หลวงพ่อเงิน โดย หมอรวย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย หมอรวย, 25 มิถุนายน 2011.

1. หมอรวย

หมอรวย เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2010
    สายไหนใหม่ สายไหนไม่รู้ สอบถามความถูกผิดตามระเบียบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      605.8 KB
      เปิดดู:
      8,083
      ขนาดไฟล์:
      283.8 KB
      เปิดดู:
      2,705
      ขนาดไฟล์:
      698.3 KB
      เปิดดู:
      2,637
  2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    โลหะดูใหม่ พิมพ์ดูเรียบร้อย คือดูแล้วไม่โบราณเท่าไร ก็คงไม่เก่ง
    หล่อโบราณหลวงพ่อเงิน สร้างประมาณ 245 กว่า ๆ พิมพ์นิยมเป็นเบ้าทุบไม่มีเดือย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2011
  3. stoes

พ่อเงินบางคลาน
    สร้างแล้วสร้างอีกก็ยังมีคนนิยม แต่ที่ไม่สร้างแล้วแอบอ้างก็มีเยอะ
    อย่างน้อยพิมพ์ต้องได้พิมพ์แบบนี้องค์ต้องใหญ่และหนักพอควรและเส้นสายต้องลึกชัดครับ
    จีวรด้านซ้ายเฉียงด้านขวาองค์พระมีสามเส้นเส้นกลางเล็กสุดจึงเป็นที่มีของพระจีวร
    สามชายเป็นพิมพ์นิยมสุดของหลวงพ่อเงินพิมพ์ขี้ตาสามชาย
    หมายเหตุเส้นที่สี่ที่ลงในตำหนิผมไม่นับเพราะต่อจากเส้นที่สามเห็นไม่ชัดตามหลักไม่นับ
    แต่ในภาพมีการอ้างถึงอาจเป็นเพราะพิมพ์สามชายมีจีวรด้านซ้ายที่เป็นเส้นเฉียงกับเส้นโค้งเส้นโค้งจีวรด้านขวาจะเห็นแค่สามเส้นชัดเจน

พิมพ์ขี้ตาสามชายจีวรคว่ำด้านขวาและด้านซ้ายเส้นบนสุดจะมีเส้นแซมเล็ก ๆ
    และเห้นเส้นแค่สามเส้นชัดเจนไม่เหมือนภาพบนที่มีเส้นคล้ายเส้นที่สี่และจีวรด้านขวาเฉียง
    [​IMG][​IMG]

ภาพนี้เป็นพิมพ์ขี้ตาสี่ชายใหญ่จีวรด้านขวาคว่ำผมจะสังเกตง่าย ๆ คือ
    ถ้าสี่ชายเส้นที่สามกับเส้นที่สี่จะติดกันเหมือนตัวอักษรภาษาอังกฤษคือตัวZ

พิมพ์ขี้ตาห้าชายจีวรเฉียง ผมก็จะมองเป็นตัววีสองตัวอยู่ข้างบนนับเป็นสี่ชายและมีขีดเล็กอีกหนึ่งขีดเป็นขีดที่ห้ารวมเป็นหลวงพ่อเงินพิมพ์ขี้ตา 5 ชายครับ
    แค่นี้คงเป็นจุดสังเกตให้เพื่อน ๆ ได้ดูหลวงพ่อเงินเป็นขึ้นนะครับ
    ไม่ได้ตั้งกระทู้ใหม่ขออาศัยกระทู้นี้ครับ

หลวงพ่อเงินพิมพ์นิยมนิ้วชนครับ หลวงพ่อเงินพิมพ์นิยมนิ้วชนนี้ไม่นับจีวรว่ามีกี่ชาย
    และไม่มีขี้ตามีแต่เปลือกตาที่ชัดเจน และไม่มีตะเข็บข้างให้เห็นเพราะเขาบอกว่าเป็น
    พิมพ์หล่อโบราณเบ้าทุบส่วนพิมพ์ขี้ตาเขาบอกว่ามีตะเข็บข้างเพราะเป็นพิมพ์เบ้าปะกบ
    ภาพทั้งหมดที่แสดงก็อยู่ในเว็บขอบคุณเจ้าของพระตัวจริงผมขอแสดงเป็นวิทยาทานครับ

ภาพสุดท้ายหลวงพ่อเงินพิมพ์นิยมมือซ้อนกันก็จะเป็นว่ามีเส้นมือเป็นสองเส้นแบบนั่งสมาธิครับ หวังว่าคงจะได้รับประโยชน์กันพอสมควรนะครับ
    ถ้าเพื่อน ๆ ที่มีความชำนาญในเรื่องหลวงพ่อเงินบางคลาน ที่เป็นรุ่นนี้ก็ร่วมแสดงความคิดเห็นได้นะครับหรือจะท้วงติงผมก็ได้โปรดขอคำแนะนำด้วยครับ ถือว่าเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ หรือเป็นคุณ jinที่ผมเห็นว่าได้สะสมพระหลวงพ่อเงินเหมือนกันคงมีความชำนาญไม่น้อย

[​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2011
  4. หมอรวย

หมอรวย เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณท่าน stoes มากๆ ครับ

5. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    พี่Stoesครับ หลวงพ่อเงินแต่ละพิมพ์น้ำหนักเฉลี่ยแต่ละองค์จะประมาณ เหรียญสิบบาทกี่เหรียญรวมกันครับพี่

6. stoes

เป็นคำถามที่ดีมาก....เลยคัดบางช่วงบางตอนมา.....

และการพิจารณาทางด้านพิมพ์ทรงนั้น ในพิมพ์นิยมจะแบ่งออกเป็น 2 พิมพ์ มีพิมพ์เศียรบาตร หรือพิมพ์เศียรโตซึ่งมีขนาดน้ำหนักหกสลึง และพิมพ์เศียรเล็กมีน้ำหนักห้าสลึงกว่า องค์นี้เป็นพิมพ์นิยมเศียรโต แต่ว่าทั้ง2พิมพ์นั้นก็จะมีลักษณะซึ่งมีจุดพิจารณาพอเป็นข้อสังเขปได้โดยรวมๆดังนี้ หน้าผากจะมีลักษณะโหนกมองดูเหมือนบาตรคว่ำลง ตาดูเว้าลึกเหมือนหมวกแก๊ปมีลักษณะของดวงตาที่กำลังหลับลง และอาจจะเห็นมีเส้นขอบตาเป็นขีดอยู่ข้างล่างตาก็มี ส่วนจมูกนั้นจะเป็นรูปชมพู่ดั้งมักจะยุบดูกลืนหายทำให้เกิดเป็นแอ่งและมีเส้นแตกพิมพ์ที่โคนดั้ง ปากจะมีริมฝีปากแต่เห็นชัดทางทางด้านล่างและพอมองเห็นไรฟันติดรำไร อีกทั้งถ้าสังเกตดูตรงริมมุมปากกับแก้มข้างขวาของรูปหล่อหลวงพ่อจะดูยุบตอบ ถ้าพิจารณาเปรียบเทียบกับรูปถ่ายจริงจะมองเหมือนหลวงพ่อกำลังอมหมากอยู่ตรงมุมปากด้านนี้ ส่วนคางนั้นจะแหลมเป็นสันยื่นออกมาเล็กน้อยโดยมีร่องเน้นแยกกันกับริมฝีปากล่าง คอจะมีซอกที่ลึกมากถ้าพิจารณาให้ดีจะเห็นคอด้วย ส่วนใบหูเหมือนใบหูจริงมีติ่งหูระบายอ่อนๆช้อยลงมาวางประบ่า (พิจารณาทางด้านหลังประกอบ)

ทอง 1 บาท หนัก 15.2 กรัม
    พระหลวงพ่อเงินหนัก 6 สลึง หนัก 22.8 กรัม
    เหรียญ 10 บาท หนัก 8.5 กรัม
    เท่ากับ 22.8/8.5 = เหรียญสิบซึ่งมีเส้นผ่าศูนย์กลาง 26 mm
    เทียบกับหลวงพ่อเงินพิมพ์นิยม 2.68 เหรียญครับ

7. mujjalin

mujjalin สมาชิก

พิมพ์ไหนนิยมสุด แล้วราคาแต่ละพิมพ์จะอยู่ที่ประมาณเท่าไร ขอบคุณนะครับ ขอฝากตัวศึกษาด้วยครับ

8. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าแท้ล้านขึ้นทุกองค์ ผมว่านิยมหมดล่ะครับ หายากขนาดนี้คงไม่เกี่ยงพิมพ์กันแล้ว