หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน พิมพ์ขี้ตาสี่ชายแก่ทอง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย joasoon, 24 ตุลาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. Jikao

Jikao สมาชิก

องค์ข้างบนกับองค์ข้างล้างคนละองค์นะครับ ส่นอีกองค์นั้นเอาด้านหน้าลงไม่ได้ต้องคลิกดูด้านล่างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      62.5 KB
      เปิดดู:
      2,245
  2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    มีของแท้เยอะรวยอย่างเดียวยินดีด้วยครับ
    ถ้าต้องการคำตอบว่าแท้ อย่างเดียวหลวงพ่อเงินก็แท้หมดสิครับ
    ถ้าจะให้อธิบาย....บางทีก็ยาก...แต่จะพยายามตอบ....
    -----------------------
    พระรูปหล่อ เป็นเนื้อโลหะทองเหลืองโบราณเก่า
    ผิวโลหะจะแห้งเก่า เนื้อไม่มันวาวเพราะน้ำยาประสานโลหะหมดอายุ
    ผิวพระจะมีรูพรุนเล็กมากเป็นฟองอากาศเกิดจากการแห้งของโลหะ
    มีคราบดินขี้เบ้าตามซอกมุมองค์พระ
    รอยตะไบเก่าจะเป็นทางเดียวรอยตะไบไม่คมวาว
    ด้านฐานล่างก้นองค์พระเนื้อโลหะจะแห้งหดตัว

ถ้าเป็นพระที่เอาเนื้อโลหะเก่ามาหล่อใหม่เมื่อเอามือสัมผัสองค์พระเนื้อจะหยาบ
    พระรูปหล่อเนื้อโลหะเก่าแท้จะแตกต่างจากการเอาโลหะมามาหล่อใหม่
    เนื้อพระจะมีวรรณะทองเหลืองกึ่งสำริด
    สีเหมือนเปลือกมันเทศเหลืองซีดอมแดงเรื่อๆ
    พระเก๊หากนำมาขัดผิวเนื้อจะออกเหลืองมันวาว
    บางคนเข้าใจผิดนึกว่า มีทองคำผสมอยู่เยอะ
    วิธีง่ายๆไปร้านทอง ตรวจเช็คดูว่า มีทองคำผสมจริงตามที่เข้าใจหรือเปล่า

องค์พระแท้เมื่อส่องจะนุ่มตาเป็นธรรมชาติผิวพระไม่กระด้างหยาบ
    ไม่มีตะเข็บขอบข้างที่องค์พระและการตบแต่งผิวพระแกล้งเก่า
    ไม่มีคราบน้ำยาแอมโมเนีย(สีเขียว)ล้างพระให้ดูเก่า

พิจารณาพระที่นำมาลงเจ้าของพระน่าจะรู้คำตอบแล้วนะครับ
    พระตัวเอง แท้หรือเก๊
    พระยอดนิยมราคาหลักล้าน การดูเก๊แท้ต้องละเอียดรอบคอบ
    ถ้าดูลวกๆใช้ทฤษฎีง่ายๆ เชื่อง่ายๆ ไม่เปิดหูเปิดตา
    จะต้องโดนยิงอีกมาก แท้คนเดียว<O:p</O:p
    เบสิกการหัดดูพระเนื้อโลหะทองเหลืองเก่า

เริ่มจากหัดดูส่องขันทองเหลืองเก่าทัพพีทองเหลืองและตะเกียงเก่าๆ
    เป็นเบสิคนะครับ ผมรู้ไม่มากต้องขออภัยด้วยครับ

3. stoes

อ่อ...ลืมบอกไปครับ....ตำหนิพระผมให้ความสำคัญหลังสุด
    เพราะสมัยนี้เรื่องตำหนิเนี่ยหมูสุด เพราะของเก๊พระแทบทุกชนิดที่ดังทำตำหนิได้ตั้งนานแล้ว
    ขออภัยตอบไม่ค่อยเก่ง เพราะเป็นคนไม่ค่อยเก่งในการดูพระแต่ใจรัก ^^

4. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    บางทีก็ต้องรับความจริงครับ ถ้าพระเเท้สภาพนี้ เปิดมาสองล้านผมว่าเซียนวิ่งชนกันหัวเเตกครับ ตอนนี้ราคามาเเรงมากพิมพ์ขี้ตา

5. manman45

manman45 Active Member

27 ธันวาคม 2010
    คือต้องเข้าใจคำว่าแท้เก๊ของเซียนกันก่อนครับว่าหมายถึงอะไร พระแท้นั้นเป็นพิมท์ที่เล่นหาสะสมและกำหนดกฎเกณไว้ก่อนหน้าแล้วโดยกลุ่มเซียนหรือผู้รู้ซึ่งถ้าพระอยู่ในกลุ่มแท้ที่กำหนดไว้ก่อนแล้วจะซื้อขายกับเซียนเป็นเงินได้ครับ นอกเหนือจากที่กำหนดไว้นั้นจะแท้หรือไม่แท้ก็จะซื้อขายในกลุ่มนี้ไม่ได้ครับ อาทิเช่นพระสมเด็จวัดระฆังกลุ่มนี้เขาก็กำหนดพิมพ์ไว้เท่านั้นพิมพ์เนื้อและความเก่าเป็นอย่างไร...ถ้ามีสมเด็จแท้ๆตามกำหนดเข้ามาก็ซื้อขายในกลุ่มนี้ได้นอกเหนือจากนี้อาจเป็นพระที่สมเด็จโตเป็นคนปลุกเสกและสร้างเช่นพิมพ์ใหญ่โตไปนอกพิมพ์ที่เขากำหนดกฎเกณไว้ก่อนก็จะซื้อขายกับกลุ่มนี้ไม่ได้ครับ ออกแนวๆนี้แหละครับ

6. Tid Joom

Tid Joom เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2009
    ผมว่าต้องทำใจให้เป็นกลาง ฟังความจากหลายๆด้านแล้วตัวเราเองนั่นแหละจะเป็นผู้ตัดสินใจว่าจะเชื่อใคร เพราะเหตุผลอะไร
    ความจริงมีอยู่ว่าพระเก๊ หรือพระที่ผู้สร้างตั้งใจทำให้เหมือนพิมพ์ท่ีคนนิยมมีอยู่มากมาย ถ้าเราไม่ศึกษาแล้วเราจะแยกแยะได้อย่างไร ตัวอย่างเช่นรูปหล่อหลวงพ่อเงินรุ่นปืนแตก หรือรุ่นฟ้าคำรณ ถ้าไม่เอกลักษณ์ของพิมพ์ มองคร่าวๆ จะเห็นว่าเขาตั้งใจทำให้ดูเก่า เหมือนรูปหล่อยุคแรกๆ ที่หลวงพ่อเงินท่านสร้าง แต่ถ้าย้อนหลังไปมากกว่านั้น ถึงประมาณหลังปี 2462 น่าจะสันนิษฐานได้ว่า มีการสร้างรูปหล่อหลวงพ่อท่านในหลายโอกาส หลายวาระ จากหลายๆวัดในพื้นที่แถบนั้น เช่นวัดห้วยเขน วัดท้ายน้ำ วัดเขารูปช้าง วัดฆะมัง ฯลฯ ถ้าไม่มีสัญญลักษณ์ เช่นโค้ด หรือ พิมพ์ ก็จะถูกตีว่าเก่าไม่ถึง, พิมพ์ผิด หรือเก๊
    อาจจะมีหลายวัดที่พยายามสร้างให้เหมือนโดยไม่ได้ทำสัญญลักษณ์ให้ดูแตกต่าง, ถึงจะเป็นพระแท้ แต่ก็ไม่มีค่านิยมในทางธุรกิจ พระประเภทนี้มีพุทธคุณแขวนคุ้มครองได้แต่ขายไม่ได้
    อีกประเภทหนึ่งคือพระที่ตั้งใจทำให้เหมือนเพื่อผลประโยชน์ทางธุรกิจส่วนตัว ไม่ใช่เพื่อเผยแพร่พุทธศาสนา พระประเภทนี้แหละที่เป็นปัญหา ถามว่าองค์พระท่านดีมั๊ย องค์พระหรือหลวงพ่อท่านนะดี เป็นที่เคารพนับถือ และท่านก็ไม่รู้ไม่เห็นกับคนบางพวกที่บังอาจล่วงเกินท่านโดยไม่คำนึงถึงบาปกรรม อาศัยความศรัทธาในตัวท่านมาทำมาหากิน
    เพราะฉนั้น ถ้าใครบอกว่าพระเราเก๊ อย่าไปทิ้งขว้างท่าน อาราธนาบูชาท่านไว้ จะบนหิ้งพระหรือแขวนติดตัว ก็แล้วแต่สะดวก แต่ถ้าจะไปหาเช่าบูชา ก็ควรจะศึกษาให้ดี เงินแท้ พระต้องแท้ครับ

7. danklin

danklin สมาชิก

21 กันยายน 2009
    ขอลงด้วยคนครับ ติชมได้ครับ

:cool::cool::cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      398.5 KB
      เปิดดู:
      524
      ขนาดไฟล์:
      415.9 KB
      เปิดดู:
      415
      ขนาดไฟล์:
      328.1 KB
      เปิดดู:
      408
  8. stoes

ผมว่าไม่ยากครับอย่าหารุ่นเก่าเราก็เล่นรุ่นใหม่ที่หัวใจปรารถนาหลวงพ่อเงิน
    ก็เล่นรุ่นที่เราเกิดทันมีสร้างเยอะมาก เล่นของใหม่สบายใจกว่า

9. akemaza

akemaza สมาชิก

17 ธันวาคม 2010
    ทำใจเถอะครับถ้าเราศรัทธาดีทุกองค์พระหลักอยู่กับเราเขาตีเก๊อยู่กับเซียนหรือคนมีชื่อเสียงให้เก่าเบลอดูไม่ดีแท้หมด เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้

ขนาดไฟล์:
      220.6 KB
      เปิดดู:
      452
      ขนาดไฟล์:
      199.4 KB
      เปิดดู:
      361
      ขนาดไฟล์:
      171.8 KB
      เปิดดู:
      351
  10. stoes

ความเข้าใจผิด......
    ถ้าถามผมว่าผมชำนาญไหมตอบว่าไม่ชำนาญแบบผู้เชี่ยวชาญ <O:p</O:p
    ต่อให้เป็นผู้เชี่ยวชาญในศิลป์ บรรยายความเก่ง ถ้ายังไม่รู้จักกันลึกซึ้งว่าเก่งจริงในการดูพระ<O:p</O:p
    ผมก็ให้คะแนนแค่ครูผู้รู้แต่หนังสือในการบรรยายเรื่องพระ ทุกคนลองสังเกตดูสิครับ<O:p</O:p
    พิธีกรสามารถบรรยายได้ทุกอย่างในความรู้ทุกแขนง แต่บรรยายไปตามใบสคริปเท่านั้น<O:p</O:p
    ไม่ได้มีความรู้จริงเลยก็ได้ แต่เรามักหลงเข้าใจผิดในคนประเภทนี้ว่าเขารู้จริงเก่งจริง
    ส่วนผมแค่พอดูพระเป็นแต่บรรยายไม่ค่อยเป็นครับ

11. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปแล้วองค์ของท่านเจ้าของกระทู้ เป็นพิมพ์นิยมหรือพิมพ์ขี้ตาสี่ชายครับ?

12. man_12

man_12 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเงินครับ ฝากช่วยพิจรณาให้ด้วยครับ

13. หลวงพี่ทัต

หลวงพี่ทัต เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    กระทู้หลวงพ่ิอเงินเริ่มคึกคัก อาตมามีหลวงพ่อเงินพิมพ์ขี้ตาของโยมลุงให้ศึกษา สภาพเดิมๆ ชนิดไม่ได้ล้างคราบดินขี้วัว เดิมๆ องค์นี้เขามาขอเช่า6หมื่น โยมลุงแกยังไม่อยากขายจ๊ะ

14. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

ดูดีรูปเดียว นอกนั้นยังไม่ถึง(บารมีหลวงพ่อเงิน)

15. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบกระทู้ที่ตอบนี้จังครับ

ตรงใจจริงๆ ผมเองก็คิดอย่างนี้เหมือนกันครับ หลวงปู่หลวงพ่อทุกองค์ท่านมีเมตตาสูง ถ้าบูชาท่าน ระลึกถึงท่านอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน

วันหนึ่งก็จะได้เองละครับ ไม่หนีไปไหนจริงๆ เชื่อสิ

16. singburapa05

singburapa05 สมาชิก

ยินดีที่ได้เข้าร่วมเป็นสมาชิก

ดิฉันมีความยินดีท่ีได้ร่วมเป็นสมาชิกน้องใหม่ขอฝากตัวด้วยนะค่ะขอให้ทุกท่านจงมีความสุขความเจริญทุกท่านค่ะ:cool:

17. keepbarking

keepbarking เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเงินพิมพ์แบบนี้น่าจะเป็นแบบใหน......

18. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สรุป พระก็ยังมีว่า แท้- ไม่แท้ อยู่ที่เซียน ไม่ได้อยู่ที่พระ ฉะนั้น คำที่ว่า แท้ ต้องแท้ ทุกที ทุกสนาม ก็ไม่ใช่ อะนะ

19. naichian

naichian สมาชิก

อย่าคิดมาก กันครับ แท้ยังไงก็ต้องแท้ ส่วนเก๊ จะท่องให้เป็นแท้ มันก็ไม่ได้อยู่แล้ว

20. ปากสมุทร

ปากสมุทร สมาชิกใหม่

เดานะครับ

ใช่พิมพ์ขี้ตาสายปะครับ.. หะหะ.. เดานะครับ..
    ชอบอะครับองค์นี้.. สวยดีจัง..