หลับตาแล้วเห็นดวงไฟพุ่งไปข้างหน้าครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย aloneday, 15 มีนาคม 2013.

1. aloneday

aloneday Active Member

เห็นตั้งแต่เด็กแล้วครับ หลับตาก็เห็นเลย หากลืมตาก็เห็นในบางครั้ง(หรือเรามีปัญหาทางประสาทตา) ตั้งแต่จำความได้จนถึง8ขวบ แล้วก็ไม่เห็นอีกเลย ตอนนี้กลับมานั่งสมาธิ พอรวมสมาธิได้ปรมาณหนึ่ง ก็จะเห็นครับ

ลักษณะเหมือนแสงที่แผ่รัศมีเป็นระรอก จากจุดกลาง ตอนเด็กมันสว่างสดใสมาก แต่ตอนนี้ดำมืดหม่นหมองมาก

มันคืออะไรครับ และควรทำอย่างไรกะมันดี
    วางเฉย หรือใช้เพ่งสมาธิดีเพราะผมรู้สึกสงบมากเวลาจ้องมอง

แล้วก็เวลาผมนิ่งสงบมาก เวลาเงียบมากๆ ผมจะได้ยินเสียง ตี้ดยาวๆ(ไม่หยุด) เหมือนเครื่องวัดอัตราการเต้นของหัวใจในโรงพยาบาลดัง ตอนหัวใจหยุดเต้น เหมือนกับข้างบนเลย พึ่งกลับมาได้ยิน

เป็นสภาวะหนึ่งของสมาธิหรือเปล่าครับ หรือผมคิดไปเอง(จะได้ไปตรวจ)สมัยเด็กผมชอบนั่งสมาธินะครับ แต่ไม่มีครูอาจารย์แนะนำ + โดนหาว่าเป็นตัวประหลาดเลยเลิก

ขอบคุณครับ

2. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

3. aloneday

=_=อะ....ถ้าผมเพ่งมากหรือต่อยอดจะระลึกชาติได้หรือครับ
    น่ากลัว ปลงทิ้งดีกว่า

4. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    อ่านเรื่องของ Tamjugg ให้ละเอียด แล้วพิจารณาให้ดี

มีที่ไหนกัน ที่เวลาระลึกชาติ แล้วไปโบกไม้โบกมือให้คนในอดีตเขาหันมาทักทายเรา พอไม่ยอมทักทาย ก็อุทิศบุญให้ เหมือนอุทิศให้เปรต

ไอ้แบบนี้หนะ มันไม่ใช่ระลึกชาติหรอก มันเป็นการปรุงแต่งในหัวสมองเท่านั้นเอง

การระลึกชาติหนะ คือ การระลึกถึงสัญญาเก่า ที่จิตของเราได้เก็บสะสมไว้
    เป็นการเล่นภาพให้ดูอย่างเดียว ไม่มีการแทรกแซง

ของ Tamjugg ตอนนี้บอกได้อย่างเดียวว่า ใกล้...แล้ว

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าของกระทู้ยังอยู่ไหม..บอกได้ไหมว่า.แสงไฟที่พุ่งออกมาจากตำแหน่งไหนของร่าง
    กายและสีอะไรบ้าง..และลักษณ์ทางกายภาพเป็นอย่างไร

6. aloneday

เมื่อก่อนอยู่ที่กระหม่อมครับ
    ตอนนี้อยู่บริเวรณ์หน้าผากไม่ก็บริเวรดวงตา
    หลับตาเหมือนตาเห็น สีขาวแดงครับ ในวัยเด็กสุกสกาว แต่ตอนนี้ หมนหมอง เป็นสีดำแดงขาวปนกัน

เวลาลืมตาถ้าเพ่งนานๆ จะมีกลุ่มควัญสีดำเหมือนไฟลุกครับ แต่เป็นไฟสีดำ แต่ต้องเพ่งนานหน่อย ผมจะค่อยๆเห็นเป็นควัญ แล้วก็พุ่งออกมา จนเคลือบมือเคลือบพื้นผิวที่ผมจ้องมอง ไฟนี้ไม่มีผู้ใดนอกจากผมเห็นได้ จึงคิดว่าเป็นของไม่จริง เลยไม่เคยสนใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2013
  7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่สนใจก็ไม่เป็นไรครับ.ดีแล้วครับ.ถ้าอยากทราบ.ว่าคืออะไร
    .เพื่อไปทำอะไรต่อ.ค่อยว่ากันอีกที..แล้วกันครับ..

8. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันคิดว่าน่าจะเป็นแสงโอภาสบ่งบอกว่าจิตเป็นทิพย์ระดับหนึ่ง ของดิฉันจะเห็นเป็นสีม่วงบ่อยมาก ทุกวันนี้ก็ยังเห็นอยู่ จะเห็นนานและวงใหญ่เวลา อยู่ในช่วงนั่งสมาธิ หรือ ฝึกกสิน หรือ ตอน ที่ดิฉันป่วยกำลังใกล้คิดว่าจะตาย

9. aloneday

อ่า วันนี้ลองนั่งดู มันแปลกๆไปจากเดิม คือจากที่แสงกระจายออก วันนี้มันเหมือน แสงรวมเข้า

10. บุรุษไร้เงา

เล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ.ว่าเป็นวงกลม.ออกจากกลางหน้าฝากหรือระหว่างคิ้ว
    .มีสีที่ขอบเล็กๆสองสี และสีตรงกลางใหญ่สุดรวมทั้งหมด ๓ สี หรือว่าเห็นเป็นสีเดียวครับ..

11. aloneday

เมื่อก่อนเห็นเป็น3สีสลับกัน แดง ขาว ดำ
    ตอนนี้รวมเป็นสีเดียวดำอมม่วง คล้ำบ้างม่วงบ้าง

ไม่กลมเสียทีเดียว(เมื่อก่อนกลม) รวมเข้าหาจุดกลางหว่างคิ้ว

ขาดๆหายๆพอสมควรรวมจุดสมาธิได้จึงจะเกิดครับ จากเมื่อก่อนแสงจะพุ่งออก ขยายรัศมีเรื่อยๆ ตอนนี้ เริ่มรวมครับ

12. บุรุษไร้เงา

ขอบคุณที่เล่าให้ฟังนะครับ..ข้อความต่อไปนี้.เขียนไว้ให้อ่านเล่นๆก่อนนะครับ.และก็ไม่ได้เป็นการสอนหรือแนะนำนะคับ.
    แต่อยากจะบอกว่าฝึกอย่างอื่นไปก่อนอีกซักพัก
    รวมทั้งฝึกเจริญสติให้ต่อเนื่องแล้วเดินปัญญาไปด้วย..ซักพักนิมิตรตัวนี้จะเป็น
    สามสีในวงกลมเดียว คือ แดงอ่อนหรือออกชมพู ตามด้วยเหลือง
    และขอบสีน้ำเงิน.ทั้งแบบหลับตาและลืมตา หรือไม่ก็เป็น สีนำเงินวงเดียว.
    ได้อย่างนี้..ในอนาคตถ้ายังสนใจค่อยมาว่ากันต่อ.
    .
    ...แต่ถ้าสีม่วงไม่มีขอบเขต.ไม่มีลักษณะทางกายภาพที่ชัดเจน...พวกนี้เป็นสัญญาความจำได้เก่าๆที่แสดงมาในรูปแบบนิมิตร
    .ที่คนนั่งสมาธิใหม่ๆหลับตาแล้วชอบเห็น..ถ้าไปตามตัวนี้.
    .อนาคตไม่วิกลจริต.หรือเพี้ยน.ก็เป็นคน
    ที่อยู่ในสังคมร่วมกันคนอื่นๆได้ยาก..คือจะมีทิฐิมานะ ว่าตัวว่าตน ใครบอกอะไร
    ถ้าไม่ตรงกับความคิดตนก็จะไม่ค่อยยอมรับฟัง พูดง่ายว่าพูดไม่รู้เรื่อง แบบไม่รุ้ตัว และจะไม่ค่อยมีสติ เพราะหลังๆจะโดนนิมิตรหลอกเล่นงานเพราะ
    แยกไม่ได้ว่า นิมิตรไหนจริง นิมิตรไหนหลอก..
    .ที่เห็นส่วนมากจะเพี้ยนนั่นหละคับ.ยังไงจุดนี้ก็ฝากๆไว้
    เหมือนกันนะคับ.ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะครับ
    .​

13. aloneday

อื่ม เพราะไม่รู้ว่านิมิตนั้นจริงหรือหลอกผมจึงได้ทิ้งไป เรื่องที่ท่านกล่าวไม่ใช่อนาคตแต่เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นในปัจจุบันนี้แล เพราะผมเคยไล่ตาม สุดท้ายก็เข้าสังคมไม่ได้เช่นท่านว่าจริงๆครับ เลยทำให้กระผมไม่เชื่อในนิมิต เพราะไม่รู้ว่าจริงหรือหลอก เลือกที่จะไม่เพ่งไม่มอง แต่ก็แก้อาการเพี้ยนๆไม่ได้ซักที

ที่กระผมตัดสินใจเข้ามาเล่นเว็บพลังจิตเพราะว่าสมัยก่อนผมฝึกเองไม่มีใครแนะนำ พอเจอปัญหาก็แก้ไขไม่ได้เลยกลายเป็นคนเพี้ยนจนทุกวันนี้ กระผมเข้ามาที่แห่งนี้เพื่อหาทางออก เป็นเรื่องของจิต คนทั่วไปไม่สามารถให้คำตอบผมได้ กระผมเองก็ไม่รู้จะทำเช่นไรหรือปรึกษาใครเหมือนกันครับ

ถ้าหากสิ่งนี้คือสิ่งที่ทำให้จิตใจผมผิดเพี้ยนไป กระผมก็อยากที่จะทำทุกอย่างเพื่อแก้ไขครับ

ขอบพระคุณท่านnopphakan มากครับ ถ้าท่านไม่บอกกระผมก็คงไม่เห็นปัญหาและได้ละทิ้งสิ่งนี้ไป ได้โปรดชี้แนะแนวทางการแก้ไขให้กระผมด้วยเถอะครับ และกระผมต้องขออภัยด้วยครับหากผมแสดงคำพูดที่ดูไม่เหมาะสม หรือไม่ดี เพราะว่าผมมีประสปการณ์ร้ายๆกับนิมิตครับ เลยตั้งแง้กับนิมิตทั้งปวงที่เกิดขึ้น และปัดนิมิตนั้นว่าไม่ใช่ของจริง

ต้องขออภัยท่านเป็นอย่างยิ่งครับ

ขอบพระคุณมากครับ

14. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    คุณนิมิต หรือติดโอภาส ไม่มีอะไร แก้ด้วยกำหนดตามที่เห็น ได้ยิน เห็นหนอๆ เป็นต้น

ภาคปฏิบัติ,สมาธิ