หลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง เพชรบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lekpluto, 17 พฤษภาคม 2010.

1. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006

ขอบคุณอ.เล็กครับ...ในสมัยแรกๆๆนั้นเสียดายไม่ค่อยได้เก็บของท่านไว้มากเท่าไร...มีเพียงเล็กๆน้อยๆเท่านั้นครับ...องค์นี้ผมได้มา7-8ปีเห็นจะได้ขอแบ่งมากจากพี่ท่านหนึ่งครับ...ส่วนจำนวนการสร้างถ้าผมจำไม่ผิด19ครับอันนี้ไม่ขอยืนยัน...มีอยู่ครั้งหนึ่งได้ไปหาหลวงพ่อท่านจำได้ว่ามีคนเอาพระพิมนี้ถ่ายรูปใบใหญ่พอดูเข้ากรอบวางไว้ที่ท่านออกมาพบญาติโยม...ผมว่าจะถามท่านแต่ท่านคนมาหามากเลยลาท่านกลับบ้านดีกว่าครับ...ฝากอ.เล็กถามท่านหมู่เอกเป็นความรู้ก็ขอบคุณมากครับ

2. เยาวราช

โดยส่วนมากผมชอบพระเนื้อผงของท่านครับนี่เป็นอีกหนึ่งองค์ที่ติดตัวประจำครับ

สมเด็จ 9ชั้น ปี2519 เนื้อว่านผสมชานหมากและแร่พรหมชะแง้ สร้างจำนวน 1000 องค์ ไปกราบองค์นี้หลวงปู่เมตตานำทองคำเปลวมาแปะไว้ที่หน้าองค์พระให้พร้อมจารด้านหลังพระให้ใครเคยเห็นรอยจารของท่านคงจะคุ้นตาเป็นอย่างดีครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

3. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    องค์นี้ไม่ใช่ของปี ๒๕๑๙ เพราะผิดพิมพ์ครับ น่าจะมีการแกะพิมพ์ใหม่ และมีการสร้างทีหลัง จากข้อมูลที่ได้รับจากหมู่เอก พระเนื้อชานหมากพิมพ์ต่าง ๆ มีการสร้างจริง แต่ไม่มีในทำเนียบรุ่นของทางวัด วัตถุประสงค์ในการสร้างไม่ชัดเจน นี่รวมไปถึงพิมพ์ขี่เสือด้วยนะครับ มีคนมาออกให้ทำบุญองค์ละ ๑,๐๐๐ บาท ในงานวันเกิดของหลวงพ่อในปี พ.ศ.๒๕๔๗ จำนวนการสร้างมากกว่า ๑๙ องค์แน่ แต่จำนวนเป็นร้อยขึ้นไปแน่นอน ตอนนี้หมู่เอกกำลังไปค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ครับ ได้เรื่องเมื่อไร จะมาแจ้งให้ทราบ

ในทัศนะส่วนตัวนะครับ ถ้าผมไม่ได้รับกับมือของหลวงพ่อล่ะก็ ผมไม่กล้านำมาขึ้นคอหรอกครับ เพราะอะไรที่ไม่อยู่ในทำเนียบ หรืออยู่ในกรอบ เล่นยากครับ ในกรณีของคุณเยาวราช ถือว่าได้มากับมือหลวงพ่อ อย่างนี้ชัวร์ครับ

4. ศิลป์พระ9

ศิลป์พระ9 Active Member สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ่ายมาใหม่ให้เห็นชัดๆๆครับ พี่เล็ก ........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2010
  5. เยาวราช

ขอบคุณครับอ.เล็กสำหรับข้อมูล....พระองค์นี้ได้เคยถามหลวงปู่ท่าน...ท่านก็ตอบว่าปี19อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจครับอ.เล็ก...เพราะท่านว่าไว้เช่นนั้นจริงๆ...มีอยู่องค์หนึ่งได้มาตอนที่ผมไปหาหลวงปู่ท่าน...มีช่วงหนึ่งพอไม่มีคนหลวงปู่ท่านก็เอาพระ9ชั้นปี19มาให้ท่านบอกเก็บไว้ให้ดีผมก็ถามว่าพระพิมนี้ดีอย่างไรครับหลวงปู่...ท่านตอบมาแต่ผมจำไม่ได้แล้วครับ...แล้วจะนำภาพมาให้ชมครับผม....

ส่วนขี่เสือผมก็ไม่รู้จริงๆๆครับแบ่งพี่ท่านนั้นมาก็ไม่ได้คิดอะไรเห็นรอยจารจำลายมือท่านได้ก็เช่ามาคิดเท่านั้น...ส่วนจะสร้างกี่องค์นั้นผมก็ไม่ได้สงสัยอะไรพี่เขา....ฝากอ.เล็กหาข้อมูลเพื่อด้วยนะครับ..ขอบคุณหลายๆๆครับ

6. lekpluto

ผมได้รับคำตอบจากหมู่เอก อย่างละเอียดแล้วครับ ขอก็อปปี้มาให้อ่านทั้งหมดก่อน แล้วผมค่อยสรุปทีหลังนะครับ

มาให้คำเฉลย ช่วงดึกๆ ครับ !!!! ก่อนอื่นหมู่เอกต้องขอออกตัวล้อฟรีก่อนว่า " วัตถุมงคลทุกรุ่นทุกพิมพ์ทางวัดได้ทำลายบล็อคทิ้ง
    หมดแล้วครับ
    ( ปัจจุบันเก็บอยู่ในห้องวัตถุมงคลของทางวัด รอการทำเป็นพิพิธภัณฑ์ ไว้ศึกษา ) "

ทีนี้วกมาเข้าเรื่องวัตถุมงคลที่เป็นเคลือบแคลงสงสัยกันครับ คือ
    1.สมเด็จ 9 ชั้น พ.ศ.2519
    2.สมเด็จเนื้อผง พิมพ์ขี่เสือ ( องค์ที่โพสต์ มาให้ชม )

สมเด็จ 9 ชั้น พ.ศ.2519 ( องค์ที่โพสต์มาให้ชมนี้ แท้ครับ !!! - หมายถึงองค์ของคุณเยาวราช ที่ผมบอกว่าผิดพิมพ์ -อ.เล็ก ) แต่ไม่ทราบว่าเจ้าขององค์พระเดิมได้ไปเคลือบน้ำยาอะไรไว้หรือ
    เปล่าครับ เนื่องจากการพิจารณาด้านหน้าองค์พระนั้น มีสีม่วงเข้ม แต่องค์พระด้านหลังกลับกลายเป็นสีออกส้มๆ
    ความจริงแล้ว
    องค์พระน่าจะเป็นสีกลมกลืนกันทั้งองค์น่ะครับ ( สงสัยส่วนตัวครับ ) เนื่องจากองค์พระเป็นบล็อคที่ ลพ.อุ้น ท่านได้แกะขึ้นมาเอง
    จากหินลับมีดสมัยก่อน ทำให้องค์พระมีลักษณะไม่สวยงามเหมือนแกะบล็อคจากโรงงานครับ มีบิดเบี้ยวบ้างตามแบบฉบับงาน
    แฮนด์เมด ซึ่งรุ่นนี้มีให้เห็นไม่ผ่านตามากนักครับ ซึ่งส่วนใหญ่ถ้าผิวเดิมๆ แล้วจะเป็นแบบลักษณะสีปูนแห้ง ( ออกส้มๆ ครับ )
    ซึ่งรุ่นนี้เท่าที่หมู่เอกผ่านตามาแล้ว จะมีทั้งลักษณะที่เป็นเนื้อผงล้วน ( สีออกขาวหม่นๆ ) เข้าใจว่าน่าจะสร้างจากผงพุทธคุณเก่าๆ
    ( เนื้อผงคล้ายๆกับสมเด็จเหม็น ) และเนื้อออกสีน้ำตาลๆ ด้านหลังองค์พระเรียบไม่มียันต์ ( ยังไม่ปรากฏว่าสมเด็จ 9 ชั้น นี้ด้านหลัง

มีรอยยันต์ปั๊มนะครับ )

7. lekpluto

องค์นี้สภาพเดิมๆ ได้มาตอนปี 47 ลพ.เมตตาจารอักขระยันต์ด้านหลังให้เพิ่มเติมครับ (องค์นี้เป็นของหมู่เอกครับ)

8. lekpluto

เป็นสมเด็จ 9 ชั้น อีก 1 พิมพ์ที่หาดูยากมากครับ !!! นั่นคือเนื้อผงพุทธคุณล้วนครับ !!!
    เนื้อแบบนี้แทบจะไม่มีให้ได้เห็นครับ !!!! ทราบแต่เพียงว่าสร้างน้อยครับ !!! หมู่เอกโชคดีตอนไปซักจีวรให้ ลพ.เมื่อตอนปี 47
    ออกจากห้องน้ำ เพื่อไปเอากระโถนที่ ลพ.บ้วนน้ำหมากไปเททิ้ง ท่านเรียก " ไอ้เสือ กูให้พระองค์หนึ่ง " ก็เลยเก็บไว้ยาวเลยครับ
    ไม่ได้เอาออกมาให้ชม พอดีเกิดการแลกเปลี่ยนข้อมูลความรู้ที่วัดตาลกง เกี่ยวกับสมเด็จ 9 ชั้น ก็เลยบอกไปว่าหมู่เอกก็มีอยู่องค์
    หนึ่งเนื้อขาว

ทีแรกๆ ก็ไม่มีใครเชื่อครับ เลยวิ่งแจ้นกลับบ้านไปนำองค์พระมาให้ชม หลายๆท่านที่วัดเลยถึงบางอ้ออ ครับ !!! ( เข้าใจว่าไม่มี เนื่องจากไม่เคยเห็น ) หมู่เอกเลยต้องขอบอกเล่าเกี่ยวกับสร้างพระพิมพ์ต่างๆ ของทางวัดให้ทุกๆ ท่านได้ทราบครับ ว่า....

ลพ.อุ้น นั้นท่านเป็นพระสงฆ์ ที่นิยมชมชอบการเล่นแร่แปรธาตุ และสร้างพระผงพิมพ์ต่างๆ ครับ บางพิมพ์ท่านสร้างเพียงไม่ถึง 30 องค์ แล้วก็แจก ทำให้ไม่เป็นที่เล่นหาเป็นสากลครับ !!! เนื่องจากคนเก่าๆ แถววัดที่อายุ 80 อัพ เล่าให้ฟัง ถึงเห็นตอนที่ท่าน
    นั่งแกะพิมพ์พระ แล้วก็แจกในภายหลังครับ จำนวนมีน้อยและเกือบทั้งหมดเป็นพระเนื้อผง ด้วยอายุ และการเก็บรักษาทำให้ตกถึงพวกเรารุ่นหลังนั้นน้อยเต็มที ก็เลยไม่มีการเล่นหาเป็นสากล แต่ในพื้นที่ก็ยังนิยมเก็บกันครับ !!!

ลูกศิษย์หลายๆ ท่านหากเห็นพิมพ์ทรงแปลกๆ แล้วไม่แน่ใจ ก็ขอให้หลีกห่างไว้ก่อนดีกว่าครับบ จะได้ไม่เจ็บตัว [​IMG] เนื่องจากปัจจุบันนี้มีพิมพ์ทรงแปลกๆ ที่ทางวัดและ ลพ.อุ้น ไม่ได้ดำเนินการจัดสร้างออกมามากมายครับ

ฝากไว้สักเล็กน้อยเกี่ยวกับสมเด็จ 9 ชั้น ลพ.อุ้น ครับ สำหรับลูกศิษย์หลายๆท่านที่ยังไม่ประสบพบเจอองค์จริง หากจะเช่าบูชาแล้ว ก็ขอให้ระมัดระวังตัวไว้สักหน่อยครับ !!! หากซี้ซั้วไม่ดูตาม้าตาเรือ ขึ้นชกแบบไม่ศึกษาทิศทางมวยให้ดีก่อน อาจโดนต่อยน๊อค
    ตั้งแต่ยกแรกนะครับ !!! เนื่องจากรุ่นนี้ไม่ค่อยมีออกมาผ่านตามากนัก ทำให้หลายๆท่านอาจจะพลาดได้ครับ

จบเรื่องสมเด็จ 9 ชั้น ครับ !!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2010
  9. lekpluto

ต่อไปเป็น พระผงพิมพ์สมเด็จขี่เสือครับ ที่ลูกศิษย์ท่านหนึ่งแจ้งตามที่ได้รับข่าวว่า ลพ.สร้างเพียง 19 องค์ วันนี้หมู่เอกเลยถ่ายภาพวัตถุมงคลแบบที่คุณพี่มีมาให้ชมจำนวนหนึ่งครับ 1 องค์อยุ่ที่คุณพี่ !!! อีก 10 องค์ อยู่ที่หมู่เอก ฉะนั้น ก็เหลืออีก 8 องค์ ซึ่งเป็นไปไม่ได้ครับ เนื่องจากประมาณเม.ย. หมู่เอกก็ยกให้พรรคพวกไปอีกเกือบ 30 องค์ ครับ พระรุ่นนี้ลูกศิษย์ท่านหนึ่ง
    เป็นคนดำริสร้าง บอกว่าสร้าง 1000 องค์ ตอนหลังบานปลายมีการตอกเลขบ้าง ไม่ตอกบ้าง !!!! มีการให้บูชาองค์ละ 1000 บาท กำหนดรับพระ วันเกิด ลพ. 9 มี.ค.48 ไปๆมาๆ ทยอยออกมาอีกไม่รุ้เท่าไรเลยเกิดปัญหาครับ รุ่นนี้ทางวัดไม่มีส่วนรุ้เห็นใดๆทั้งสิ้นครับ ถามว่า ลพ.ปลุกเสกหรือป่าว บอกได้เลยครับ ว่า
    " ปลุกเสกแน่นอนครับ "
    หมู่เอกก็มีกับเขา 1 องค์ ( จองไว้ )
    แหะๆๆ ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้เห็นว่าทำบุญกับ ลพ.อุ้น ก็เลยศรัทธาทำบุญไป 1 องค์

องค์ของหมู่เอกด้านหลังมีแผ่นทองเหลือง ตอกโค๊ดตัว อ แล้วก็รันหมายเลขครับ !!!! แต่พอตอนหลังไงไม่รันหว่า !!!

ข้อสังเกตขั้นต้นนะครับ !!! สมเด็จขี่เสือปี 30 ลพ.องค์จะใหญ่ครับ โดยมีขนาดฐานองค์พระกว้างประมาณ 3 ซม. สูงประมาณ 3.8 ซม. เสือเล็กปี 30 ฐานกว้างประมาณ 2 ซม. สูงประมาณ 3 ซม

ส่วนเสือเนื้อผงองค์ที่เป็นที่เคลือบแคลงสงสัยนี้ ฐานกว้างประมาณ 2.7 ซม สูงประมาณ 3.5 ซม.ครับ

ทางที่ดีหากต้องการสะสมเล่นหาทั่วไป ก็ควรห่างพิมพ์นี้ไว้ครับ หากแต่ถ้าศรัทธาส่วนตัวว่า ลพ.เสกแล้ว ก็แล้วกันไปครับ

ศรัทธาห้ามกันไม่ได้ครับ หมู่เอกแสดงความคิดเห็นส่วนตัวให้ฟังครับ ทีนี้ก็แล้วแต่พี่น้องล่ะครับบ ว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อไป

ขอแสดงความนับถือ
    หมู่เอก

10. lekpluto

ครับ ผมเองก็เพิ่งสะสมพระเครื่องของหลวงปู่ภายหลัง มีความรู้จากการศึกษาในหนังสือรวบรวมวัตถุมงคล เท่านั้น นอกเหนือจากนั้น ไม่รู้ครับ เมื่อไม่รู้ก็ไม่กล้าเล่น แต่ในฐานะที่เป็นสื่อกลางในการเขียนเรื่องราวของหลวงพ่ออุ้น เมื่อมีคำถามที่ผมไม่รู้ และพอจะหาความรู้จากผู้ที่รู้ได้ ผมก็ต้องดำเนินการให้ ผิดพลาดประการใด ผมขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวครับ

11. เยาวราช

รับทราบข้อมูลของอ.เล็กครับผม...เดี๋ยวผมนำรูปมาเทียบให้ชมครับ

12. เยาวราช

จากที่อ.เล็กได้อธิบายเอาไว้...ซึ่งเข้าใจได้ว่าพระพิมขี่เสือที่ผมนำมานั้นเป็นแบบเดียวกับที่อ.เล็กมาลงสร้าง1000องค์นั้น...ขอบอกนะครับว่าคนละพิมกันเลย...พิมที่อ.เล็กท่านว่าสร้างปี48ประมาณพันองค์อันนี้ผมจำได้แต่ออกมาอีกเท่าไรผมก็ไม่เคยตามอีกเลย...ที่นี้มาดูรูปที่ผมนำมาเทียบนะครับ...ส่วนใครจะบอกพิมเดียวกันก็แล้วแต่แล้วครับผม...องค์ขี่เสือนั้นผมได้มาก่อนพิมที่บอกสร้างพันองค์นั้นประมาณ2-3ปีเห็นจะได้..แต่จะสร้าง19องค์นั้นหรือไม่ผมก็ไม่รู้พี่ที่บอกผมจะโกหกผมทำไม...เพราะผมขอแบ่งเขาเองเขาไม่ได้มาเสนอขายผมแต่อย่างใด...ผมเห็นรอยจารด้านหลังเพราะจำลายมือท่านได้ผมก็นิมนต์ครับแล้วเขาค่อยเล่าให้ผมฟังตามหลัง....และที่สำคัญไม่แพงด้วยครับถ้าจำไม่ผิดนิมนต์มา1500เท่านั้นครับ
    ...เทียบด้านหน้าก็คนละพิมแล้วครับ...ด้านหลังดูเนื้อก็ชัดเจน..ที่นี้ดูด้านข้างจบที่รอยตัดและความหนาของพระครับ....ทั้ง2องค์นั้นเป็นรอยตัดคนละประเภทนะครับ...ดูที่มุมขวาขององค์บนครับมีเกศาของท่านซึ่งไม่ค่อยได้พบในพิมเนื้อผงของท่านครับ...ขอชี้แจงในประเด็นนี้เพียงเท่านี้ครับ....ยังงัยขอขอบคุณข้อมูลของอ.เล็กด้วยครับ...ส่วนพระพิม9ชั้นขอผมหาพระก่อนหาไม่เจออีก2องค์ครับผมแล้วจะมาลงครับ

13. lekpluto

คนละเนื้อ คนละพิมพ์ คนละขนาด จริง ๆ ด้วยครับ ถ้าคุณเยาวราชได้มาก่อนหน้านั้น ๒ -๓ ปี ก็ต้องเพิ่มเติมว่า คนละรุ่น ส่วนจำนวนสร้างเท่าไร คงต้องรอผู้รู้เขามาวิสัชนาล่ะครับ ผมไม่รู้อะไรกับเขาหรอกครับ เขา (หมู่เอก) ว่ามาอย่างไร ผม (อ.เล็ก) ก็ว่าไปอย่างนั้น ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของผู้อ่านก็แล้วกันนะครับ

14. lekpluto

เอาองค์ชัด ๆ สวย ๆ ถ่ายด้านหน้า ด้านหลัง ให้ดูหน่อยครับ ผมจะถ่ายของผม ที่บูชามาจากทางวัดให้ดูในวันพรุ่งนี้ล่ะครับ

พระรุ่นนี้สร้างทั้งหมด ๓๐๐,๐๐๐ องค์ ครับ เป็นพิมพ์เล็กกะทัดรัด กว้าง ๑.๕ ซ.ม. สูง ๒.๕ ซ.ม. ออกวันที่ ๑๙ มกราคม ๒๕๔๕ แจกในงานผูกพัทธสีมาวัดตาลกงครับ อ้อ มีพิมพ์ปรกโพธิ์ พิมพ์เดียวเท่านั้น แต่มี ๒ เนื้อ เนื้อพิเศษ สร้าง ๓,๐๐๐ องค์ ที่สร้าง ๓ แสนองค์นั้น เป็นเนื้อผงรวมน่ะครับ - ข้อมูลจากหมู่เอกครับ

15. lekpluto

พระสมเด็จปรกโพธิ์ ผสมกระดูกนางยักษ์พันธุรัตน์ ปี ๒๕๔๕ หลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง แจกในงานปิดทองฝังลูกนิมิต ผมเพิ่งแบ่งบูชามาจากวัด องค์ละ ๑,๕๐๐ บาท สวยงาม เล็กกะทัดรัด ขนาดเท่ากับพระหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อาราธนาขึ้นคอเรียบร้อยแล้วครับ จึงนำภาพมาให้ทัศนากัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2010
  16. เยาวราช

มาต่อพระสมเด็จ9ชั้น...องค์นี้ได้มาตอนที่ผมไปหาหลวงปู่ท่าน...มีช่วงหนึ่งพอไม่มีคนเหลืออยู่แล้วเหลือแค่ผมคนเดียว...หลวงปู่ท่านก็เอาพระ9ชั้นปี19มาให้ท่านบอกเก็บไว้ให้ดีผมก็ถามว่าพระพิมนี้ดีอย่างไรครับหลวงปู่...ท่านตอบมาแต่ผมจำไม่ได้แล้วครับ...

17. lekpluto

ประสบการณ์สมเด็จขี่เสือเนื้อแร่ โดย คุณวิทย์ ปราจีนฯ<O:p</O:p
    สวัสดีครับหมู่เอก และลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน วันนี้มีเรื่องที่พบเห็นกับตา เกี่ยวกับหลวงปู่มาเล่าให้ฟังอีกหนึ่งเรื่องดังนี้ เมื่อประมาณ ๒ ปีที่แล้ว คุณวิรัตน์ และภรรยา (หมู่คงรู้จักเพราะเขาพูดถึงหมู่บ่อย ๆ) ชวนผมไปเลี้ยงเพลพระที่วัดตาลกง ผมก็ได้ชวนเตี่ยผมไปเป็นเพื่อน (เตี่ยผมนับถือศาสนาคริสต์ครับ) เมื่อไปถึงวัด มีผู้ชายคนหนึ่งกำลังเล่าให้หลวงปู่ฟังว่า <O:p</O:p
    เมื่อวาน ตนโดนลอบยิง แต่ไม่เข้า ตำรวจเก็บปลอกกระสุนลูกซองในที่เกิดเหตุ ได้ตั้งหลายปลอก และให้หลวงปู่พรมน้ำมนต์ให้ ผม และเตี่ยก็นั่งฟังอยู่ พอผู้ชายคนนั้นลากลับ เตี่ยผมแกเดินตามไป แล้วบอกกับเขาว่า ไหนขอดูหน่อยว่า โดนยิงแล้วไม่เข้า มันมีจริงหรือ แล้วแกก็ขอเปิดเสื้อเขาดู ปรากฏว่า มีรอยช้ำเป็นจุด ๆ หลายจุดจริง ๆ ครับ ขากลับบ้าน ผมก็เลยแกล้งถามแกว่า เชื่อหรือยังว่า ยิงไม่เข้ามีจริง แกตอบว่า ถ้าเขาโดนยิงจริง มันก็คงมีจริงล่ะวะ...ลืมบอกไปผู้ชายคนนั้นแขวน สมเด็จขี่เสือเนื้อแร่...<O:p</O:p
    ปลุกเสกเสือจนกระโดดจากมือ ลงพื้นกระดาน จาก คุณใหม่ มหาชัย<O:p</O:p
    ผมมีเรื่องราวประทับใจเกี่ยวกับ หลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง ครับ คือว่า เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อประมาณปี ๔๖ - ๔๗ แล้วครับ ปีนั้นผมกับพี่สาว ได้ไปกราบหลวงพ่อ ตอนนั้นหลวงพ่อยังแข็งแรงอยู่ ผมได้เข้าไปกราบ แล้วให้ท่านลงกระหม่อมให้ ด้วยความเมตา ท่านถามว่า มาจากไหนกัน ผมก็ตอบท่านว่า ผมมาจากอ่างทองครับ มารถเมล์ ท่านก็มองหน้าผมด้วยด้วยใบหน้าที่เมตตา แล้วตอบว่า มาไกลนะ <O:p</O:p
    ครั้งนี้ที่ผมมาหาหลวงพ่ออุ้น ผมมีเสือที่เกะจากไม้มะขาม มาให้หลวงพ่อปลุกให้ด้วย ซึ่งผมแกะเองครับ แต่ไม่ค่อยเหมื่อนเสือเท่าไหร่ ผมได้ยื่นเสือตัวนั้นให้หลวงพ่อ หลวงพ่อถามว่าอะไร ผมบอกท่านว่าเสือครับ รบกวนหลวงพ่อปลุกให้ผมหน่อยครับ หลวงพ่อหัวเราะแกมยิ้ม เพราะมองมุมไหนไม่เห็นเหมือนเสือเลย แต่หลวงพ่อก็เมตตาปลุกให้ <O:p</O:p
    ท่านนั่งในท่าสมาธิ เสืออยู่ในมือท่าน ท่านนั่งหลับตา ประมาณ ๒ นาที ผมกับพี่สาวก็งงมากครับ เมื่อเสือที่อยู่ในมือหลวงพ่อนั้น กระโดดลงมาตกที่พื้นกระดาน ครั้งแรกผมก็หันไปมองหน้าพี่สาว แล้วคิดในใจว่า มันตกมาได้งัย แล้วผมก็เก็บเสือไปไว้ในมือของหลวงพ่อใหม่ ซึ่งตอนนั้นหลวงพ่อได้ลืมตาแล้ว แล้วหลวงพ่อก็ยิ้ม แล้วท่านก็ปลุกอีกครั้ง ทีนี้ผมจ้องที่มือหลวงพ่อเลยครับ พี่สาวก็จ้อง สัก ๑ นาทีเสือตัวนั้นก็กระโดดลงมาอีก โดยที่มือของหลวงพ่อไม่ได้ขยับเลย<O:p</O:p
    ทีนี้ผมก็มองหน้าพี่สาวอีกแล้วก็ยิ้ม แล้วก็สงสัยว่า เสือกระโดดลงมาได้ยังไง แล้วก็หยิบเสือตัวนั้นไปให้หลวงพ่ออีก หลวงพ่อลืมตาแล้วบอกกับผมว่า พอแล้ว แล้วหลวงพ่อก็หยิบเสือไป แล้วก็เป่า แล้วส่งคืนมาให้ผม ผมรู้สึกว่าหลวงพ่ออุ้นช่างเมตตาจริง แล้วผมก็รู้แล้วว่าของจริงเป็นยังไง แล้วผมก็กราบลาหลวงพ่อ นี่ละครับเรื่องราวประทับใจของผมที่มีต่อหลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง สุดยอดจริงครับ<O:p</O:p
    ฝันเห็นครูบาอาจารย์ ประสบการณ์จากคุณ Khonbangpong<O:p</O:p
    วันนี้ (๒๒ มีนาคม ๒๕๕๓) เมื่อช่วงเช้ามืดที่ผ่านมา ได้ฝันเห็นครูบาอาจารย์หลายท่าน ดังมีเรื่องราว ดังนี้ <O:p</O:p
    "ในฝัน ฝันว่าไปงานพุทธาภิเษกวัตถุมงคลอะไรสักอย่าง ที่ไหนไม่รู้เหมือนกัน ในฝันนั้นว่ามี หลวงปู่ทิม วัดพระขาว , หลวงพ่อรวย วัดตะโก , หลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว , หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน ฯลฯ มาร่วมนั่งปรกในพิธี เมื่อเสร็จพิธี หลวงปู่ทิม , หลวงพ่อเพิ่ม และ หลวงพ่อพูนเดินทางกลับจากพิธี ส่วน หลวงพ่อรวย วัดตะโก ฝันต่อว่า ท่านเดินทางมาเยี่ยม หลวงพ่ออุ้น ถึงที่วัดในช่วงเพล และ หลวงพ่อรวย ได้จับมือสนทนากับ หลวงพ่ออุ้น แบบเป็นสหธรรมิกกันอย่างสนิท ซึ่งทั้ง ๒ ท่านจับมือกัน และเสมือนว่าคุยกันทางจิต ซึ่งก็นานพอสมควร เมื่อเช้ามืดผมฝันแบบนี้แหละครับ และวันนี้เอง ๒๒ มีนาคม เป็นวันครบรอบวันมรณภาพ หลวงปู่ทิม วัดพระขาว ด้วย ซึ่งช่วงนี้ก่อนวันหวยออก จะฝันเห็นบ่อยมาก ปีนี้ท่านอายุ ๙๗ แล้ว ( ถ้ามีชีวิตอยู่ ) "<O:p</O:p
    ผมฝากความฝันผม ไปพิจารณากันเองนะครับ และเมื่อวานคืนเช้ามืดฝันเห็น หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน นั่งพายเรือมาบิณฑบาตรที่ลำคลองกับพระอีก ๒ รูป<O:p</O:p
    ฝันเห็นหลวงปู่ทิม วัดพระขาว ทีไร หวยออกเกี่ยวกับตัวเลขท่านทุกหน เอาไว้เดี๋ยวเล่าแบบส่วนตัวไปที่วัดเดี๋ยวเล่าสู่กันฟังแบบส่วนตัว ไม่กล้านำมาเผยแพร่กลัวจะว่างมงาย <O:p</O:p
    ฝากทะเบียนรถด้วย หลวงพ่อรวย วัดตะโก ๓๗๓๗ หลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว ๓๙๓๓ หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน ๒๐๐๒<O:p</O:p
    เลขท้าย ๒ ตัว งวดประจำวันที่ ๑ เมษายน ๒๕๕๓ เลขที่ออก ๒๒ ครับ (อ.เล็ก)<O:p</O:p
    ประสบการณ์สมเด็จ ๗ ชั้น จาก คุณมนัส<O:p</O:p
    อยากเล่าให้ฟังนิด ลูกชายผมเรียนมหาวิทยาลัย ปี ๑ ในช่วงปิดเทอม ไปช่วยแม่ขายเสื้อผ้าที่ ห้างเดอะแกรนด์ ตรงข้ามเดอะมอลล์ งามวงศ์วาน ทุกครั้งที่ไปเปิดร้านให้ก่อน เกือบเดือนไม่เคยมีลูกค้ามาประเดิมกับลูกชายเลย เมื่อวันก่อนผมจึงนำ สมเด็จ ๗ ชั้นบรรจุเกศา และจีวรของหลวงพ่อ ที่ได้มาให้แขวนบูชาพร้อมพระคาถา บอกลูกชายว่าเป็นของดี <O:p</O:p
    เมื่อคืนกลับมาเล่าบอก เหลือเชื่อจริง ๆ พอเปิดร้านมีคนมาซื้อของทันที ทั้งที่ก่อนหน้านี้ ไม่เคยมีลูกค้ามาประเดิมก่อนเลย เกือบเดือนที่มาช่วยขาย...เร็ววันนี้ก็คงพาลูกชายไปกราบหลวงพ่อด้วยครับ <O:p</O:p
    ประสบการณ์พระสมเด็จ ๗ ชั้น โดย หมู่เอก<O:p</O:p
    สืบเนื่องจากวันเสาร์ที่ ๙ มกราคม ๒๕๕๓ ที่ผ่านมา คุณแก่ว (คนบ้านนอกเขาใช้สรรพนามเรียกพระว่าคุณ-อ.เล็ก) พระลูกวัดตาลกง เดินคุยโทรศัพท์แบบเพลิดเพลินจำเริญใจ ต้นสายปลายทาง เป็นใครมิได้สอบถาม เห็นท่านเขิน ๆ เดินวนไปวนมาแถวตู้วัตถุมงคลอยู่สักพัก ก่อนเดินย้อนไปด้านหลัง บริเวณห้องน้ำบนกุฏิสงฆ์หลังใหม่ หายไปสักพักได้ยินเสียง..... <O:p</O:p
    โคร้มมม !!! ดังสนั่นหวั่นไหว ก้มหน้าชะโงกไปดูเห็นคุณแก่ว นอนคุดคู้อยู่ด้านล่าง เรียกไปทีแรกไม่ยอมตอบ (กำลังนั่งจุก) จะไม่ให้จุกได้ยังไงไหวล่ะครับ ความสูงตั้งประมาณ ๔ เมตร จากพื้น ซะขนาดนั้น นิ่งไปสักพัก ก่อนตอบให้ได้ยิน <O:p</O:p
    ผมไม่เป็นอะ ๆ ๆ ไร ฮู้ย ๆ ๆ (คำว่าผม พระท่านใช้เรียกตัวท่านแบบไม่เป็นทางการ) พอเดินขึ้นมาได้เท่านั้นละ รีบสำรวจตัวคุณแก่วกันอย่างจ้าละหวั่นครับว่า กระดูกกระเดี้ยว เป็นอย่างไรบ้าง มีเพียงแต่ ขาถลอกเลือดซิบ ๆ เท่านั้น คุณแก่วเลยกลายเป็นดาราครับ !!!! ขอดูของดีกันให้พรึ่บพรั่บ สอบถามได้ความว่า ห้อยสมเด็จ ๗ ชั้น เนื้อผงพุทธคุณล้วน ปี ๒๕๑๘ เพียงองค์เดียวครับ ช่วงเย็น ๆ สรงน้ำ ลพ.อุ้น หมู่เอกเล่าเรื่องราว คุณแก่ว ฯ ตกกระเบื้องหลังคา ให้ ลพ.ฟัง ลพ.ยิ้มหัวเราะร่าก่อนตอบ "ดีนะที่ยังหนังเหนียว"<O:p</O:p
    แม้แต่ทรายเสก ยังศักดิ์สิทธิ์ จากคุณวิทย์ ปราจีนฯ และ หมู่เอก<O:p</O:p
    ผม และครอบครัว ได้ไปกราบหลวงปู่ประมาณปี ๒๕๔๕ จากคำแนะนำของญาติที่บอกว่ามาถึงนี่แล้ว ขากลับอย่าลืมแวะไปให้หลวงปู่อุ้นเป่าหัวให้นะ แล้วให้หาทรายไปให้หลวงปู่เสก เก็บไว้ใช้ด้วย หลังจากนั้น ผมจะแวะไปกราบหลวงปู่ทุกครั้งที่ไปแถวนั้น จนคนแถวบ้านถามว่า หลวงปู่มีอะไรดี ถึงไปบ่อย ผมตอบว่า ไม่รู้เหมือนกัน แต่คนที่เคยไปกราบหลวงปู่แล้ว ทุกคนต้องกลับไปอีก....เกือบลืม ทรายเสก ของหลวงปู่ศักดิ์สิทธิ์มากครับ ทุกวันนี้ไม่ว่าผมจะปลูกบ้าน หรือขยายกิจการ ก่อนลงเสาเอก ผมจะใช้ทรายของหลวงปู่โรยก้นหลุมร่วมกับของมงคล รับรองว่าเฮง......จะทำตามก็ได้นะจะบอกให้.................<O:p</O:p
    หมู่เอกได้เสริมเรื่องราวตอนท้ายว่า ขอบคุณพี่วิทย์ปราจีนบุรีมากครับ ที่มาแบ่งปันเรื่องราวดี ๆ เกี่ยวกับ ลพ.อุ้นให้ฟัง เรื่องทรายเสกนี่ หมู่เอกก็เคยพบเจอกับตัวเองเหมือนกันครับ ปี ๔๙ ตอนที่วัดจัดงานปิดทอง รูปหล่อหลวงพ่อผิว (อดีตเจ้าอาวาส) วัดตาลกง เป็นประจำทุกปี ภายในวัด จะมีการจัดมหรสพ ชมฟรี มีรำวง (หนุ่ม ๆ สาว ๆ ชอบ) วัยรุ่นต่างถิ่นมักจะมาเที่ยว และมีเรื่องราวอยู่บ่อยครับ<O:p</O:p
    หมู่เอกเลยขึ้นไปบอก ลพ. ท่านบอกว่า ให้ไปหาทรายมาสักหน่อย หมู่เอกก็ไปนำมาให้ท่าน ท่านเสกเสร็จแล้วบอกว่า ให้นำไป หว่านให้รอบ ๆ วัด ปรากฏว่า หลังจากนำทรายเสกไปหว่านแล้ว ตลอดงานไม่มีการทะเลาะวิวาท เลยสักวันจนงานเลิก หลังจากนั้นหมู่เอกได้ขึ้นไปเล่าเรื่องราวต่าง ๆ ให้ ลพ.ฟัง ท่านเมตตาตอบ "เสกให้มันเย็น มันจะมีเรื่องได้ยังไง" <O:p</O:p
    คาถาเสกทราย ลพ.อุ้น ก่อนหว่านท่านให้ว่า อิ วา ปิ ภะ
    <O:p</O:pประสบการณ์คุ้มครองภัยในการเดินทาง โดย คุณต่อ<O:p</O:p
    วันนี้มีอะไรมาบอกกล่าว เล่าถึงบารมีหลวงพ่ออุ้นครับ เนื่องจาก ๒ อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปธุระที่ภาคเหนือมาและ เมื่อวันพุธที่ ๙ ธันวาคม ๒๕๕๒ ผมได้ขับรถกลับกรุงเทพฯ ขับออกมาได้สัก ๒๐ กิโลเมตร ก็มีเสียงดังที่ล้อ แล้วเงียบ แล้วดังใหม่ ดังเป็นระยะ ๆ ดังมากจนผิดสังเกต ผมเลยจอดรถดู ก็ไม่มีอะไรผิดปรกติ ผมก็ขึ้นรถ แต่ก็กังวลนิด ๆ ว่ารถไม่เคยมีเสียงแปลก ๆ แบบนี้เลยผมก็เลยเอามือ แตะที่พระเครื่องหลวงพ่ออุ้น ที่ผมแขวนแล้วนึกถึง หลวงพ่ออุ้น<O:p</O:p
    "ขอให้เดินทางปลอดภัย อย่าให้มีอุบัติเหตุร้ายแรงใด ๆ เกิดขึ้นหลังจากนั้นขับมาเรื่อย ๆก็ไม่มีเสียงแล้ว โล่งใจ คงไม่มีอะไรผิดปกติ คงคิดมากไปเองพอมาถึงกรุงเทพ ก็เอารถไปเช็คที่ศูนย์ ปรากฎว่า ยางเส้นใน ๒ ล้อหน้ากระจายช่างและผมเห็นก็ตกใจ ช่างถามผมว่า <O:p</O:p
    "พี่ขับมาถึงได้ไงเนี่ย ยางน่าจะระเบิดนะเนี่ย โชคดีนะพี่ที่ไม่เป็นอะไร" <O:p</O:p
    ผมก็บอกว่า "ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าขับมาได้ไง รู้แต่ว่าถ้าระเบิด ตูตายแน่ ขับมาซะเร็วเลย"ครับ ผมแบ่งปันบารมีของหลวงพ่อที่เกิดขึ้นกับผมให้ฟังครับ <O:p</O:p

18. lekpluto

พระสมเด็จขี่เสือ เนื้อแร่เขาพรหมชะแง้ รุ่นแรก สร้างในปี พ.ศ. ๒๕๓๐ มีด้วยกัน ๒ พิมพ์ คือ พิมพ์ใหญ่ (เสือผอม) และ พิมพ์เล็ก (เสืออ้วน) ไม่ทราบจำนวนการสร้างที่แน่นอน

19. lekpluto

พระสมเด็จ ๗ ชั้น สร้างในปี พ.ศ. ๒๕๑๘ นับเป็นพระผงรุ่นที่สอง (อย่างเป็นทางการ ไม่นับพระสมเด็จโครงว่าว ที่สร้างก่อนสมเด็จเหม็น) มีด้วยกัน ๓ เนื้อ คือ เนื้อสีแดง, เนื้อสีดำ และ เนื้อสีขาว มวลสารประกอบไปด้วย ผงพุทธคุณหลวงพ่ออุ้น ผสมผงเก่า (อิธะเจ) หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ ชลบุรี นำมาหมักด้วยข้าวปากบาตร ข้าวก้นบาตร จนมีกลิ่นเหม็นบูด จะเรียกว่า สมเด็จเหม็น รุ่น ๒ ก็คงจะไม่ผิดความจริงนัก จำนวนการสร้างทั้งสิ้น ๕,๐๐๐ องค์ นับว่าเป็นพระสมเด็จที่ใช้แทนพระสมเด็จเหม็น (หรือ พระสมเด็จคะแนน) ได้เลย

ข้างหลังของพระสมเด็จทุกองค์ จะประทับยันต์จมลงไปในเนื้อ อย่างใดอย่างหนึ่ง ใน ๓ ยันต์นี้ คือ ยันต์ห้า, ยันต์นะปัดตลอด และ ยันต์ใบพัด

20. lekpluto

พระแก่ว หรือ หลวงพี่แก่ว พระลูกวัดตาลกง เจ้าของประสบการณ์ ตกจากหลังคากุฏิ ลงไปด้านล่าง โดยไม่ได้รับอันตรายใด ๆ เป็นภาพเหตุการณ์ที่หมู่เอก ถ่ายไว้เป็นหลักฐาน หลังจากเกิดเหตุได้ไม่นาน

ดูจากภาพแล้ว ไม่ทราบเหมือนก้นว่า ท่านไปเดินบนหลังคากระเบื้อง (ชายคากุฏิสงฆ์หลังเก่า) ทำไม ? สันนิษฐานว่าอาจจะเห็นอะไรตกอยู่บนหลังคา ก็เลยปีนป่ายออกไปเก็บ ทีนี้กระเบื้องหลังคาที่เก่าและผุพัง คงจะทานน้ำหนักตัวของท่านไม่ไหว จึงยุบตัว ทำให้ร่างของท่านตกลงไป ในตัวท่านมีพระสมเด็จ ๗ ชั้น เนื้อผงพุทธคุณล้วน สีขาว เพียงองค์เดียว เท่านั้น

ขนาดไฟล์:
      131.8 KB
      เปิดดู:
      360
      ขนาดไฟล์:
      63.7 KB
      เปิดดู:
      390
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2010