หลวงพ่่อมา แนะนำ สดๆร้อนๆ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย juniper, 5 พฤศจิกายน 2012.

1. juniper

juniper เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้เวลา 3.00 ผมมาเฝ้าไข้แฟนที่ รพ. ผมเพิ่งตื่นมา หลังได้ยินเสียง มีคนมาบอกว่า "มาถูกทางแล้ว แต่พยายามให้มากกว่านี้หน่อยจะได้ไหม" ผมก็รู้ได้เลยว่า เสียงหลวงพ่อ แน่นอนเลยครับ ผมกตอบไปว่า "ได้ครับหลวงพ่อ ผมจะหาเวลาฝึกทุกวัน วันล่ะ 1-2 ชม" เสียงหลวงพ่อก็บอกว่า " ไปหาที่ สงบๆ แล้วก็บอกว่า ให้ไป วิหาร" จากนั้น ผมก็ตื่น มาเล่าเรื่อง นอนพิมพ์จากที่ iphone นี่ล่ะครับ

ผมตื่นมาก็นั่งคิดว่าจริงแท้แน่นอน ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยเป็นแบบนี้เลยครับ

ไปหา วิหาร ผมตื่นมาก็งงๆ ครับ วิหารที่ไหนยังไง คิดๆ วิหาร 100 เมตร ป่าวนะ พอดีว่าจะไ่่ปอาทิตย์หน้าพอดี เป็นวันเกิดผมจะไปทำบุญครับ

ตอนนี้ผมยังตื่นเต้นไม่หาย ไม่กล้าที่จะนอนเลยครับ นั่งอ่านประวัติวิหาร 100 ม. อยู่ แต่ว่านอนดีกว่า พรุ่งนี้ไปทำงานอีก แล้วจะมาเล่าต่อตอนเช้าครับ

2. poppyrose

poppyrose เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ คุณคงเป็นคนในคณะท่าน ท่านเลยมาตามให้ปฏิบัติเพื่อความหลุดพ้นจากการเกิด เเก่ เจ็บ ตาย พรัดพรากจากสิ่งรักสิ่งชอบใจ

3. juniper

อนุโมทนาด้วยครับ

ผมคิดว่า หลวงพ่อท่านเมตตา ผมมากครับ.. เพราะว่าในช่วง 1 เดือนที่ผ่านมา ผมตั้งใจศึกษาธรรมะ คำสั่งสอนพระพุทธเจ้า ที่หลวงพ่อได้ถ่ายทอดมา.. ผมได้เห็นว่า หลวงพ่อท่านได้ทำอะไรไว้เยอะแยะ มากมายมาก ที่นำธรรมมะมาสั่งสอน พวกเราทุกคน ทั้งหนังสือ ทั้งเทป แล้วก็มีท่านผู้ใจดี นำมาขึ้น web site ขึ้น youtube , bittorrent มากมายเหลือเกิน

ทุกวันนี้ผม.. ขับรถไป ก็ใช้ iphone นี่แหละต่อเข้า วิทยุรถ แล้วก็เปิดฟังหลวงพ่อ.. ตอนทำกรรมฐาน ก็เอา iphone เปิดคำภาวนากรรมฐาน ก่อนนั่งสมาธิ... แต่ทว่า ผมเองนั้นเป็น คนเลวมาก่อน.. เอาเป้นว่าผมเลวมาเกือบครึ่งชีวิต เมื่อคนผมเป็นคนไม่ดี ผมผิดศีลเกือบทุกข้อ.. หลงในภาพมายา สนุกสนานรื่นเริง สุราเมรัย หลายๆอย่างๆ ดั่งที่ผมเคย post ไปแล้วก่อนหน้านี้ http://palungjit.org/threads/บุญไม่มีและกรรมบัง.366453/

ผมเคยเลวจริงๆ นะครับ.. ไม่ใช่เล่นๆๆ ท่านๆ ในที่นี้.. ดีกว่าผมเยอะครับ.. เมื่อก่อนนี้ผมทำอะไรอยู่ครับ..

แต่หลวงพ่อ บอกเสมอว่า อย่าคิดว่าตัวเราดี.. ให้คิดว่าตัวเราเลว แล้วแก้ไขในสิ่งที่เลวซะ และก็พยายามรักษา จารณะ 15 ให้ได้

จนผมพยายามนั่งสมาธิ ฝึกมโนมยิทธิด้วยตนเองแต่ก้ไม่สำเร็จ ทั้งที่ผม รักษาศีล 5 ทุกข้อ.. ตัดขันธ์ 5 นิวรน์ อะไรต่างๆ นาๆ จนเมื่อวันที่เสาร์ 3 พ.ย. ที่ผ่านมา ผมก็ได้ไปฝึก มโนมยิทธิ ที่บ้านสายลม พอฝึกเสร็จ แล้ว ผมเป้นคนขี้สงสัย ว่าคิดไปเองหรือป่าวอีกล่ะ.. อุปทานป่าวหนอ..ผมก็กลับมา search ดู มีคนถาม-คนตอบ อยู่แล้ว.. แต่ผมก็ไม่อยากคิดแบบนั้นมาก เดี๋ยวจะได้บุญกลายเป้นลงอบายภูมิ ซะงั้น..
    วันนั้นผมก็เห็นนะครับแต่ไม่ชัดเจน แต่รู้สึกว่าเห็น.. ก็เห็นนั้นแหละ.. แต่ก้ยังสงสัย. เลยคิดว่าจะทำยังไงดีหนอ.. ให้ได้ชัด เจน

ผมจึงได้ตัดสินใจว่า.. จะตั้งใจฝึก ญาณ 4 ให้ได้จงได้.. หลวงพ่อท่านจึงมาช่วยเตือนสติ ผมว่าอย่าสงสัยมาก มั๊งครับ ให้พยายามปฎิบัติมากๆ และก้ทำให้ ผมมีความพยายามในการฝึกเพิ่มขึ้นเป็นทวีคูณ

และผมอยากบอกหลายๆ คน ที่กำลังจะฝึกและ ฝึก ไม่ได้ๆ ไม่เห็นๆๆ ความวิริยะ อุตสาหะ ครับ. อย่าไปยอมครับ.. สักวัน จะต้องทำได้ครับ..
    หลวงพ่อ ไม่เคย ทอดทิ้งเราไปไหนครับ.. เดี๋ยวท่านจะมาช่วยเราครับ ทางใดสักทางนึง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2012
  4. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ญาน ฌาน และอภิญญา เกิดขึ้นบ้างรึยังหละคับ

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับคุณ juniper เรื่องทำนองนี้ถ้าถึงวาระเมื่อไรก็จะมาเองนั่นหละครับ..
    สาธุอีกรอบครับ..

6. juniper

ผมเพิ่งนั่งสมาธิ ยกแรก เสร็จครับ.. วันนี้ รู้สึกแปลกๆ เหมือนมีอะไร ตึ้บๆ อยู่กลางหน้าผากครับ..

กำลังหาคำตอบอยู่ครับ.. พอภาวนา พุท.. โธ.. ไป ก็ตึ้บๆ ครับ.. แต่ผม ก็ไม่ได้สนใจ.. อะไรครับ เพราะเป็นแค่ ขันธ์ 5 แค่ผมรำคาญเฉยๆ รบกวนผู้รู้ช่วย เมตตาด้วยครับ..

ลองไป search ๆ บางคนก็บอกว่าเป็น ตาที่สาม ครับ.. ผมไม่ได้อยากได้ อะไรพวกตาที่สาม ครับ.. พระพุทธเจ้าไม่ได้ สอนไว้ ผมต้องการก็แค่ การปฏิบัติ ฌาณ สมาธิ วิปัสนากรรมฐาน

บางท่านก็บอกว่า เพ่ง มากเกินไปครับ. ผมจะลองปรับแก้ให้สบายๆ ตัวครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2012
  7. juniper

ผมเพิ่งเริ่มครับ คุณ Tamjugg ยังต้องการคำแนะนำอีกเยอะครับ.. แต่ก็ดีใจที่ผมได้เริ่มครับ.. ถึงแม้จะช้ากว่าชาวบ้านเขาเยอะครับ.. แต่ก็ไม่เป็นไรครับ..

8. *ธรรมดา*

*ธรรมดา* เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนามิด้วยครับ

9. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ลองทำวิปัสนากรรมฐานดูคับ จับพองยุบ ไม่นานญานทรรศนะเปิด จะรู้เองคับ ว่าใครมาบอกท่าน ด้วยตัวท่านเอง โมทนาไว้นะที่นี้คับ

10. juniper

อย่าเพิ่งท้อครับ.. คุณเป้นเหมือนผมเมื่อก่อนนี้เลยครับ.. แบบว่าเร่งรัดมาเกินไป ทำไมเราไม่เห้นเหมือนเขา.. ทำเลวเกินไปหรอ.. ศาสนาหรือ..พระพุทธเจ้าไม่ตอนรับเราหรอ..

จริงๆ แล้วพวกนี้ต้องใช้เวลาครับ. ใช้ความ วิริยะ อุตสาหะ

ส่วนนั่งแล้ว เกาโน้นนี่.. เหน็บกินบ้าง ไรบ้าง ทั้งนี้ให้พิจารณาว่า มารมาผจญ ไม่ให้เราทำความดี.. แรกๆ ก็เป็นแบบนี้แหละครับ..

การนั่งภาวนา ก็อย่าไปอยากเห็นให้มาก.. เราจะทุกข์เองครับ.. พระหลายๆ รูปเป้นพระอรหันต์ แบบสุขขวิปัสสโก ก็ไม่ได้มองเห็น อะไรครับ..

คิดซะว่า นั่งเพื่อทำสมาธิ ให้เกิดปัญญา ครับ.. ทำเป็นประจำครับ..

แล้วจะเห็นถึงความดี.. ที่ทำครับ.. สู้ๆครับ... หัวอกเดียวกันครับ.. ผมเข้าใจ..

11. Prophecy

Prophecy เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุครับ เป็นกำลังใจที่ดีแก่จขกท คนไหนอ่านแล้วก็อย่าเพิ่งน้อยใจนะครับ

12. Prophecy

Prophecy เป็นที่รู้จักกันดี

1
    พิจรณาคำแนะนำ แต่ก็ต้องระวัง...บางทีเรื่องแบบนี้ต้องระวัง

13. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    น่าจะเกิดจากการที่เพ่งมากๆ ลองทำตัวสบายๆสิครับ ไม่ต้องสนใจ ให้ตัวเองอยู่ในอริยาบถที่สบายๆ แ้ล้วค่อยทำจิตให้ดิ่งลงที่สมาธิ เผื่อจะแก้ได้

โมทนาในกุศลกรรมครับ