หาเพื่อนทานมัง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย narin310359, 27 พฤษภาคม 2013.

1. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีครับ จริงอย่างที่คุณพูดครับ มนุษย์เราปรับตัวได้ตามสภาพครับ เหมือนผมเลยถ้าอร่อยก็กินได้มาก ถ้าไม่อร่อยก็กินแก้หิวไปครับ วันนี้วันเกิดพี่สาวผมผมก็ได้ปฏิเสธแกไปครับ ตัดใจของอร่อยไป ยังไหว แหะๆ เมื่อเช้าคุณแดงมาเห่าเรียกแต่เช้า มันฉลาด มันหิว มันเลยมาเห่าเรียก พอกินเสร็จไปเฝ้าสาวต่อ ดูมัน มันชอบกวนโอ๊ย เวลาบอกให้มันสวัสดี เอามือเราไปแตะที่เท้าขวามันจะยกเท้าซ้าย ถ้าเอามือไปแตะเท้าซ้ายมันจะยกเท้าขวา มันกวนป่ะ 555

2. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ตอนเย็นไปทำงาน กะว่าจะทำต้มยำเห็ด ถามสูตรมาแล้ว ไม่ยาก ต้มน้ำให้เดือด ใส่ใบมะกรูด ข่า ตะไคร้ หอมแดงทุบ อ้อใส่คะนอเห็ดหอมเจลงไป พอเดือด ใส่เห็ด ปิดแก๊ส แล้วค่อยบีบมะนาว ใส่ เกลือนิด ซีอิ๊วขาวหน่อย เสร็จแล้วทิ้งได้เลย ล้อเล่นครับ ต้องกินให้ได้ กินไม่ได้ ก็ต้องกิน ไมยาก แต่อร่อยหรือเปล่าไม่รู้ แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ อ้อลืมใส่พริกขี้หนู 555

3. _วราธิปติ์_

_วราธิปติ์_ สมาชิก

3 มิถุนายน 2013
    กำลังหัดทานค่ะ ตอนนี่เรียนอยู่มื้อเช้าฝากท้องไว้กับร้านข้าวราดแกงค่ะ แล้วแต่บุญแต่กรรม วันไหนเขาทำผัดผักก็จะเลือก แต่ถ้าไม่ทำก็จะเลือกทานปลาแทน งดเนื้อ หมู ค่ะ มื้อเที่ยงก็ผลไม้กับโยเกิร์ตก็อยู่ท้องแล้วค่ะ มื้อเย็นก็ทำมังกิน ไม่ก็สลัด แทน ...หนูเลือกทานตามสะดวกน่ะค่ะ บางทีไม่มีโอกาสจริงๆ ก็ไม่ฝืนค่ะ แหะๆๆ

4. narin310359

สวัสดีครับ ขอชื่นชมคุณนะครับ ว่าแต่ว่าเหตุผลที่เลิกทานล่ะครับ บอกได้มั๊ย บอกไม่ได้ก็ไม่เป็นไร จริงๆ แล้ว ร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน บางคนไม่ทานเนื้อสัตว์ ร่างกายกับอ่อนแอ มันคงเป็นไปตามหลักวิทยาศาสตร์บ้าง คือกรุ๊ปเลือดนี้เหมาะแก่การทานเนื้อ กรุ๊ปนี้ไม่เหมาะที่จะทานเนื้อสัตว์ เอาเป็นว่าใครทานได้ก็ทาน ใครทานไม่ได้ ก็แล้วแต่ครับ คงจะมีเหตุผลของแต่ละคน เคารพทุกความคิดเห็นครับ โปรดใช้วิจารณญาณ ในการรับฟัง ขอยืมมาใช้ 555

5. narin310359

กลับจากที่ทำงานครับ ซื้อก๋วยเตี๋ยวร้านมังมาทาน เส้นเล็กแห้ง นั่งมอไซด์วินเข้ามา คุณแดงเห็นวิ่งตามมาที่บ้าน ใช่แล้วมันหิว เลยเอาหัวใจไก่ย่างให้กินกินเกลี้ยงเลย กินเสร็จ เฝ้าบ้าน ผิด ออกไปเฝ้าสาวต่อ มันกวนจริงๆ ยังดียังจำบ้านได้ ดูมัน ดูมัน

6. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เหตุที่เลิกทานเนื้อสัตว์เหรอคะ
    จริงๆเลิกทานเนื้อวัวมาสิบกว่าปีแล้วเพราะตอนนั้นไปอ่านหนังสือชีวจิต
    แต่ที่เลิกทานเนื้อสัตว์ทุกชนิดก็เพราะว่า ปกติจะปฏิบัติธรรมอยู่แล้วนะคะ
    ก็จะพิจารณานู่นี่นั่นในชีวิตประจำวันไปเรื่อย วันนั้นกินข้าวอยู่ ก็พิจารณา
    อาหารไป จำได้ว่ามื้อนั้นเป็นกระเพราไก่กรอบไข่ดาว ทานไป ก็พิจารณา
    ไปว่า อาหารนี้พอลงท้องย่อยเป็นสารอาหารแล้ว มันก็ไม่รับรู้แล้วว่า
    อร่อยไม่อร่อย ว่านี่เนื้อหมูเนื้อไก่ แต่สารอาหารนี้จะถูก ดูดซึมไปหล่อเลี้ยง
    และซ่อมแซมร่างกาย ไปสร้างเป็นเนื้อเยื่อของเรา ดังนั้นคำพูดที่ว่า
    เราก็คือสิ่งที่เรากินนี่มันใช่เลยนะ ก็เห็นภาพว่า เราก็คือหมูคือไก่นั่นแหละ
    ไม่แตกต่างกัน เรานี่มันเห็นแก่ตัวจริง ไปเอาเค้ามากิน555
    คือเราพิจารณาจนเห็นภาพ ก็เลยเลิกกินตั้งแต่นั้นมา

ก็คงแล้วแต่บุคคลนะคะ หลายคนอ่านคงไม่อิน แต่มันทำให้เราเลิกกินได้
    เดี๋ยวนั้นแบบไม่อาลัยอาวรณ์เลย

ส่วนว่ากินแล้วมีผลต่อตัวเองอย่างไร คงต้องแยก
    เป็นสองอย่างนะคะ คือผลต่อร่างกาย และผลต่อจิตใจ

สำหรับผลต่อร่างกายนั้นที่เห็นชัดคือผอมลง555
    ทั้งๆที่กินเยอะกว่าเดิมอีกแน่ะ ไม่อ้วนง่ายเหมือนก่อน
    แต่ไม่ได้ผอมเพรียวหรอกนะคะ เพราะว่าไม่ได้อดอาหาร
    รู้สึกสุขภาพดี ไม่รู้คิดไปเองมั้ย แต่ก่อนจะเป็นร้อนใน
    และเจ็บคอ ทอลซิลอักเสพบ่อย แต่หลังๆไม่ค่อยเป็น
    แล้วนะคะ ไว้ถ้ามีเวลาจะไปตรวจสุขภาพดูนะคะ
    ว่าค่าต่างๆปรับเปลี่ยนไปอย่างไรแล้วบ้าง

ส่วนผลทางด้านจิตใจ ไม่รู้ใครเป็นอย่างเรามั้ย
    มันสบายใจ รู้สึกปลอดภัย รู้สึกเป็นมิตรต่อสรรพสัตว์
    เรื่องกินไม่ใช่เรื่องใหญ่เลย มันทำให้เราอยู่ง่ายกินง่าย
    รู้สึกมีอิสระนะคะ ถ้าจะเกิดภัยพิบัติ เราก็ว่าเราอยู่ได้
    ไม่ลำบาก

7. Lazaza

วันนี้เอาสูตรก๋วยเตี๋ยวง้ายยง่ายมาฝากนะคะ

มีวันนึง กลับบ้านมาไม่รู้จะกินอะไรดี ค้นๆตู้เย็น ได้ผักกาดขาวกับเห็ดนางฟ้า
    ก็ต้มๆไปไม่ได้คิดอะไร แต่ผลออกมานี่... เกินคาด ไม่นึกว่าจะอูมามิอย่างนี้
    เอาให้พี่ๆที่เค้าไม่กินมังสฯชิม เค้าบอกเออๆ ไม่นึกว่าจะออกมาหวาน
    กลมกล่อมแบบนี้ได้ ก็เลยภูมิใจเสนอ...

ก๋วยเตี๋ยวเส้นเซี่ยงไฮ้

[​IMG][​IMG]
    ส่วนประกอบ

เส้นเซี่ยงไฮ้
    ผักกาดขาว
    เห็ดนางฟ้า
    ต้นหอม ผักชี คื่นไช่
    (ถ้าไม่ครบ เอาแค่ต้นหอมอย่างเดียวก็ได้
    ซอยแบบใส่ก๋วยเตี๋ยว)

เครื่องปรุง
    ซีอิ๊วขาวเห็ดหอม
    น้ำส้มสายชู
    น้ำตาล
    กระเทียมเจียว

วิธีทำ

เตรียมผักกาด และเห็ดนางฟ้า ปริมาณตามต้องการนะคะ ผักกาดนั้น
    ดิฉันชอบหั่นเป็นเส้นๆน่ะค่ะ ส่วนเห็ดนางฟ้าดิฉันก็ชอบฉีกเป็นเส้นๆ
    เหมือนกัน

ต้มน้ำปริมาณตามต้องการ ถ้าทำถ้วยเดียว ก็ตวงน้ำถ้วยนึงก็ได้
    ใส่ผักกาดและเห็ด พอเดือดใส่เส้นเซี่ยงไฮ้ลงไป ไม่ต้องลวก
    ก่อนนะคะ ใส่แบบแห้งๆนั่นแหละ ปริมาณตามต้องการ ปรุงรส
    ด้วยซีอิ๊วขาวเห็ดหอม ส่วนน้ำส้มสายชูและน้ำตาล ใส่นิดหน่อย
    จะช่วยให้น้ำซุปกลมกล่อม ชิมให้ได้รสตามชอบนะคะ
    บางครั้งดิฉันก็จะใส่พริกป่นด้วยค่ะ ได้รสจัดจ้านไปอีกแบบ

พอเส้นสุกก็เอาต้นหอม ผักชี คื่นไช่ ใส่แล้วก็ยกขึ้น แล้วใส่
    กระเทียมเจียว ทั้งหมดนี่ใช้เวลาไม่ถึง 10 นาทีเลยนะคะ

ดิฉันทำพวกนี้ทานบ่อยค่ะ ที่บ้านจะเจียวกระเทียมไว้เป็นกระปุกเลย
    ช่วยชูรสให้กับอาหารหลายๆอย่างได้ดี

เคยลองทำโดยใช้ผักอื่นๆแล้วนะคะ แต่เห็นว่าหวานสู้สองอย่างนี้ไม่ได้
    แต่ถ้าวันไหนมีเวลาหน่อย เราก็เพิ่มเติมผักอื่นๆลงไปได้นะคะ

เปลี่ยนเป็นเส้นอื่นๆด้วยก็ได้ เช่น ก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็ก เส้นใหญ่ บะหมี่
    วุ้นเส้น เกี๊ยว หรืออาจจะเพิ่ม เต้าหู้ขาว เต้าหู้ไข่ด้วยก็ได้

ใครลองทำแล้วเอามาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

8. _วราธิปติ์_

_วราธิปติ์_ สมาชิก

3 มิถุนายน 2013
    พอดีไปเข้าค่ายแพทย์วิถีธรรมของหมอเขียว(ลองเซิร์ซหาดูนะคะ)
    ที่ค่ายเค้าให้ทานมังสวิรัติ พอดีน่ะค่ะ พอออกค่ายก็กลายเป็นว่าเหม็นเนื้อ-หมู-ไก่
    ก็เลยเลิกทานค่ะ ได้บุญด้วย
    อีกอย่างคือคุณพ่อเป็นมะเร็งค่ะ อยากเป็นตัวอย่างให้กับพ่อ พ่อจะได้เลิกทาน หันมาทานมังค่ะ
    ป.ล. จริงๆ เคยทานมังมาหลายรอบแล้วนะคะ แต่ก็ทานปกติต่อได้เลย แต่ไม่รู้ทำไม คราวนี้กลับเหม็นไปหมดเลย

9. narin310359

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับที่เขียนมาเล่าให้ฟัง ส่วนคุณLAZAZAก็ต้องขอบคุณที่แนะนำสูตรก๋วยเตี๋ยวมาให้ ง่ายจังครับ ต้องลองทำดู อ้อ ขอให้คุณพ่อของคุณวราธิปติ์หายป่วยด้วยนะครับ เอาใจช่วยครับ วันนี้ผมโดนทดสอบอีกแล้ว ผมเลิกงานกลับมาบ้านตอนเช้า อาบน้ำเสร็จ กินข้าวแล้วก็นอนครับ ผมสอบตกอีกแล้วครับคุณ ฝันว่าได้กิน ยำปลาหมึก ค้างคาวทอด หนูทอด อ่านไม่ผิดหรอกครับ ค้างคาว กะ หนู ลำพัง หมู เป็ด ไก่ เนื้อ ยังพอไหวแต่คนออกข้อสอบ เล่น ค้างคาว หนู เลย อยากเห็นหน้าคนออกข้อสอบทดลองจิตใจจัง ส่วนไอ้คนโดนทดสอบ ก็ฟาดเรียบ ตื่นขึ้นมา ตกใจแทบแย่ กินไปได้งัยหว่า

10. narin310359

แล้วผมรีบโทรไปหาเพื่อนที่กินมัง ด้วยกัน มันบอกมันก็เคยโดน แต่เป็นไก่ มันก็ฟาดเรียบเหมือนกัน ฮา แต่ผมสิโดนหนักกว่ามัน ล่อ ค้างคาวทอดกะหนูทอดนึกแล้วสยอง ครูครับ ขออีกจาน 5555

11. narin310359

มื้อเย็นผมทานขนมปัง เงาะ ครับ ส่วนพรุ่งนี้ว่าจะทำสุกี้ เตรียมของไว้แล้วจะเป็นเชฟก็คราวนี้แหละ ใครมีสูตรอาหารง่ายๆ ก็แนะนำเข้ามานะครับ ถือว่าได้ทำบุญกับคนเพิ่งจะเริ่มทานอย่างผม เขาเรียกส่งเสริมคน ได้บุญมากนะครับ สู้ สู้ ราตรีสวัสดิ์ครับ

12. Lazaza

เรื่องที่ฝันว่าไปทานเนื้อสัตว์ กำลังสงสัยว่าเป็นกันทุกคนมั้ย
    เพราะแรกๆก็เป็นนะคะ ทั้งๆที่ไม่ได้นึกว่าอยากจะกิน
    และไม่ได้มีความกังวลเรื่องอาหารการกินเลย

ช่วงแรกๆที่กินมังสฯ มักจะฝันว่าไปกินนู่นกินนี่ โดยที่
    ตอนกินมักจะลืมตัวว่ากินเนื้อสัตว์อยู่ แล้วก็จะ เฮ้ยยย
    ตกใจหลังจากที่กินไปแล้ว แต่ก็โล่งอกทุกทีพอตื่นมา

ระยะต่อมาตอนฝันก็เหมือนจะรู้ตัวแล้วว่า นี่มันเนื้อสัตว์นี่
    ก็ไม่หลงกินแล้วนะคะ แต่จะกลายเป็นว่า พยามยามจะหา
    อาหารมังสฯกิน แต่ก็หาไม่ได้ซักที 555

หลังๆนี่ ไม่ฝันเรื่องของกินแล้วนะคะ ก็ไม่รู้ทำไม
    คิดว่า อาการของคุณคงเหมือนกัน เดี๋ยวก็หายค่ะ

13. narin310359

หวัดดีครับ เออใช่ผมก็สงสัยเหมือนกับคุณ LAZAZA ครับ ว่าต้องฝันทุกคนหรือเปล่าช่วงที่หัดกินใหม่ๆ น่าสนใจครับคำสงสัยนี้ สำหรับใครที่ทานไม่ได้ ก็ลองทานพวกปลา กุ้ง ดูครับเพราะเหตุผลมันมีในตัวแล้วครับ คือย่อยง่าย ยิ่งเราอายุมาก กระบวนการย่อยก็จะลดลง ก็ทานพวกปลาก็ได้ครับ ลด ละ เลิก แล้วแต่จริตของแต่ละคนครับ ให้ดูตัวเราเป็นหลักครับ สำหรับผมกำลังฝึกอยู่ครับ ถ้าเลิกได้เลยก็บุญไป ถ้าเลิกไม่ได้ ก็จะเขียนมาเล่าให้ฟังกันตรงๆ นี่แหละครับ ไม่มีปิดบัง ตอนเย็นผมซื้อซุปมิโสะสำำเร็จมาทานครับ เติมน้ำร้อนทานได้เลย ผมใส่ไข่ 1 ฟอง เอออร่อยดีเหมือนกัน ตบท้ายด้วยน้ำส้ม และยาคูลท์ พรุ่งนี้ผมไปทำงาน เตรียม ทอดไข่ กับ ผัดผักไปกินตอนกลางวันครับ ถ้ากลับมาดึกมะรืนจะมาเล่าสู่กันฟังครับ ถามหาคุณแดงเหรอครับ เมื่อเช้ากลับมากินแต่ตอนเย็นไม่กลับมาครับพรุ่งนี้เช้าคงจะกลับมา เพราะมันหิว ราตรีสวัสดิ์ครับ บาย

14. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ถ้าไม่ทานเนื้อสัตว์แล้ว ร่างกายจะปรับตัวได้ดีกว่าในหลายสถานะการณ์ค่ะ
    เช่น หิว ก็จะไม่ทรมานมาก หาขนม น้ำ กินแทนไปก่อนมื้อหลักได้ บางทีแค่ผลไม้รถเข็นก็ช่วยได้แล้ว

เรื่องฝันว่าไปทานเนื้อสัตว์ ไม่ได้ฝันนะค่ะ แต่มีบ้างที่ตอนเนื้อสัตว์หายเหม็น เดินผ่าน ร้านขายไก่ทอด หอมมมมมมมมมมมม เกิดน้ำลายสอขึ้นมา แต่ต้องรักษาสัจจะบารมีค่ะ ว่า จะเลิกทานแล้วขอให้หายเหม็น ก็รีบๆๆ เดิน ไม่มอง ร่างกายปรับตัวอยู่นานค่ะ จนกลิ่นหอมอาหาร มากแค่ไหน หิวแค่ไหน ก็ไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่

ยกเว้นอาการขาดน้ำตาล หน้ามืด สั่น ถ้าอย่างนี้ ทนไม่ได้ ต้องรีบกินค่ะ
    ส้มตำมัง เคยทานยังคะ บางร้าน เขาก็ทำให้นะค่ะ อร่อยดีเหมือนกันค่ะ

15. Lazaza

เห็นคุณThanks-Epi พูดถึงอาการภาวะขาดน้ำตาล
    เลยจะขอแชร์ประสบการณ์ที่เกิดจากการทดลองและ
    เฝ้าสังเกตสภาวะในร่างกายตัวเองอะนะคะ

ภาวะขาดน้ำตาลที่คุณThanks-Epi พูดถึง ดิฉันมักจะเรียกมันว่า
    ภาวะน้ำตาลในเลือดตก มันมักจะเป็นตอนที่กินของหวานมาก
    ทั้งนี้รวมไปถึงอาหารที่ให้ปริมาณน้ำตาลสูงด้วย อย่างพวกแป้ง
    ขัดขาว ใช่ค่ะ ดิฉันหมายถึง ข้าวขาว ข้าวเหนียว ก๋วยจั๊บยวน
    ขนมจีน คือดิฉันสังเกตว่า ถ้ากินอาหารพวกนี้ หรือกินขนมหวาน
    แทนข้าว หรือกินพวก ชาเย็น กาแฟเย็น แล้วไม่ได้กินพวกอาหาร
    กากใยลงไปด้วย หลังจากนั้นประมาณ 3 ชั่วโมง มักจะมีอาการ
    ภาวะน้ำตาลในเลือดตก คือจะมือเย็น เหงื่อตก หน้ามืด คล้ายจะเป็นลม

ทั้งนี้จากการหาข้อมูลพบว่า ที่เป็นเช่นนั้นก็เพราะ ร่างกาย
    รับปริมาณน้ำตาลเข้าไปมากในคราวเดียว ตับก็จะทำหน้าที่ผลิต
    อินซูลินออกมามาก เพื่อมาบาลานซ์ระดับน้ำตาลในเลือด และพอ
    น้ำตาลมันไปแล้ว แต่อินซูลินยังมากอยู่ก็จะเกิดอาการดังกล่าว

บางคนกินของหวานเป็นประจำ จำได้มั้ยคะ ดินฉันเคยบอกว่าเห็นคน
    กินมังสฯ เป็นเบาหวาน เพราะเค้ากินพวกกาแฟเย็นเป็นประจำ บางทีพอ
    เกิดอาการน้ำตาลตก บางท่านก็แก้โดยการ หาของหวานใส่ลงไปอีก ก็จะ
    เกิดเป็นวัฏจักรให้ตับต้องทำงานหนัก ปรับระดับอินซูลินขึ้นๆลงๆ นานวันเข้า
    ก็จะเกิดการเสื่อมโทรมจนทำงานตามปกติไม่ได้นั่นก็คือภาวะของโรคเบาหวานค่ะ

จริงๆคนกินมังสฯ ถ้ายังจัดการเรื่องสัดส่วนอาหารไม่ดีพอ ก็จะเกิดภาวะ
    น้ำตาลตกได้ง่าย เพราะมักจะแก้หิวด้วยการกินขนมปัง หรือพวกขนมหวาน
    อยู่บ่อย แล้วถ้ายิ่งกินน้ำหวานกับพวกขนมปังก็จะยิ่งดับเบิ้ลปริมาณน้ำตาล
    เข้าไปอีก

เพราะฉะนั้นการรักษาสมดุลของสัดส่วนของอาหารในแต่ละมื้อจึงสำคัญ
    อย่างที่พูดมาก่อนแล้ว ทานข้าวกล้องดีที่สุดนะคะ ลดปริมาณของหวานลง
    ดิฉันไม่ทานน้ำหวานมานานแล้วค่ะ น้ำเปล่าดีที่สุด แต่ถ้าอยากทานก็ให้ทาน
    พร้อมกับมื้ออาหารไปเลย เพราะถ้ามีอาหารกากใยลงไปด้วย ร่างกายจะได้
    ไม่ดูดซึมน้ำตาลพร้อมกันในคราวเดียว

แต่ถ้าวันไหนไปทานอาหารพวกแป้งขัดขาวมา หรือไปทานน้ำหวานตอน
    ท้องว่างมา คาดว่าไม่เกิน 3 ชั่วโมงต้องหาข้าวที่เหมาะสมทานนะคะ
    ไม่งั้นคุณจะเจอภาวะน้ำตาลตกแน่นอน

ดิฉันสังเกตว่า พอไม่ทานน้ำหวาน และลดปริมาณของหวานลงแล้ว
    จะทำงานได้อึดขึ้น ความอดทนสูงขึ้น ไม่หิวรุนแรง ก็ลองดูนะคะ
    ว่าเป็นเหมือนกันรึปล่าว

16. Lazaza

วันนี้ขอแนะนำสูตรผัดผักธรรมด๊าาาาธรรมดาให้
    ผัดผักเนี่ยเป็นอาหารคู่ชีวิตชาวมังสฯเลยก็ว่าได้
    ไม่ทราบว่าปกติผัดอย่างไรกันบ้างคะ
    ดิฉันเห็นว่าผัดอย่างนี้แล้วกินได้บ่อยๆ(หรือเรากินง่ายไม่รู้)
    เลยเอามาแชร์นะคะ

ผัดผักธรรมด๊าาาาธรรมดา

น่าจะใช้กับผักได้หลายชนิดนะคะ ที่ทำบ่อยๆก็มี
    คะน้า บล็อคเคอรี่ กระหล่ำ กระหล่ำดอก ผักบุ้ง ผักกาดขาว

ส่วนประกอบ
    1.ผัก 1 อย่าง(หรือหลายอย่างตามชอบ) หั่นแยกก้านและใบ
    2.เห็ดเข็มทอง ฉีกเป็นเส้นๆ(หรือเห็ดอื่นๆก็ได้)
    3.พริกสด ผ่าครึ่งตามยาว 1-3 เม็ด
    4.กระเทียมสับ
    5.อาจเพิ่มสีสรรด้วยแครอทเล็กน้อย

เครื่องปรุง
    1.ซีอิ๊วขาวเห็ดหอม
    2.เต้าเจี้ยว
    3.น้ำตาล

วิธีทำ
    ผักที่หั่นแล้ว เหยาะซีอิ๊ว เต้าเจี้ยว 2-3 เหยาะเตรียมไว้เลยนะคะ น้ำตาล
    ใส่ไว้นิดหน่อย อย่าให้ถึงกับออกหวาน พริกสดก็วางไว้บนผักด้วยกันเลย
    ตั้งกะทะ ใส่น้ำมันเล็กน้อย ถ้ากะว่ามือไวพอก็เอาไฟแรงหน่อยก็ได้
    พอน้ำมันร้อน เอากระเทียมลง พอหอมและออกเหลืองหน่อย เอาก้าน
    ผัก เห็ด และแครอท(ถ้ามี) ลงก่อนนะคะ คนพอสลดเล็กน้อย แล้ว
    เอาผักส่วนที่เหลือลง คนพอคลุกเคล้าดีแล้ว ใส่น้ำลงไปเล็กน้อย
    ชิมน้ำเล็กน้อยว่ารสพอดีหรือยัง ถ้าจืดอาจเหยาะซีอิ๊ว หรือเพิ่มน้ำตาล
    ลงไปอีก ถ้าเค็มไป ก็เพิ่มน้ำเปล่าลงไปเล็กน้อยก็ได้ ถ้าผักสุกแล้ว
    ตักขึ้นได้เลย แต่ถ้ายังไม่สุก อาจต้องแช่ในกะทะไว้แป๊บนึง

การใส่เห็ดลงไปในผัดผัก จะช่วยให้รสกลมกล่อมขึ้นนะคะ
    หรือบางทีอาจลองใส่หอมหัวใหญ่ลงไปด้วยก็ได้
    จะได้รสที่หวานหอมไปอีกแบบ ใครเอาไปลองทำแล้ว
    เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

17. narin310359

สวัสดีครับ เปิดเครื่องมา เจอเนื้อหาของคุณ THANKS EPI กับ คุณ LAZAZA ต้องขอบคุณที่แชร์มาเล่าและแนะนำ การทำอาหาร มาครับ พูดถึงเห็ดวันก่อนผมไปซุปเปอร์มาเก็ต เลือกเห็ดจะมาผัด บังเอิญมีผู้หญิงคนหนึ่ง เลือกซื้อเห็ดเหมือนกัน ได้บอกกับผมว่า คุณเวลาซื้อต้องดูดีดีนะ บางทีมันขึ้นราขาวๆ ทั้งที่ยังไม่หมดอายุ เขาก็ชี้ให้ผมดู เออจริงแฮะ ผมไม่เคยสังเกตเลย ต้องสังเกตดีดีครับ จึงจะเห็น แต่ก่อนผมดูแต่วันหมดอายุ ต้องระวังครับ เมื่อคืนกลับจากทำงานดึกครับ ฝนตกทุกวันที่สุวรรณภูมิ รถติดมาก กลับถึงบ้านประมาณ 4ทุ่มกว่าๆ หิวครับ เลยปิ้งขนมปัง สอง แผ่น กิน แล้วอาบน้ำ นอน

18. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ความรู้ใหม่เลยนะค่ะเนี่ย ขอบคุณค่ะ สารภาพว่า ตั้งแต่ไม่ทานเนื้อสัตว์ ทานอาหารหวานมากขึ้นค่ะ พวกขนม น้ำหวาน ประทังหิวไปก่อน (เลยเป็นวัฎจักรอย่างที่คุณบอก)

อย่างนี้ต้องทานกากใยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ใช่มั้ยค่ะ เพิ่มผักให้มากขึ้นอีก (ข้าวกล้องเคยหุงค่ะ ปรากฎว่า ยุ่งยาก เพราะแฟนไม่กิน ต้องหุงข้าว 2หม้อ วุ่นวายมากค่ะ)

มีกระทู้นี้เอาไว้แชร์ก็ดีนะค่ะ เพราะว่า ถ้าหากไปถามคนที่เขาไม่ทานเนื้อสัตว์เพราะกลัวบาป เขาจะอธิบายอีกอย่างนะค่ะ

19. narin310359

เมื่อวานผมผัดสุกี้แห้งไปกินที่ทำงาน เซ็งเลย ผัดเช้ากินเที่ยง เส้นมันอืดครับ เลยไม่อร่อยเลย ดีครับเป็นประสบการณ์ จะได้จำไว้ เออผมขอนอกเรื่องนิดหนึ่งผมมีเรื่องจะบอก คุณๆ ที่ชอบอาบน้ำอุ่น ไม่รู้คนอื่นเป็นอย่างผมหรือเปล่า ผมสังเกตจากตัวผมเอง เพราะผมชอบอาบน้ำอุ่นหลังจากเลิกงาน มันสบายตอนอาบครับ แต่หลังจากอาบแล้ว ตัวผมไม่มีแรงครับ เหมือนโดนสูบเลือด ขามีอาการเหมือนจะลอยๆ ใช่ครับมันเกิดจากการผิวแห้ง เลือดลมเดินไม่สะดวกคุณผู้หญิงอาจทาครีม โลชั่น ก็ค่อยยังชั่ว แต่ผมกว่าจะหาสาเหตุได้ แทบแย่ ช่วงหลังทาโลชั่นทั้งตัวเลยครับ มันก็ดีขึ้นบ้างแต่ไม่ทั้งหมด สู้เปรียบเทียบกับอาบน้ำเย็นแล้วไม่ทาเลย หรืออาบน้ำเย็นแล้วทา มันยังดีกว่าอาบน้ำอุ่นแล้วทาโลชั่นอีกครับ ไม่รู้อ่านแล้วงงหรือเปล่า แย่ครับเหมือนโดนสูบเลือดจริงๆ หมดแรง สะบักล้า ขาไม่มีแรง เหนื่อยง่าย ลองสังเกตตัวเองดูครับ

20. narin310359

เช้านี้คุณแดงกลับมาครับ เหมือนเดิม มาขอกิน เลยเอาไก่ทอดให้ กินหมดเลยแม่ผมดุมัน ว่า รู้เวลากินนะ มันเหมือนจะรู้ ตามันไม่ค่อยกล้าสบตาแม่ผม กินเสร็จแล้วก็ไป น่าสงสารมันเหมือนกัน บ้านที่เลี้ยงตัวเมียเขาไม่ปล่อยมันออกมาครับ มันก็ได้แต่ไปเฝ้าหน้าบ้าน อย่างนี้อีกนานคงจะหาย แต่ก็รักมันครับ มันเป็นเพื่อนที่ดีของผม มันฉลาดแต่มันชอบกวนโอ๊ยผม