หลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย fujyjo, 4 มิถุนายน 2009.

1. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    มีใครรู้จักหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาดบ้างไหมครับ
    ช่วยมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ผมกำลังหาเหรียญรุ่นแรกของท่านอยู่ใครมีโพสลงในกระทุ้เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2009
  2. กิตติ_เจน

กิตติ_เจน เป็นที่รู้จักกันดี

รู้แต่ว่าท่านเป็นพระเกจิองค์หนึ่งของจังหวัดเพชรบุรีครับ
    พระวัติท่านเคยลงในนิตยสารพระเกจิครับ ลองไปหาดูละกันนะครับ

3. sareem

sareem เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    เหรียญเนื้อทองแดงรุ่น4ครับ..ชาวบ้านแถวนั้นเรียกหลวงพ่อยางตันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      26.4 KB
      เปิดดู:
      1,018
      ขนาดไฟล์:
      23.5 KB
      เปิดดู:
      1,078
  4. sareem

เมื่อวานผมเพิ่งไปหาหลวงพ่อแถมมาเองครับพอดีหลวงพ่อท่านติดธุระตอนช่วงกลางวันก็เลยไม่ได้คุยอะไรกับท่านมากเลยก็เลยกะว่าประมาณอาทิตย์หน้าจะไปหาท่านอีกครับผมก็เปลี่ยนของมาไม่กี่อย่างเองครับของพี่มีอะไรของท่านมาแลกเปลี่ยนให้ชมบ้างครับ

ขนาดไฟล์:
      23.9 KB
      เปิดดู:
      886
  5. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ทราบก็แต่เพียงว่า ศิษย์หลวงพ่อตัด และ ศิษย์หลวงพ่อแถม

เจอกันจะจะกลางแยก ยิงกันไม่ออกเลยซักฝ่าย

ท้ายสุดต้องตะรุมบอน

ต่างฝ่ายต่างก็มีตะกรุดมหาอุตม์ ของพระที่น่าเคารพทั้งคู่

แต่ไอ้พวกนี้มันนิสัยไม่ดีเองที่ไปยิงกัน

6. fujyjo

วันที่ 26 มิถุนานี้ เป็นวันเกิดท่านครับ เท่าที่ทราบมานะครับ

7. fujyjo

เหรียญรุ่นแรก พิมพ์หูเดียวมีจาร หลวงพ่อแถมครับ

ขนาดไฟล์:
      59.2 KB
      เปิดดู:
      2,401
      ขนาดไฟล์:
      60.4 KB
      เปิดดู:
      909
  8. sareem

สุดยอดเลยครับ..หาได้นานรึยังครับเล่าสู้กันฟังบ้างนะครับ

9. fujyjo

พึ่งได้มาประมาณ 3-4 เดือนแล้วเอาไปให้หลวงพ่อจารให้ที่วัดครับ

ส่วนนี่ สมเด็จรุ่นแรก กับสมเด็จทรงช้างหลังมีจารครับ

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      564
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      518
      ขนาดไฟล์:
      48.5 KB
      เปิดดู:
      1,578
      ขนาดไฟล์:
      47.1 KB
      เปิดดู:
      454
  10. sareem

พอจะเล่าเรื่องเกี่ยวกับประสบการณ์วัตถุมงคลของหลวงพ่อให้ฟังเท่าีที่ทราบได้มั้งมั้ยครับเพราะเ่ท่าที่ทราบพี่ก็เสาะหาเหรียญของหลวงพ่อมาในระยะนึงจนหาได้น่าจะรู้อะไรดีๆ มาบ้างช่วยเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ..ผมก็ศรัทธาในหลวงพ่อแถมคนนึงครับ

11. fujyjo

ได้ครับเท่าที่รู้นะครับ

ฉายาหลวงพ่อ(หลวงพ่อยางตัน) มาจากเมื่อก่อนมีครั้งหนึ่งตอนท่านเข้าป่าไปหาไม้มาสร้างวัดเกิดยางรถรั่วไม่สามารวิ่งได้หลวงพ่อจึงใช้ใบไม้มาอุดล้อรถ
    ทำให้รถสามารถวิ่งออกมาจากป่าได้

เหรียญรุ่นแรก มีเด็กโดนรถชนหน้าวัดครับชนแบบกระเด็นแต่เป็นไรเลยครับทั้งตัวมีแต่เรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อแถม

ส่วนตะกรุดท่านไม่ต้องพูดถึงเจอกับวัดชายนากินกันไม่ลง

ส่วนปลัดมีสาวไปประกวดแล้วเอาปลัดของท่านสอดในมวยผมผลปรากฎว่าได้ครับ ปลัดของท่านตอนท่านเรียนทำใหม่เคยลองเอาไปโยนทิ้งที่ทะเลปรากฎว่าตอนท่านกลับมาที่วัดปลัดกลับมาแล้ว

แนะนำเกจิอีกองค์นะครับพี่ท่านเป็นสหธรรมมิกกับหลวงพ่อแถม หลวงพ่อยวง วัดโพธิ์ศรี อ.ปากท่อ จ.ราชบุรี เป็นศิษย์หลวงพ่อป๋องวัดหนองกระทุ่มครับ
    องค์นี้เก่งมากครับ

12. jikky.so

jikky.so เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแผนทีทางไปวัดด้วยครับ ได้ยินว่าตะกรุดของท่านใช้ดี

13. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  14. noom37

noom37 สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2009
    เล่าประสบการณ์ลูกศิษย์หลวงพ่อแถม

ลูกศิษย์ของท่านเคยโดนลอบยิงหลายนัดด้วยปืนลูกซองยาวแต่ไม่ตายแค่โดนขาเพียงนัดเดียว...หมูที่ท่านเลี้ยงไว้ไปกินไร่อ้อยของชาวบ้านโดนยิงไม่ตาย.....สุนัขที่ท่านเลี้ยงโดนยิงลูกกระสุนแค่ฝังที่ผิวหนังเท่านั้นไม่เป็นอะไรเลย( อันนี้เห็นกับตาเลยเพราะตอนนั้นเป็นเด็กวัดตอนที่ท่านจำพรรษาอยู่ที่วัดเห็นท่านกำลังแคะลูกปืนให้สุนัขตัวนั้นอยู่ ท่านยิ้มแล้วพูดอะไรไม่รู้ฟังไม่ชัด )ท่านเป็นพระที่น่ากราบไหว้มากท่านไม่ค่อยพูดสักเท่าใดนักชาวบ้านแถวนั้นเคารพท่านมาก

15. noom37

ผมก็ศิษย์หลวงพ่อแถม

มีอยู่ครั้งหนึ่ง...ตอนที่พี่ชายผมบวช...ผมเป็นเด็กวัดด้วย:cool:
    พี่ชายรวมทั้งพระบวชใหม่ทั้งหลายได้ถามหลวงพ่อว่าผีมีจริงไหม:boo:
    ( เพราะหลวงพ่อท่านนอนองค์เดียวบนศาลาซึ่งเวลามีคนตายเขาก็เอาไว้สวดบนศาลานั้น ) หลวงพ่อท่านยิ้มแต่ไม่ได้ตอบเรื่องนี้ ท่านพูดเพียงว่า อย่าไปสนใจเลย

16. noom37

ผมก็ศิษย์หลวงพ่อแถม

ผมลืมบอกว่า... ผมมีเหรียญจักรของท่าน ( ดังรูปที่มีผู้โพสข้างต้น ) มีรูปถ่ายที่ลงอักขระด้วยมือท่านเอง ซึงทำเป็นเหรียญห้อยคอ ทำมารุ่นเดียว และมีตะกรุดทองแดงของท่าน ส่วนตะกรุดหนังหน้าเสือรู้สึกว่าพี่ชายจะมี ( เพราะหายากมาก เพราะว่าท่านทำมาน้อย )
    แต่ผมมีอย่างละเหรียญ อย่างละอันเท่านั้น .. แต่ที่วัดนั้นน่าจะพอมีอยู่บ้าง ( สำหรับตะกรุดทองแดง )
    ถ้าสนใจลองไปสอบถามหาบูชาดูนะครับ ที่วัดช้างแทงกระจาด

ไปตามถนนบายพาส เลยทางแยกเข้าชะอำ ไปประมาณ 10 กว่า กิโลเมตร
    เลี้ยวขวา จากถนนบายพาสไปอีก ประมาณ 1 กิโลฯ ก็ถึงวัดแล้ว

17. พิราบดำ

พิราบดำ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านครับ ถ้ามีโอกาสคงได้ไปกราบหลวงพ่อ

18. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าใช่พระเกจิองค์นี้รึเปล่าครับ ท่านมาร่วมปลุกเสกวัตถุมงคลที่โบสถ์ วัดสิงห์ เมื่อวันที่ 25 สค 53 ที่ผ่านมา เห็นคนที่มากับท่านด้วยบอกว่าองค์นี้แหละ หลวงพ่อแถม จ.เพชรบุรี

ขอบคุณครับ

19. srirush

srirush สมาชิกใหม่

27 มิถุนายน 2010
    ผมไปกราบท่านเมื่อสัก 2 เดือนที่แล้วครับ
    ท่านเมตตามาก ใจดีมากครับ
    เข้าพบง่ายครับ
    เพื่อนๆ สมาชิกมีโอกาสก็แวะไปกราบท่านนะครับ
    รูปท่านใช่ครับมาที่วัดสิงห์ ที่โพสต์ในกระทู้ก่อนหน้านี้

กราบหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาดครับ

20. สุวุฑ

สุวุฑ สมาชิกใหม่

28 กุมภาพันธ์ 2011
    เมือก่อนมีเหรียญรุ่นแรกเป็นถัง แต่แจกไปหมดแล้วเหลืออยู่ไม่กี่เหรียญเอง ตระกรุดหนังเสือก็มี ตอนนี้ท่านกำลังสร้างโบถส์อยู่เชิญผู้มีจิตกุศลร่วมทำบุญได้ที่วัดช้างแทงกระจาด:cool: