หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

รอซักครู่ใหญ่ ๆ ครับ เดี๋ยวมีพี่ ๆ หลายท่านมาช่วยตอบ เพราะมีลูกศิษย์สายตรงของหลวงปู่ฯ อยู่หลายท่านครับ

2. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ครับ
    ยินดีกับน้องด้วยที่ได้รับรางวัล เพราะรางวัลจากหวยนี้ต้องคนมีโชคจริงๆครับแต่ถ้าลองอธิฐานแล้วได้แสดงว่าปฏิหาริย์มีจริง อย่าลืมแบ่งเงินรางวัลที่ได้ส่วนหนึ่งไปทำบุญบ้างน่ะ ครับที่ไหนก็ได้ ที่หยอดตู้ ค่าภัตรหาร หรือค่าน้ำ ค่าไฟ ก็ได้ ครับสร้างกุศลไว้ ไม่ต้องเอาชาติหน้า หรอกครับ ดูที่ชาตินี้เราลำบากยากแล้งแค้น เพียงใดมันส่งผลจากชาติที่แล้ว แหล่ะ ครับ
    คุณดอกรัก เป็นงานสืบชะตาเป็นพิธีทางเหนือ ครับ เป็นงานครบรอบวันเกิด ครูบาอินทร ครับมีพระเถระมาร่วมงานเป็นจำนวนมากๆ และชาวต่างชาติ(มาเลเซีย)เหมารถบัสมาสามคันรถเพื่อมางานนี้โดยเฉพาะ มองเห็นศรัทธาของเขาที่มีต่อพระพุทธศาสนาแล้วคนไทยอย่างเราก็อาย ครับ แต่งานนี้คนไทยก็มีไม่น้อย ครับเรียกได้ว่าแน่ๆไปหมด โรงทานอาหารการกิน ก็เพียบเรียกได้ว่ากินกันจนอิ่มแล้วอิ่มอีก
    -หลังจากให้ส่องยกพวงก็มาเริ่มส่องเป็นองค์กันดีกว่า จะเอาพระกรุก่อน หรือเอาพระเกจิอาจารย์สร้างก่อนดี
    หลวงปู่ทวดองค์นี้คล้องมานานบล๊อคสายอากาศ
    หลวงปู่ทวด ปี2497นี่แหละ

พระผงของขวัญ ปากน้ำรุ่น๑
    พระกำแพง กรุกำแพงเพชร
    พระเนื้อชิน กรุเขาสมอแครง

แถมด้วยโบร์ชัวร์ครูบาอินทร เหรียญรุ่นแรก นำเอาเหล็กไหล ผ้าจีวร เส้นเกศา ติดที่เหรียญ ด้วย ชาวมาเลเซีย บูชาไปคนล่ะหลายสิบองค์

มีประสบการณ์มากมาย ครับ​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      147 KB
      เปิดดู:
      600
      ขนาดไฟล์:
      203.8 KB
      เปิดดู:
      554
      ขนาดไฟล์:
      125.1 KB
      เปิดดู:
      530
      ขนาดไฟล์:
      117.4 KB
      เปิดดู:
      539
      ขนาดไฟล์:
      240.6 KB
      เปิดดู:
      534
      ขนาดไฟล์:
      227.6 KB
      เปิดดู:
      564
      ขนาดไฟล์:
      247.7 KB
      เปิดดู:
      597
      ขนาดไฟล์:
      126.5 KB
      เปิดดู:
      518
      ขนาดไฟล์:
      142.9 KB
      เปิดดู:
      525
      ขนาดไฟล์:
      137.7 KB
      เปิดดู:
      521
  3. denchai_l

เมืองลำพูน ผมเคยไปทำงานอยู่หลายเดือน ตอนมีเวลาว่างผมจะไปดูแลหลวงปู่ครูบาคำ วัดศรีดอนตัน ตอนนั้นท่านก็อาพาธหนัก พอผมย้ายกลับมาทำงานที่ กทม. ก็ทราบข่าวว่าท่านมรณภาพแล้ว แล้วก็ไปปฏิบัติธรรมกับหลวงปู่ครูบาอินตา วัดวังทอง มีเวลาก็ไปนอนที่วัด ช่วงหลัง ๆ มาอยู่ กทม. มาทราบข่าวว่าหลวงพี่สัญชัย พระลูกศิษย์หลวงปู่ฯ ท่านมรณภาพ ก็น่าใจหายเพราะท่านเป็นพระหนุ่มที่สติปัญญาดีมาก ๆ พอจากนั้นอีกไม่นาน หลวงปู่ฯ ท่านก็มรณภาพ

ลำพูน เป็นเมืองที่น่าอยู่ เพราะไม่วุ่นวาย เป็นเมืองผ่าน ต้องตั้งใจแวะจริง ๆ ถึงได้นอนลำพูน เพราะคนส่วนมาก ร้อยละ 99 จะขับรถเลยไปนอนที่เชียงใหม่กันหมด เพราะ 2 จังหวัดห่างกันแต่ 20 กว่ากิโลเมตรเอง

อ.ลี้ เที่ยวอยู่หลายเดือน ไปถึงผาเกิ้ง มองจากทะเลสาบดอยเต่า จะเห็นพระธาตุเด่นสง่า คิดถึงบรรยากาศเก่า ๆ แล้วน่าประทับใจครับ

วัดของหลวงปู่ครูบาวงศ์ ผมไปช่วยงานบุญมาหลายรอบ เจดีย์ใหญ่และสวยงามมาก เมืองลี้เป็นเมืองปิด เพราะไม่ได้เป็นทางผ่าน ต้องตั้งใจไปจริง ๆ หลายปีผ่านไปยังจำได้ตลอดครับ

ผมขออนุญาตนำภาพสวย ๆ เจดีย์ศรีเวียงชัย มาให้เพื่อน ๆ สมาชิกชมความงามและความยิ่งใหญ่ครับ ถ่ายไว้หลายปีแล้วครับ ไปเมื่อปีที่แล้วก็ยังสวยแบบนี้เหมือนเดิม ไปเปลี่ยนแปลง

4. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นรูปเก่าของคุณพ่อมาฝาก ภาพ รัชกาลที่5 กับสมเด็จพุฒจารย์โต

ขนาดไฟล์:
      38.1 KB
      เปิดดู:
      68
  5. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกๆท่านครับ

-คุณทอมครับ เรื่องเหรียญปี21คงต้องรอคุณไพศาลล่ะครับ แต่ถ้ามีเวลาจะออกหาข้อมูลมาให้ครับ เท่าที่จำได้ออกทีแรก ยันต์ด้านหลังจะดูแข็งๆหน่อย ต่อมาถึงเห็นเป็นยันต์ดูมีส่วนโค้งสวยงาม ได้มาหลายครั้งมีหลายเหรียญ แต่ไม่เคยเอามาสังเกตุเลย แจกเพื่อนๆญาติๆไปเกือบหมด เหลือไว้ปี21เหรียญนึง ปี23เหรียญนึง เพิ่งมารู้ตอนหลังเค้ามีแยกพิมพ์ออกไปอีก อืม..ผมมันศิษย์สายเบี้ยวล่ะครับ

-คุณเด่นชัยครับ สะสมบุญอยู่ตลอดเลย นี่ถ้าประสานร้อนเย็นกับคุณอัสนี หนทางนิพพานแค่เอื้อมเลยนะเนี่ย ยินดีและขออนุโมทนาด้วยครับ สาธุ

-คุณอัสนีครับ โอ้โห..จัดหนักๆอย่างนี้เลยหรือครับ หน้าจอแทบล้มเลย เป็นวาสนาของเจ้าของและพวกกระผมที่ได้อนิสงค์เป็นบุญตาจริงๆ โอ๊ย!ยังไม่หายเมื่อยเลย อืม..หนักจริงๆ เที่ยวหน้าจัดมาหนักกว่านี้ ต้องค่อยๆชม เพราะเป็นโรคหัวใจครับ

-หลานชัยฯครับ อาได้รับหนังสือไตรรัตน์เรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากครับ เห็นแล้วชอบมาก ส่งมาเงียบๆเลยนะครับ พรุ่งนี้เช้าอาให้น้องชายไปส่งเหรียญสีหบรรลือพิมพ์ใหญ่ไปให้ ยันต์เยอะดี ศึกษาให้ถึงแก่นนะ ตอนออกแบบเหรียญทุกอย่างเป็นปริศนาธรรม มีความหมายทั้งหมด ลองค้นคว้าดูนะครับ

-ท่านนายกฯครับ สายตรงแจ้งมาว่าเพิ่งจะส่งให้วันนี้ พรุ่งนี้คงมาถึง มะรืนนี้ผมก็ส่งให้ช่วงเช้า ใกล้แล้วครับผมตื่นเต้นแทนท่านนายกฯเลย หวังว่าคงสมใจนะครับ เป็นตะกรุดสุดยอดอีกดอกหนึ่งแน่นอน แหล่งที่มาชัดเจน หลังๆมานี่เริ่มรู้จักตะกรุดรุ่นนี้กันมากขึ้น ความจริงยังมีตะกรุดอีกดอกหนึ่งยาวแค่1นิ้ว แต่ไม่มีจารนอกพิสูจน์ไม่ได้ว่าเป็นลายมือใคร เป็นของแท้แน่นอน แต่สายตรงไม่ได้เอามา ไม่ชัดเจน ตะกรุดหลวงปู่มีหลายแบบหลายขนาดเลยหรือนี่ คิดไปคิดมารอ2นิ้วจารนอกจารในดีกว่า หรือคิดอีกที พอแล้วดีที่สุด5555

.....วันนี้เป็นวันครบรอบคล้ายวันมรณภาพหลวงปู่ดู่ ขอกราบในคุณความดี คำสอน และได้ปกป้องพวกเราผู้เคารพรักในองค์หลวงปู่ กราบ กราบ กราบ

6. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    สวัสดีทุกๆท่านครับ
    วันนี้อลังการงานสร้างทุกท่านเลยครับผม ได้นั่งชมแล้วอิ่มใจมากๆเลยครับ วันนี้ได้ชมทั้งภาพถ่าย ลายมือ และยังมีพระเครื่อง เครื่องราง และคำสอน บรรยากาศการไปทำบุญของพี่อัสนีอีกด้วย สุดยอดเลยครับผม ขอบคุณทุกท่านเลยครับผม

7. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สุขใจยามเช้า ทุกๆท่านครับ

.....ไปเตร็ดเตร่ตามเวป จะหาเหรียญหลวงปู่สุด บังเอิญไปสะดุดตาเหรียญหลวงพ่อแช่มวัดตาก้อง เกิดแว๊บทันที เลยนำมาให้ชมกันครับ

.....ขออนุญาตเจ้าของภาพ อูกระทุ่มแบน ด้วยครับ

8. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

-พี่อัสนีมาแบบ หนักๆ กะเอากันให้กระอักไปเลย โดยเฉพาะหลวงพ่อทวด นี่เป็นอะไรที่สุดๆจริง 2497 โอว์ ทุกองค์มาแบบหายากเลยนะครับพี่

แถมตบท้าน ซะจนหน้าผมหันด้วยวัตถุมงคลครูบาอินทร ซะอีกด้วย ยอดมากครับพี่ ประสบการณ์แบบนี้ของจริง ว่าแต่พี่อัสนีเจอประสบการณ์กับเหรียญครูบาอินทรบ้างไหมครับ

-สวัสดีครับคุณเด่นชัย ลำพูนนี่ผมเองก็มีโอกาสไปครั้หนึ่ง(ติดรถเขาไป555) ก็ได้ไปกราบหลวงปู่ครูบาชัยฯ เหมือนกัน และไปที่มหาเจดีย์ฯมาครับ สวยงามมากแต่ร้อนมากเช่นกัน ไปทำบุญหล่อพระองค์สุดท้ายในเจดีย์มาด้วย นานแล้วครับ ปีกว่าแล้วมั้ง ลำพูนเป็นเมืองที่ผมชอบมาก

-สวัสดีน้อง สกอร์น้องหรั่ง คุณทอม ด้วยครับ

-สวัสดีครับพี่เปิดโลก ขอบคุณมากครับพี่ ผมตื่นเต้นมาก แต่พยายามระงับไว้

9. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพึ่งมีโอกาสได้แวะวัดกาหลง เมื่อไม่กี่วันนี้.....แม้จะไม่มีต้นไม้ในวัดมากนัก แต่รู้สึกร่มเย็น สะอาดตา ผมอยู่ในวิหารหลวงพ่อแดง มีความรู้สึกไม่อยากออกมาเลยครับ...วัดกาหลง สะอาดสะอ้านเป็นระเบียบเรียบร้อยมาก คุณลุงและพี่ๆในวิหารก็ใจดีมากๆ....
    ผมได้บูชาเหรียญหยดน้ำ ปี2522 ,ตะกรุดยันต์ตะกร้อ(แบบแขวนคอ)ซึ่งบรรจุอัฐิหลวงปู่สุด และตะกร้อถัก...พี่ๆท่านใดพอจะทราบมั้ยครับว่าในตะกร้อถักที่ให้บูชาในวิหารมีมวลสารหรือสิ่งใดบรรจุอยู่บ้างครับ....ผมแว่วๆคุณลุง(น่าจะเป็นไวยาวัจกร)บอกว่ามีอะไรบ้าง แต่ผมจำไม่ได้ครับ ช่วงนั้นง่วงๆเบลอๆเพราะอดนอน มิใช่ขาดความเชื่อมั่นนะครับ เผื่อมีคนถามผมจะได้ตอบถูกครับ เพื่อเป็นการเชิดชูหลวงปู่สุด และวัดกาหลงอีกทางหนึ่ง.....ขอบพระคุณมากครับ:cool::cool:

10. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคร๊าบบคุณอาๆและพี่ๆทุกๆคน..
    ...กะว่าจะส่งเงียบๆแล้วเชียว อิอิ โดนคุณอาเปิดโลกจับได้จนได้ เป็นความตั้งใจจริงๆครับคุณอา อย่าได้คิดมากเพราะผมตั้งใจซื้อมา 2 ชุด(เห็นแล้วคิดถึงเลยเพราะเดินร้านหนังสือมาก็หลายที่ก็ไม่เคยเห็น) ฝากคุณอาเพื่อเป็นการระลึกถึงอยู่แล้วครับผมต่างหากที่ต้องเป็นฝ่ายเกรงใจคุณอาที่เคยแบ่งปันอะไรหลายอย่างให้กันนะครับ...
    ...บอกคุณพ่อให้แบ่งเงินไปทำบุญแล้วครับคุณอาอัสนี ความเชื่อส่วนบุคคล ก็ไม่น่าเชื่อจริงๆ เพราะซื้อก็ไม่เคยเห็นถูกซักกะที แต่คุณพ่อซื้อ ขำขำ น่ะครับ ไม่กี่สิบ กลายเป็นเรื่องราวสนทนาของคนในบ้านกันยกใหญ่เลย 555+ ภาพจัดหนักของคุณอาอย่างนี้ต้องศึกษาๆๆ กันอีกแล้วววว...
    ...ขอบคุณครับพี่เด่นชัยสำหรับรูปกรอบพระสวยงามตาจัง คิดอยู่หลายเหรียญว่าจะนำไปเข้ากรอบแต่ยังไม่ได้เอาไปซักที เห็นกรอบของพี่เลย เตะตาซะจนปูดน่ะครับ ภาพเจดีย์สวยงามมากเลยขอบคุณครับที่นำมาให้พวกเราทุกคนได้ร่วมอนุโมทนาบุญครับ...
    ...ภาพน่าจะเก่ามากเลยครับพี่สกอร์ ฝากขอบคุณ คุณพ่อด้วยครับที่นำมาให้พวกเราชมกัน จะเป็นเหมือนที่บ้านผมมั๊ยน้า... ตอนนี้เลยเป็นเรื่องที่สนทนากับคนในบ้านไปเลย มีเรื่องโน้น เรื่องนี่ ผมก็จะนำมาเล่ามาโม้ให้คนในบ้านฟังน่ะครับ คนในบ้านช่วงนี้เลยบ้าตามผมกันไปใหญ่
    ...มาช่วยกันศึกษาเลยพี่ Rang พวกคุณอาๆและพี่ๆเค้ายังมีอีกเยอะ นี่แค่น้ำจิ้มนะนี่ อิอิ
    ...ชักสงสัยแล้วซิว่าพี่นายกผมไปไหน สงสัยเจอ จัดหนักของคุณอาอัสนี กำลังไปหากระบวนท่าตั้งรับอยูแน่ๆเลย ลองมาตามกันดูครับว่าพี่ดอกรักของผมจะงัดไม้ตามไหนออกมา ฮ่า ฮา ฮา...
    ...สวัสดีครับพี่ Tomsignal เดี๊ยวคุณอาเปิดโลกต้องไปถามชาวสมาคมแผงพระก่อน ระหว่างรอคุณอาไพศาล ยังงัยถ้ามีใครมีข้อมูลบอกกล่าวกันได้นะครับ
    ปล.วันนี้ผมขอ กราบเพื่อเป็นการระลึกถึงวันครบรอบคล้ายวันมรณภาพหลวงปู่ดู่ ครับ คำสอนของท่าน(จากที่ผมศึกษา) จะนำไปเพื่อเผยเเผ่และปฏิบัติใช้ต่อไปครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2012
  11. อัสนี

สวัสดีทุกท่าน ครับ
    -น้องชัยขอบคุณมากครับ สำหรับของขวัญ แฟนโทรมาบอกไปรับให้แล้วแต่ยังไม่ได้เปิด ก็เลยยังไม่รู้ว่าเป็นอะไร คุณพระคุ้มครองทุกท่านน่ะ ครับ เพราะรู้สึกว่าทุกสิ่งที่ครูบาอาจารย์พูดมาเริ่มเป็น จริงแล้ว เช่น ที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านพูดไว้ว่า ต่อไป ไทยจะป็นมหาอำนาจทางน้ำมันที่ใหญ่ที่สุดในโลก ตอนนี้ก็เริ่มจะเป็นจริงขึ้นมาแล้ว ตามข่าวนี้เลย ครับที่เพื่อนโพส์มา
    เร่งสำรวจทุ่งกุลาฯ 3 จุด คาดมีบ่อน้ำมัน

นายอำเภอชุมพลบุรี จ.สุรินทร์ เผย เอกชนเร่งสำรวจพื้นที่ทุ่งกุลาร้องไห้ ที่คาดว่าจะมีน้ำมัน 3 จุด ใน จ.บุรีรัมย์ 2 จุด และ จ.สุรินทร์ อีก 1 จุด ระบุ หากพบและไม่กระทบกับสิ่งแวดล้อม ก็จะดำเนินการขุดเจาะในอีก 6 เดือนข้างหน้า

วันที่ 18 ม.ค. 55 นายนครินทร์ กองทุน นายอำเภอชุมพลบุรี จ.สุรินทร์ กล่าวถึงการเจาะสำรวจปิโตรเลียมบนบกในเขตอำเภอชุมพลบุรี ว่า ตามที่บริษัท ซ่านซี เหยียนฉาง ปิโตรเลี่ยม 1905 (กรุ๊ป) จำกัด ได้รับสัมปทานทำการสำรวจพื้นที่ในการขุดเจาะน้ำมัน ซึ่งจากการสำรวจในเบื้องต้น คาดว่าน่าจะมีบ่อน้ำมันอยู่ในเขตทุ่งกุลาร้องไห้ 3 จุด คือ 1. ในเขตตำบลหนองขมาร อำเภอคูเมือง จังหวัดบุรีรัมย์ 2. บ้านหนองสรวง ตำบลสระบัว อำเภอแคนดง จังหวัดบุรีรัมย์ และจุดที่ 3 บ้านโคกกลาง ตำบลชุมพลบุรี จังหวัดสุรินทร์ ซึ่งในขณะนี้ยังไม่มีการขุดเจาะบ่อน้ำมัน และยังไม่พบน้ำมันในเขตอำเภอชุมพลบุรีแต่อย่างใด ซึ่งอยู่ในขั้นตอนของการประเมินผลกระทบสิ่งแวดล้อม

นายอำเภอชุมพลบุรี กล่าวต่อว่า บริษัท ซ่านซีฯ ได้ว่าจ้างให้ บริษัททอพ-คลาส คอนซัลแทนท์ จำกัด ดำเนินการศึกษาผลกระทบสิ่งแวดล้อมเท่านั้น ทั้งนี้ภายหลังเปิดรับฟังความคิดเห็นจากประชาชน หากไม่มีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมแล้วจึงจะดำเนินการขุดเจาะได้ แต่จะพบบ่อน้ำมันในพื้นที่หรือไม่น่าจะทราบผลหลังจากการขุดเจาะอีกประมาณ 6 เดือนข้างหน้า

นายอำเภอชุมพลบุรี จ.สุรินทร์ กล่าวด้วยว่า จากกระแสข่าวการพบบ่อน้ำมันในพื้นที่อำเภอชุมพลบุรีทำให้ได้รับความสนใจจาก ประชาชนอย่างมาก ชาวบ้านในพื้นที่ต่างรู้สึกตื่นเต้นและดีใจหากขุดเจาะพบบ่อน้ำมันจริง เชื่อว่าจะเกิดผลดีต่อทั้งประชาชนในพื้นที่และประเทศไทย ที่จะมีแหล่งน้ำมันใช้เองในประเทศสามารถลดปริมาณการนำเข้าน้ำมันจากต่างประเทศเป็นจำนวนมากและส่งผลดีต่อระบบเศรษฐกิจ.

โดย: ทีมข่าวภูมิภาค

18 มกราคม 2555, 11:04 น.<!-- google_ad_section_end -->
    ขอบคุณ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->joyguang1<!-- google_ad_section_end --> มากๆที่นำขาวมาบอกเพื่อนๆ

คุณเดชชัย ยินดีด้วยเป็นนักแสวงบุญเหมือนกัน อย่างไรก็ช่วยกันทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้คงอยู่ต่อไป อีกนานเท่านาน กระผมไปงานบุญทางเหนือได้รู้สิ่งที่เราไม่รู้มาอีกเยอะ ครับ บางเรื่องก็เล่าหน้าเวปไม่ได้ แต่สิ่งที่สำคัญคือเราท่าน ต้องเร่งสร้างบุญ กุศล เพื่อเป็นเกราะป้องกันภยันอันตราย สิ่งต่างๆที่จะเกิดขึ้นน่ะครับ ทำทั้ง ทาน ศีล ภาวนา เอาให้ครบน่ะครับ จะได้เป็นฐานใหญ่แห่งบุญ ครับ
    -ขออภัยที่ทำให้หลายๆท่านหัวใจจะวาย อย่างไรแล้วก็ค่อยๆเลื่อนเม้าท์ ดูก็ได้จะได้ไม่ตกอกตกใจ ของแท้ของเทียม ดูที่เนื้อองค์พระก็รู้แล้วครับ ไม่ต้องดูอะไรมาก สิ่งที่เพิ่มมาก็คือพลังพุทธคุณ ถ้าท่านใดปฏิบัติจิตได้ให้อธิฐานและขอครับ ว่าถ้า จริงขอให้องค์พระแสดงปฏิหาริย์ให้เห็นได้ประจักษ์เป็นบุญแก่ลูกหลานด้วยเทอญ เท่านี้ แต่ล่ะท่านก็จะพบพลัง พุทธคุณ อันบริสุทธิ์หาอื่นใดเปรียบเปรยได้ ครับ
    -เท่าที่รู้มา มีคนเคยถามว่า "ทำไมพระต้องแสดงฤทธิ์ให้คนเห็นด้วย เห็นว่าผิดวินัยไม่ใช่หรือ" พระท่านตอบว่า "การที่แสดงอิทธิ์ฤทธิ์หรือการแสดงปฏิหาริย์นั้นพระท่านนั้นบอกหรือปล่าวว่าจะแสดงอย่างโน้น อย่างนี้ให้ดู ถ้าบอกถือว่าเป็นการอวดอุตริ ผิดเต็มๆ แต่ถ้าไม่ได้บอกแต่เกิดขึ้นเอง ก็อีกเรื่องหนึ่ง บางครั้งคนเรา นั้นมีหลายประเภท บางคนก็หัวอ่อน บางคนก็หัวแข็ง ดื้อรั้น ไม่เชื่ออะไรง่ายๆ พระสงฆ์ตัวแทนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เมื่อปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานจิตนิ่งไม่รู้ร้อนรู้หนาวเฉยกับทุกสิ่งที่เกิดขึ้น เมื่อถึงจุดจุด หนึ่ง สิ่งที่ได้ตามมาคือ ญาณ ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น ทิพย์จักษุญาณ (ตาทิพย์รู้เห็นได้ในสิ่งที่ตาเนื้อมองไม่เห็น) ปุพเพนิวาสานุสสติญาณ(การระลึกชาติได้) จุตูปปาตญาณ(รู้คนและสัตว์ที่ตายแล้วเดิมมาจากไหน) เจโตปริยญาณ(สามารถรู้วาระจิตใจท่านอื่นได้พอเห็นปุ๊บก็รู้ว่าคิดอะไรในใจ) เนี่ยพอฝึกแล้ว มันมาเองไม่ต้องไปใฝ่รู้หรอก ใครที่เคยฝึกมาแต่ชาติปางก่อนก็ได้เร็ว ใครไม่เคยฝึกก็ได้ช้า เหมือนเกิดมาพึ่งหัดเดินน่ะต้องมี ล้ม ลุก คลุก คลาน เหมือนกัน นี่แหละมันเป็นพลังอิทธิฤทธิ์ ที่จะปราบคนพยศ ให้รู้ว่าพุทธศาสนา ของจริง มีพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์เป็นของจริง เข้าถึงได้ทุกคน ไม่เลือกชั้นวรรณะ ยากดีมีจน เพียงแค่ทำตามพระพุทธองค์สั่งสอน เท่านั้นอย่าไปนอกลู่นอกทาง มันจะหลงได้แค่เปลือก ไม่ถึงแก่น ภาวนาไปแค่คำว่าพุท-โธ นี่แหละ เมื่อได้แล้วจะแตกกิ่งก้านสาขาไปหลายอย่าง เมื่อเรียนรู้ได้แล้ว ก็ปล่อยวางเสีย เพราะมันไม่ใช่ทางนิพพาน ทางนิพพานคือ ไม่ยึด ไม่ติดอะไรทั้ง นั้น ปล่อยหมด เห็นหมด ทั้งความทุกข์ก็ประเดี๋ยว สุขก็ประเดี๋ยว ทุกอย่างเป็นไปตามกฏไตรลักษณ์หมด คือ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป มันอยู่อย่างนี้ตลอดทั้งวันและคืน จำไว้น่ะ พยายามปลดปล่อยไอ้ตัว ราคะ โทสะ โมหะ นี้ให้ได้ มันคือตัวกิเลส ที่เกาะกุมชีวิตเรามานาน เป็นธรรมดาที่เราผูกพันธ์กันมากับมันตั้งแต่เกิด การที่เราจะสลัดมันออกไป ก็ยากเย็นเต็มที แต่ก็ยังสลัดมันทิ้งไปได้ไม่ใช่หรือ ฉะนั้นก็ค่อยๆทำไปค่อยๆแซะไป เดียวมันก็หลุดออกเอง"
    -วันนี้เกรินธรรมะพอประมาณเดียวจะเบื่อกันเสียก่อนมาส่องวัตถุมงคลกันดีกว่าส่องไปก็ภาวนา หายใจเข้า พุท หายใจออก โธ ทำไปด้วยเป็นสมาธิปฏิบัติไปในตัว ครับ
    หลวงพ่อเงินกรุวัดคลองเตย

เจ้าคุณนรรัตน
    พระแผงกรุนาดูน อายุ1,300ปี
    พระนางพญา พิษณุโลก กรุวัดนางพญา​

ขนาดไฟล์:
      129 KB
      เปิดดู:
      467
      ขนาดไฟล์:
      140.9 KB
      เปิดดู:
      531
      ขนาดไฟล์:
      134 KB
      เปิดดู:
      445
      ขนาดไฟล์:
      110.3 KB
      เปิดดู:
      459
      ขนาดไฟล์:
      122.5 KB
      เปิดดู:
      530
  12. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากได้เหรียญหลวงปู่สุดไว้บูชาบ้างแต่ผมยังไม่มีข้อมูลเลยไม่กล้าเช่ากลัวโดนของปลอมพี่ๆท่านไหนพอมีข้อมูลรบกวนบอกผมบ้างนะครับ ขอคุณครับ

13. denchai_l

คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->tomsignal<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5595185", true); </SCRIPT> ครับ หากสะดวกไปเช่าบูชาที่วัด ได้เลยครับ ของแท้ทันหลวงปู่ฯ ปลุกเสกยังมีอีกเยอะครับ ตามกำลังทรัพย์ มีตั้งแต่ราคา 300.- (พระผงพิมพ์ปิดตา ปี 2526) ถึงราคา 1,000,000.- (เหรียญรุ่นแรกเนื้อทองคำ เลี่ยมกรอบทองคำ) ครับ

14. ekarad

ขอบคุณครับ ผมอยากได้เหรียญ ปี21 และ ปี23 ครับ ส่วน 17 ก็อยากได้ครับแต่สู้ราคาไม่ไหวครับ :'(

15. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

เสือเผ่นปี 21 ตอนนั้นผมไปดูเหลือ 2 เหรียญ น่าเก็บดีนะครับ
    เก็บรุ่นไหนก็ได้ผมว่า แต่ขอให้ทันหลวงพ่อสุดก็พอแล้วและต้องแท้ด้วยครับ จากความคิดของผม
    เหมือนพระหลวงพ่อพรหม หลวงพ่อปานวัดบางนมโค เมื่อก่อนไม่มีใครสนใจเด๋วนี้ตามหากันให้วุ่น ทุกอย่างอยู่ที่ศรัทธาต่อครูบาอาจารย์ ทำอะไรก็ขึ้นครับ

16. denchai_l

ผมเพิ่งไปเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา เหรียญเสาร์ 5 ปี 2521 ทำบุญ 2,500.- และเหรียญเสาร์ 5 ปี 2523 ทำบุญ 2,000.- ครับ

17. อัสนี

อย่างคุณเดชชัยว่าไปที่วัดเลยทันหลวงพ่อ อย่างปี2526รุ่นหยดน้ำ ยังราคา ห้าร้อย ของแท้ๆไม่ต้องไปกลัวของปลอม และยังมีอีกหลายรุ่นที่ทันหลวงพ่อ ครับ

18. ekarad

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำครับ

19. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

-สวัสดีครับคุณชอบเปอร์ เรื่องตะกร้อถัก ผมเห็นใครโพสไว้น้า น่าจะเป็น น้องเจมส์ กระมังเพราะเป็นคนเปิดประเด็นตะกร้อขึ้นมา ว่าข้างในมี เทียนชัย และอะไรอีกไม่แน่ใจ ขี้ธูปบูชา หรือเปล่า? นะ ถ้ายังไงน้องเจมส์มาตอบหน่อย(หายไปนะน้องเจมส์สงสัยฝึกหนัก) หรือลองย้อนไปดูหน้าแรกๆสิครับ คุณชอปเปอร์

-น้องชัยครับ ไม่ได้หายไปไหน ละครเรื่องหนึ่งมีพระเอกได้คนเดียวครับ ตอนนี้พี่อัสนีเป็นพระเอก ผมขอเป็นพระรองของน้องได้ไหม(ชื่อเพลง555)
    ผมกำลังหากระบวนท่ามาตอบโต้แน่นอนครับ แต่ตอนนี้เจอ กรุวัดเงิน / หันข้างเล็ก / นาดูน / นางพญา เข้าไปถึงกับมึน
    ต้องพลิกตำรามาโจมตีพี่อัสนีแบบกองโจรซะแหล่ว

-ขอบคุณข้อคิดธรรมะดีๆจากพี่อัสนีครับ ได้ความกระจ่าง และน้อมในธรรม บางทีการได้เห็นแนวคิด แบบอย่างของพี่ๆ นี่ผมก็เอาไปขบคิดได้อะไรดีๆมากนะครับ

-จริงๆคืนนี้จะนอนแล้วแต่ลืมเช็คเมลเลยต้องเปิดคอมเข้ามา เลยลองแวะมาดูกระทู้สักหน่อยว่า พี่ๆน้องๆทำอะไรกันมั่ง แล้วก็ได้รับข่าวดีจากพี่ชายในกระทู้ ขอบคุณมากจริงๆ สักวันผมคงได้ตอบแทนพี่อย่างสาสม เอ๊ย ! เหมาะสม ฟันธง คอนเฟิร์ม กระโดดยัน!

20. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

...ขอบคุณมากครับผม...:cool::cool: