หลวงพ่อเงิน รุ่นฟ้าคำรณ ปี๒๕๓๔ และปืนแตกปี๒๕๒๘มาพร้อมข้อมูลครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย iochin, 29 เมษายน 2011.

1. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    " พระรูปหล่อหลวงพ่อเงิน เนื้อโลหะพระบูชาเก่า " รุ่นฟ้าคำรณ " หล่อด้วย เนื้อระฆังเก่า และ พระบูชาเทวรูป สมัยต่างๆ ที่ขุดพบใต้ฐานชุกชีพระประธานใน โบสถ์เก่าสมัยหลวงพ่อเงิน ซึ่งเหลือจากการเทหล่อพระรูปหล่อ รุ่น ปืนแตก เมื่อปี ๒๘ เททองก่อนวันเข้าพรรษา ที่ข้างพระอุโบสถ และนำพระทั้งหมด ปลุกเสกเดี่ยว โดย หลวงพ่อเชื้อ พระเกจิอาจารย์ผู้โด่งดัง ตลอดพรรษา(ไตรมาส ๓ เดือน) หลังจากนั้นจึงนำเข้าพิธีมหาพุทธาภิเษก เมื่อวันที่ ๑๗ พ.ย. ๓๔ โดยมีเกจินั่งปรกดังต่อไปนี้ หลวงพ่อเชื้อ วัดบางคลานใต้,หลวงพ่อเปรื่อง วัดบางคลานเหนือ(ผู้สร้างหลวงพ่อเงิน ๑๕),หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม,หลวงพ่อผล วัดดักคะนน,หลวงพ่อโง่น วัดพุทธบาทเขารวก เป็นต้น ทั้งพิมพ์ใหญ่ , พิมพ์เล็ก ที่ผ้าสังฆาฎิด้านหน้าจารึกตัว “อุ” เป็นสัญลักษณ์ แต่บางองค์หล่อไม่ติดก็มี เพราะ หล่อแบบกรรมวิธีโบราณ ใต้ฐานองค์พระตอกโค้ตวงกลมภายในจารึกคำว่า “เงิน/๓๔” เนื้อพระสีเหลืองอมแดง มีคราบเบ้าเกาะติดแน่นจนเป็นสีดำ ลักษณะเนื้อแบบเดียวกับ รุ่นปืนแตก ที่เป็นที่รู้จักกันดีไปทั่ววงการพระเครื่อง เพราะเป็นเนื้อสูตรเดียวกัน พุทธคุณ เรื่องแคล้วคลาด คงกระพันมหาอุด ป้องกันอุปัทวันตราย เป็นที่ร่ำลือ ชาวบ้านเรียกหลวงพ่อเงินรุ่นฟ้าคำรณอีกชื่อหนึ่งว่า " รุ่นฟันปลา "... เพราะมีชาวบ้านเอาหลวงพ่อเงิน รุ่นฟ้าคำรณใส่เข้าไปในปากปลา แล้วเอามีดฟัน ครั้งแรกก็ไม่เข้า ครั้งที่สองเพิ่มแรงอีกก็ไม่เข้า ครั้งที่สามเพิ่มแรงอีกก็ไม่เข้าอีก จนพระกระเด็นออกมาจากปากปลา ชาวบ้านเลยเรียกรุ่นนี้ว่า รุ่นฟันปลา...รุ่นนี้ผมว่าเหมาะกับผู้ที่ชอบหลวงพ่อเงินและไม่ต้องทรมานกระเป๋ามาก(อย่างผม)พุทธคุณมากล้น แต่พาณิชย์ยังเบาๆ บางครั้งข้อมูลพระผมอาจดีแต่องค์พระจริงๆอาจไม่ได้เรื่องก็ได้ครับ ความจริงแล้วผมไม่เคยเช่าพระหลวงพ่อเงินเลยครับนี่เป็นองค์แรกเลยก็ว่าได้ ที่เช่าหามาได้
    เช่นเคยครับ คอมเม้นได้เต็มที่ไม่มีว่ากัน เพราะเป็นกรรมสิทธิ์ของผมแล้ว ส่วนชื่อที่อยู่ใต้รูปนั้นเป็นของเจ้าของเดิมเขาครับคือเขาถ่ายไว้ดีแล้วผมเลยไม่อยากถ่ายใหม่ ก็เลยลงให้ติชมกันอย่างนี้เลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2011
  2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณท่าน

iochin สมาชิก

มากครับ ว่าแต่ องค์นี้ กี่เทาละครับนี่ หรือ เป็นแดง ครับ

3. iochin

ราคาเยาวชนครับพี่Tee
    องค์นี้เป็นอีกองค์ครับที่ผมดูไม่ขาด แต่ผมมองในองค์รวมแล้วดูดีก็เลยจับมา คงต้องรบกวนพี่ๆในเว็บเรา ช่วยกันคอมเม้นให้ ถ้าเสียงไม่แตกก็ถือว่าผ่านครับ
    พี่ๆท่านใดมีคำชี้แนะบ้างครับเชิญได้เลย รอรับฟังอยู่ครับ

4. iochin

หลวงพ่อเงิน บางคลาน รุ่นปืนแตก พิมพ์นิยม ปี 2528 หล่อด้วยเนื้อระฆังเก่า และ พระบูชาเทวรูป สมัยต่างๆ ที่ขุดพบใต้ฐานชุกชีพระประธานใน โบสถ์เก่า สมัยหลวงพ่อเงิน

การขุดกรุพระที่ใต้ฐานชุกชีพระประธานโบสถ์เก่าสมัยหลวงพ่อเงิน พบพระบูชา เทวรูปเก่าสมัยต่างๆรวมทั้ง รูปหล่อพิมพ์ขี้ตา เหรียญจอบใหญ่-เล็ก ของหลวงพ่อเงิน รุ่นแรก ที่ชำรุดผุพังจำนวนหนึ่ง ซึ่งหลวงพ่อเชื้อได้นำเนื้อเก่าเหล่านี้ มาหล่อหลอมสร้างรูปหล่อหลวงพ่อเงิน รุ่นปืนแตก ปี 28 และฟ้าคำรณปี 34

หลวงพ่อเงิน บางคลาน รุ่น ปืนแตก เป็นพระรูปหล่อหลวงพ่อเงินที่เทหล่อแบบมีก้านชนวนเหมือนพระกริ่งหลังจากช่างตกแต่งหุ่นพิมพ์และพอกดินเข้าเรียบร้อยแล้ว การเทเนื้อทองจะเทเข้าทางก้านชนวนที่ก้น

หลังจากทุบเบ้าได้พระออกมาแล้วก็จะตัดก้านทิ้ง หลวงพ่อเงิน บางคลาน รุ่น ปืนแตก ทุกองค์จึงปรากฏร่องรอยของก้านชนวนเล็กบ้างใหญ่บ้างและมีรอยตะไบแต่งที่ก้น ข้างองค์พระต้องไม่มีรอยตะไบ

พิมพ์พระอาจมีผิดเพี้ยนกันไปบ้าง เนื่องจากเป็นพระหล่อ หลวงพ่อเงิน บางคลาน รุ่น ปืนแตก เป็นรูปหลวงพ่อเงิน นั่งสมาธิ เส้นริ้วจีวรด้านซ้ายมือเรามี 4 เส้น สังฆาฏิพาดบ่าซ้ายปลายด้านล่างชนฝ่ามือซ้ายพอดี ลักษณะอาการนั่งมองแล้วแบบสบายๆ แต่ก็ดูเคร่งขรึมและน่ายำเกรงเนื่องจาก หลวงพ่อเงิน รุ่น ปืนแตก สร้างจากโลหะพระบูชาเทวรูปสมัยต่างๆ ที่ขุดพบใต้ฐานชุกชีพระประธานโบสถ์เก่าสมัยหลวงพ่อเงิน เนื้อระฆังเก่า อายุหลายร้อยปี เนื้อพระต้องมี เนื้อหาความเก่าแก่ ตามอายุของมวลสาร มีคราบขี้เบ้าจับเกาะตามผิวเป็นชั้นๆ

หลวงพ่อเงิน บางคลาน รุ่น ปืนแตก ปี 28 นั้นพุทธคุณยอดเยี่ยมทางด้านคงกระพันมหาอุด หยุดปืน คุ้มเนื้อคุ้มหนัง เป็นพระเครื่องของชายชาตรีหรือผู้ที่ต้องการของดีไว้คุ้มตัวได้ชะงัดสมชื่อ ปืนแตกพุทธคุณเด็ดขาดเร้าใจครับ เป็นของดีทีดังเงียบ ดังลึก ที่คนรู้ ซุ่มเก็บกัน ผมไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่กลัวไปเบียดกระทู้ของพี่ท่านอื่นให้ตกหน้าเร็วไปเลยลงในกระทู้เดียวเลยครับ

เหมือนเดิม ติชมได้เต็มที่ไม่มีว่ากัน หรือหากท่านใดมีข้อมูลที่จะนำเสนออีกเชิญได้เลยครับ ศึกษาไปพร้อมกับสะสมมีความสุขดีครับ
    บางครั้งข้อมูลพระผมอาจดี แต่องค์พระจริงๆอาจไม่ได้เรื่องก็ได้ครับ คอมเม้นได้ไม่ต้องเกรงใจครับ พระทุกองค์ที่นำมาลงเป็นกรรมสิทธิ์อันชอบธรรมของผมครับ

ขนาดไฟล์:
      48 KB
      เปิดดู:
      6,023
      ขนาดไฟล์:
      48.7 KB
      เปิดดู:
      4,221
      ขนาดไฟล์:
      48.1 KB
      เปิดดู:
      3,637
      ขนาดไฟล์:
      34.3 KB
      เปิดดู:
      5,007
  5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

วันก่อนคนขับรถ บริษัทผม นำพระหลวงพ่อเงิน มาให้ชม ทั้งหมด 4 องค์ เค้าบอกว่าไปเช่ามาจากวัดบางคลานด้วยตัวเองประมาณ เกือบ 20 ปีแล้ว พร้อมกล่องทุกองค์เลย เด๋วว่างๆจะลองขอนำมาลงให้ชมครับ

6. iochin

ขออนุญาตดันกระทู้นะครับ
    เพราะต้องการศึกษาในหลายๆแง่มุมครับ
    พี่ทุกท่านมีความเห็นว่ายังไง และช่วยให้ความรู้หน่อยครับ
    จะได้เก็บความรู้ไว้ใช้ในโอกาสต่อไปครับ
    เอ....หรือว่าพระเราจะหนักไปทางไม่ดีมากกว่า พี่ๆถึงไม่ออกความคิดเห็นเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2011
  7. chanavee

chanavee สมาชิก

ดูแท้ทั้ง2องค์ครับ ฟ้าคำรนมีทั้งตอกโค๊ชและไม่ตอก เนื้อพระจะประมาณนี้แหละ ถ้าไม่เกิน600ก็จับได้ครับถ้าแพงกว่านี้ก็วางได้เลย
    ส่วนปืนแตกจะมีหลายพิมพ์ครับ ที่นิยมสุดคือพิมพ์เศียรโต ส่วนใหญ่เนื้อพระจะออกสีดำครับ จะมีบางองค์ที่เนื้อในแก่ทองหรือเค้าเรียกทองดอกบวบทั้งองค์ บางองค์พรายเงินขึ้นคลุมทั่วทั้งองค์ ราคาตั้งแต่300-3000ตามสภาพ

8. iochin

ขอบพระคุณมากครับพี่chanavee ที่ช่วยแนะนำ
    เริ่มมีความหวังขึ้นมาแล้วครับผม

9. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ไม่มีข้อกังขาครับพิมพ์และเนื้อมีเอกลักษณ์เฉพาะ สมกับยุคและสมัยครับ
    ส่วนราคาก็ต้องเรียกว่าสมเหตุสมผลครับ ยินดีด้วยครับ ......

10. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ ผมลงมั้งครับ มีรุ่นปืนแตก 1 องค์ กับฟ้าคำรณ 2 องค์ และ วัดท้ายน้ำ รุ่นสร้างวิหารหลวงพ่อเงิน (รุ่นนี้อยากทราบปีที่สร้างอ่ะครับ)

11. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ของคุณBeer 1469 ก็ดีทุกองค์ครับ

12. iochin

ขอบคุณพี่stoesมากครับที่มาแนะนำให้ และขอบคุณพี่เบียร์ที่ร่วมแจม พระของพี่เบียร์นี่สวยกว่าของผมอีกนะครับ ของผมชิดซ้ายไปเลย แต่ไม่เป็นไรเพราะ ๒ องค์นี้เป็นการเช่าหลวงพ่อเงินครั้งแรกของผม ไม่โดนเก๊ก็ดีแล้วครับ ครั้งหน้าต้องเอาสวยกว่าของพี่เบียร์ให้ได้

13. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านทั้ง 2 มากครับ
    ได้ของแท้แต่สวยน้อยหน่อย ก็ดีกว่าได้ของสวยแต่เก๊ จริงป่ะครับ

14. iochin

..................................จริงครับ.............................

15. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้มั่งจัง ขอบคุณกระทู้ความรู้ครับ

16. hitec-art

hitec-art เป็นที่รู้จักกันดี

สวยครับ
    เนื้อเถื่อนทองเหลือง ผิวออกเกร็ดชาละวัน
    ดูแล้วเปี่ยมด้วยพุทธานุภาพ
    นี่แหละครับเอกลักษณ์ของพระหลวงพ่อเงินพิจิตร

17. เด็กมัธยม

เด็กมัธยม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆครับ

18. nut2524

nut2524 สมาชิก

11 พฤษภาคม 2011
    รบกวนดูของผมด้วยครับว่าแท้หรือป่าวครับพอดีมีญาติให้มาน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      948.2 KB
      เปิดดู:
      1,568
      ขนาดไฟล์:
      753.7 KB
      เปิดดู:
      998
      ขนาดไฟล์:
      265.1 KB
      เปิดดู:
      1,154
  19. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ของผมรุ่นฟ้าคำรนก็ได้มานานแล้วครับญาติให้มา ได้มาพร้อมรุ่นปืนแตก แต่รุ่นปืนแตกให้เพื่อนไปนานแล้ว เหลือแต่องค์นี้ รบกวนเพื่อนๆ ดูให้หน่อยครับว่าแท้หรือเปล่าครับ

ขนาดไฟล์:
      540.7 KB
      เปิดดู:
      5,269
      ขนาดไฟล์:
      458.1 KB
      เปิดดู:
      1,337
      ขนาดไฟล์:
      184.8 KB
      เปิดดู:
      1,964
  20. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุญาติดันกระทู้....................