ผมยังไม่รู้ที่มา ว่ายันต์ตระกร้อเริ่มต้นมาอย่างไร ตอนหลวงปู่อยู่ก็ไม่เคยถาม เห็นแต่วิวัฒนาการบนหลังลูกศิษย์ เพราะเห็นยันต์ตระกร้อยุคแรกๆ ยอดตระกร้อเป็นรูปเหลี่ยมๆ(ไม่ทราบว่ายันต์อะไร) ต่อมาค่อยๆเปลี่ยนแปลงจนเป็นแบบมาตรฐาน ในยุคเหรียญรุ่นเสือเผ่น ปี2517 ซึ่งถ้าจะเอาแบบเต็มก็ต้องดูที่หลังภาพขนาดบูชา หรือในผ้ายันต์
    .....ลูกศิษย์ยุคกลางคนหนึ่ง เคยเล่าให้ผมฟังว่าตอนพิธีไหว้ครู เค้าเป็นคนถือตำรายันต์ตระกร้อ ซึ่งเค้าเห็น เป็นรูปยันต์ตระกร้อมีหัวพญานาค ขดตัวเป็นรูปตระกร้อ แต่ไม่มีใครยืนยันในเรื่องนี้ แล้วก็มีกล่าวอ้างถึงข้อเขียนของคุณภราดร รัตนกุล ซึ่งได้สอบถามหลวงปู่ถึงเรื่องยันต์ตระกร้อดีอย่างไร(จำไม่ได้ ขอกลับไปอ่านก่อนครับ)

5. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเล่าเรื่องหลวงพ่อบ้างครับ พ่อของผมไปกราบท่านตอนช่วงปลายอายุ หลวงพ่อนอนป่วยอยู่ พ่อผมก็เข้าไปกราบ หลวงพ่อก็ไม่ได้พูดอะไรมาก หยิบสายสิญจน์ เอามาคลึงๆด้วยมือข้างเดียวให้เป็นก้อนกลม อยู่สักแป๊บ แล้วก็ส่งให้พ่อผม พ่อผมรับมาแล้วก็ใส่กระเป๋าเสื้อ แล้วก็ลากลับ พอกลับมาบ้านเอาสายสิญจน์มาดู พ่อบอกว่าสายสิญจน์นั้น กลมแน่นมากแกะไม่ออก พ่อบอกว่าก็น่าแปลกเพราะท่านคลึงๆอยู่ไม่นานไม่น่าจะแข็งได้ อันนี้รับรองเป็นเรื่องจริงพ่อผมก็ยังอยู่ แต่สายสิญจน์นั้นหายไปซะแล้ว เก็บไปเก็บมาจนหาย555 เสียดายสุดๆ อืมผมขอถามคุณเปิดโลกหน่อยครับ
    เห็นเอาเรื่องสมเด็จรุ่นแรกมาโพส สมเด็จรุ่นแรกสีอะไรครับ ผมเคยไปที่ตู้วัตถุมงคลวัด(นานแล้ว) มีสมเด็จสีดำๆเทาๆดูกระดำกระด่าง พระที่ดูแลตู้บอกเป็นสมเด็จยุคต้นของหลวงพ่อตอนนั้นองค์ละ1000 ใช่อันนี้เปล่าครับที่คุณพูดถึง

6. เปิดโลก

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณดอกรัก
    .....ฟังคุณดอกรักเล่าเรื่องสายสิญจ์ ผมนึกขึ้นได้ ผมก็เคยได้ยินเรื่องแบบนี้มาตั้งนานแล้ว บางคนบอกว่าได้รับมาแข็งเป็นหินเลย
    .....จริงๆผมก็รู้ไม่มากเลยครับ สมเด็จรุ่นแรกที่ด้านหลังเป็นรูปเหมือน สีขาวมอๆ ส่วนสีดำๆเทาๆน่าจะเป็นสมเด็จยุค2480กว่า เพราะได้ยินว่ายุคนั้นทำไว้หลายพิมพ์ หลายเนื้อ ต้องขอโทษด้วยครับที่ให้ความชัดเจนไม่ได้ ผมก็ยัง งงๆ หลวงปู่เคยให้พิมพ์วัดพลับองค์เล็กๆผมมา เนื้อคล้ายของแท้มาก
    .....อย่างไร ต้องขอรบกวนคุณดอกรัก เข้ามาให้ความรู้และประสบการณ์อีกนะครับ ขอบคุณมากครับ

7. เปิดโลก

.....ในหนังสือของวัดกาหลง จัดทำโดยอาจารย์พยนต์(หลังหลวงปู่มรณภาพ) เรียบเรียงเขียนโดยคุณภราดร รัตนกุล มีข้อความตอนหนึ่งว่า คุณภราดรได้ถามถึงยันต์ตระกร้อดีอย่างไร หลวงปู่บอกว่า "ตระกร้อเป็นศิลปสวยงาม คงทน แข็งแรง เตะมันเท่าไร มันก็ยังเหมือนเดิม คนเราก็เหมือนกันต้องรู้จักอดทน"
    .....หลวงปู่ใช้เวลาประดิษฐ์ คิดค้นวาดแบบ เขียนยันต์อยู่นาน จนในที่สุดมาเป็นยันต์ตระกร้ออันเกรียงไกร
    .....หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส ยังชื่นชมในยันต์ตระกร้อนี้ ต้องมีภูมิความรู้ คาถาอาคมขลัง ถึงจะเขียนยันต์นี้ได้

8. เปิดโลก

.....ผมต้องขอออกตัวอีกครั้ง ว่าผมไม่ใช่นักเล่นมืออาชีพ ไม่ได้ซื้อเพื่อขายพระ ผมสนใจพระเครื่องมาตั้งแต่เด็กก็จริง เป็นแค่ชั่วระยะเดียว แล้วก็เลิกหาสะสม จนมาเมื่อไม่กี่ปีมานี้ถึงกลับมาสนใจอีกครั้ง แต่ก็เป็นเพียงเพลินๆ
    .....การที่เข้ามาเขียนเล่าเรื่องต่างๆ เพราะรักและเคารพหลวงปู่ ไม่ได้คิดโอ้อวดอะไร แต่ตัวผมเองไม่ค่อยได้เจอประสบการณ์อะไร จึงต้องจำคำบอกเล่าของคนอื่นๆที่เค้าได้ประสบมา มาถ่ายทอดต่ออีกทีหนึ่ง ขอให้ท่านที่ได้เข้ามาอ่านลองพิจารณา ว่าเจตนาของผู้เล่าทุกคนต้องการสื่อเพื่อผลประโยชน์ใดๆหรือไม่ครับ
    .....อยากเห็นทุกท่านเข้ามาพูดคุย เสนอแนะ แบบพี่น้อง เล่าเรื่องต่างๆเพื่อเทอดเกียรติคุณของหลวงปู่ครับ

9. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    รบกวนพี่ๆเพื่อนที่ครับ ผมขอครามรู้ เรื่องเครื่องลางของหลวงพ่อที่เป็นลูกตะกร้อถักชุปรัก บนตัวลูกตะกร้อจะมีลายอักขระ เต็มไปหมด นั้น ไม่ทราบว่าเป็นของหลวงพ่อสุด รึเปล่าครับ พอจะมีรูปถ่ายของจริงมาให้ชมด้วยนะครับ

10. เปิดโลก

.....เรื่องลูกตระกร้อ สมัยหลวงปู่ยังอยู่ ผมก็ไม่เคยเห็นจากลูกศิษย์คนไหนเลย ไม่มีใครพูดถึง ถ้าจะมีก็ต้องเป็นศิษย์ยุคแรกๆเลย ซึ่งทำแจกศิษย์ภายใน แต่หลังจากหลวงปู่มรณภาพ ก็เห็นมีการพูดถึงกันอยู่เหมือนกัน ไม่แน่ใจทำภายหลังหรือเปล่า แต่ไม่เห็นลูกศิษย์ถามหากันเลย
    .....ถ้ามีโอกาสจะลองสอบถามศิษย์ยุคแรกๆ ดูอีกที เหลืออยู่ไม่กี่คนแล้วแถวบ้านผม ความจำก็ดีๆกันทั้งนั้น

11. เปิดโลก

.....วันนี้มีลูกค้าผมคนหนึ่ง มาเล่าให้ฟังว่าอาจารย์ของเค้า ซึ่งเป็นลูกศิษย์ฆราวาสได้รับสืบทอดครอบครูสักยันต์ตระกร้อ เคยเล่าให้เค้าฟังว่า มีแม่ค้าไปขายของที่งานวัด แล้วเอากระดาษหนังสือที่มีรูปยันต์ตระกร้อปูขายของ มีเด็กมาเล่นประทัด โยนเข้ามาด้านทุกดอก ไม่มีอันไหนดังเลย

ขนาดไฟล์:
      351.2 KB
      เปิดดู:
      208
  12. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับผม เพราะผมสงสัยมาสักพักแล้วครับ เพราะเมื่ก่อนตอนเด็กๆเคยตามอ่านประวัติและเครื่องลางของท่าน แต่ไม่เคยเห็นลงเรื่องราวของเครื่องลางที่เป็น ตะกร้อหวายถักเลย จนมาช่วงหลังๆนี่แหละครับ เพิ่งจะมาได้ยินเลย สงสัยว่าตกลงท่านที่ทำไว้หรือเปล่า ขอบคุณครับ

13. เปิดโลก

เหรียญเสือหมอบ ปี2519
    .....สร้างต่อจากรุ่นเสือเผ่นปี17 รุ่นนี้น่าจะหนักไปทางเมตตา แคล้วคลาดคงกระพัน ประสบการณ์เรื่องเหนียว รุ่นนี้ก็เจอกันมาเยอะ สมัยก่อนก็ไม่ได้แบ่งพิมพ์อะไร มาสมัยนี้แบ่งเป็นพิมพ์ๆ นิยมพิมพ์สังฆาฏิแลบ(เห็นเค้าว่าจะมีขีดจากสังฆาฏิมาชนแขนด้านซ้าย)
    .....วันก่อนเจอศิษย์หลวงปู่คนหนึ่ง ผมก็ถามเรื่องไต๋เรือที่ผมเคยเล่าไปครั้งก่อน เค้าบอกว่าจริง มีอยู่ครั้งหนึ่ง เค้าก็อยู่ด้วยไปมีเรื่องกับลูกศิษย์ทางเพชรบุรี ตอนหนึ่งทางนั้นเอาดาบฟันมา ไต๋เรือเอาแขนรับ เอามีดจ้วงแทงกลับไป สู้กันสักพัก ทางนั้นวิ่งหนีไป ไม่เป็นอะไรกันเลย เหนียวกันทั้งหมด ไต๋เรือคนนี้เคยถูกลอบยิงหลายครั้ง ก็ไม่เคยเป็นอะไรเลย

14. ปลาทูน่า

ปลาทูน่า สมาชิกใหม่

21 กรกฎาคม 2011
    เมื่อไม่นานได้มีโอกาสไปกราบหลวงปู่ที่วัดกาหลง สงสัยน่ะค่ะ ทำไม่องค์พระต้องใส่แว่นตาดำด้วยอ่ะค๊ะ....ใครรู้รบกวนบอกด้วยนะค๊ะ

15. เปิดโลก

.....เรื่องรูปเหมือนหลวงปู่ใส่แว่นตา ผมลองถามคนอื่นๆ เค้าก็ไม่รู้เหมือนกัน เพราะตอนหลังๆไม่ค่อยได้ไปที่วัดกัน แต่สักประมาณเกือบปีแล้ว ผมไปที่วัดก็เห็น ยังถามพระในวิหารว่าหลวงปู่ใส่แว่นด้วยหรือ พระท่านบอกว่า ลูกศิษย์เอามาใส่ให้ รู้แค่นี้ครับ
    .....ผมผนวกอีกเรื่องครับ หลวงพ่อปู่วัดโกรกกราก สมุทรสาคร ท่านใส่แว่นเพราะสมัยก่อนนานแล้วเกิดตาแดงระบาด มีคนไปเอาน้ำมนต์ในโบสถ์มาล้างตาแล้วหายกัน ก็เลยเอาทองมาปิดที่ตาองค์หลวงพ่อปู่ มากๆเข้าทางวัดก็เลยเอาแว่นมาใส่ให้ท่าน หลายคนเลยเปลี่ยนเป็นซื้อแว่นมาถวายท่านแทน
    .....กรณีรูปเหมือนหลวงปู่สุด อาจมาจากเหตุอธิฐานขอแล้ว สำเร็จก็ได้(ความเห็นส่วนตัว)

16. เปิดโลก

เหรียญธนาคารศรีนคร
    .....เหรียญนี้ไม่รู้ทำไมช่วงนี้ถึงเพิ่งมาหากัน รุ่นนี้คุณวิรุฬ เตชะไพบูลย์ได้ขออนุญาตหลวงปู่จัดสร้างเพื่อจะนำไปแจกพนักงาน โดยมอบให้หลวงปู่ปลุกเสกตั้งแต่ประมาณปี21-22จนถึงหลวงปู่มรณภาพ ถึงเอาออกมา คุณวิรุฬเลยมอบให้ทางวัดทั้งหมด
    .....คงเป็นเพราะรุ่นนี้จัดสร้างด้วยเจตนาดี ไม่มีพุทธพาณิชย์เข้ามาเกี่ยวข้อง เหรียญดังรุ่นอื่นก็ปลอมเฉียบ เลยหันมาเล่นรุ่นนี้หรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2011
  17. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญธนาคารศรีนคร
    ผมว่าออกแบบสวยดีนะครับ

18. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    วันนี้เพิ่งได้ หลวงปู่ ปี 17 มาครับ สภาพสึก พุทธคุณไม่สึก คริ คริ

19. เปิดโลก

.....ดีใจด้วยครับ ได้เนื้ออะไรมาครับ แต่ยังไงพุทธคุณเหมือนกันอยู่ดี ต่อไปขอให้ได้เหรียญบวชต่อนะครับ ไม่สึก

20. เปิดโลก

เหรียญเสือคู่ เสือจำศีล
    .....เหรียญชุดนี้สร้างพร้อมกัน ถัดจากเหรียญเสือหมอบ และในช่วงนี้มีการจัดสร้างกันหลายรุ่นจากคณะลูกศิษย์ ศูนย์พระเครื่อง นิตยสารพระเครื่อง ทั้งที่ขออนุญาตและไม่ขออนุญาต ต้องตรวจสอบกันดีหน่อย รุ่นนี้ตอนเช่าจากวัดตอกโค๊ดตัว"อุ" แต่เห็นมีตอกโค๊ดอื่นน่าจะออกที่วัดอื่น
    .....ทีแรกผมเข้าใจว่าเหรียญชุดนี้ ดีทางด้านค้าขายอย่างเดียว ปรากฏว่าเหรียญพิมพ์เสือคู่ไปมีประสบการณ์ด้านคงกระพันเด่นมาก สรุปโดยรวมเหรียญหลวงปู่มีคงกระพันทุกรุ่น