หาเพื่อนทานมัง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย narin310359, 27 พฤษภาคม 2013.

1. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    จะว่าอุปทานไม่ใช่แน่นอนครับ ผมลองทุกครั้งเวลาอาบน้ำอุ่น ไม่ร้อนมาก ผลคือเป็นทุกครั้งครับ ไอ้เราก็เป็นผู้ชาย ผมไม่ชอบทาโลชั่นที่ตัวด้วย มันเหนียวๆ สู้อาบน้ำเย็น แล้วไม่ต้องทาดีกว่า เวลาอาบน้ำเย็นไม่เป็นไรครับ สังเกตทุกครั้ง ร่างกายผมอาจจะแพ้น้ำอุ่น มีใครเคยได้ยินโรคนี้ไหมเอ่ย แปลกดีแฮะ

2. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

เออ เรื่องข้าวกล้องผมก็ไม่ค่อยชอบ แต่ใครกินได้ ดีครับ ถ้าเป็นข้าวกล้องผมชอบแบบข้าวกล้องต้มครับ มันเปื่อยนิ่มดี เคยไปกินที่ชมรมมัง ตรง อ ต ก กับข้าวเขาอร่อยดีครับ

3. narin310359

เออ ถ้าโพสต์ถึงผมไม่ต้องใส่ 310359 ก็ได้ ครับ ใส่แต่ narin ก็พอครับ ดูแล้วทะแม่งๆ 555

4. narin310359

เออ ต้องโทษผมเอง ไอ้ตอนตั้ง ใส่ไปทำไมหว่า แฮะๆ

5. narin310359

ใครมีอะไรก็โพสต์มาคุยได้ครับ คุยได้ทุกเรื่อง หรืออยากถามอะไรผม ก็ถามมาได้ครับ แต่ออกตัวนะครับ ผมไม่เก่งทุกเรื่อง สบายๆ ครับ ตอนนี้ผมเป็นห่วงแต่คุณแดง หลังจากผ่าตัดตอนพักฟื้นเรื่องเดียวครับ

6. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เอ่อออ ดิฉันก็เดาเอาน่ะค่ะ ถ้างั้นก็เดาไม่ถูกแล้วล่ะค่ะ

7. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    พูดถึงสลัด ดิฉันก็ชอบทานนะคะ แต่เวลาทานก็จะ
    อลังการนิดนึง คือพยามจะให้มีครบน่ะค่ะ
    คือพวกผักต่างๆ พืชหัวอย่าง เผือก มัน ฟักทอง
    และธัญพืช อย่างข้าวโพด ลูกเดือย ถั่วต่างๆเป็นต้น
    นอกนั้นยังมีผลไม้เช่นแอบเปิ้ล และผลไม้แห้งนิดหน่อย
    จะช่วยเพิ่มรสชาติให้จานสลัดโดยที่เราไม่ต้องไปพึ่งพา
    น้ำสลัดให้มาก และบางทีก็จะหักพวกแครกเกอร์
    หรือขนมปังกอบใส่นิดหน่อย รับรองว่าอิ่มแทนข้าว
    มื้อหนึ่งได้เลย

สลัดเนี่ยมีภาพพจน์ว่าเป็นอาหารสุขภาพนะคะ
    แต่มักจะมาสอบตกเอาตอนราดน้ำสลัดแบบครีมลงไปซะชุ่ม
    เพราะส่วนประกอบหลักๆของน้ำสลัดพวกนั้นมักจะเป็น
    น้ำมันพืช และไข่แดง ถ้าใครเคยเห็นกรรมวิธีตอนตีน้ำสลัด
    ล่ะก็ จะรู้เลยว่าที่กินนั้น น้ำมันล้วนๆ เพราะฉะนั้นถ้าจะให้ดี
    ก็ควรใส่แต่น้อยนะคะ เพิ่มพวกผลไม้สด ผลไม้แห้งลงไป
    จะช่วยให้จานสลัดมีรสชาติมากขึ้น

วันนี้มีสูตรน้ำสลัดแบบง่ายมั้กมากกมาฝากค่ะ

ปริมาณที่ให้อาจพอสำหรับสลัด 1-2 ที่นะคะ

เครื่องปรุง

ซีอิ๊วขาวเห็ดหอม 1 ช้อน (ช้อนทานข้าว)
    ซอสเปรี้ยว (จิ๊กโฉ่ว) 1 ช้อน
    น้ำตาลทราย 1 ช้อน (หรือตามชอบ)
    น้ำมันงา 1-2 หยด (หรือตามชอบ)
    น้ำอุ่นเล็กน้อย

วิธีทำ
    ผสมทุกอย่างใส่กันแล้วคนจนน้ำตาลละลายก็เสริฟได้เลยค่ะ

อาจประยุกตร์โดยใส่งาลงไปด้วย จะได้น้ำสลัดคล้ายสไตล์ญี่ปุ่นเลย
    หรือวันไหนอยากได้รสอีกแบบ ก็ตักน้ำสลัดครีมหรือมายองเนสใส่ลงไป
    นิดหน่อย ประมาณ 1 ช้อนชาคนให้เข้ากัน ก็จะได้อีกสไตล์ที่ไม่จำเจนะคะ

8. narin310359

วันนี้เครียดจังเลย คุณหมอที่ ร พ คุณแดงโทรมา ตอน บ่ายโมง บอกว่า ขอเลื่อนการผ่าตัด ผมถามทำไม เหตุผลคือ อาจารย์หมอติดประชุม ในใจคิดแล้วว่ามีหมออยู่คนเดียวเหรอ เซ็งจริงๆ บางครั้งคนไข้อาจตายได้ ถ้าเจอเหตุการณ์สุดวิสัยแบบนี้ แต่นี่มันหมา ความสำคัญอาจน้อยกว่าคน ผมไม่อยากจะโทษใครทั้งนั้น บางครั้งคนเราถ้าตัดสินใจอะไรพลาดแค่เสี้ยววินาทีมันอาจจะเป็นการพลาดชั่วนิรันดร์ สรุปผมต้องให้คุณแดงนอนเพิ่มอีก 1 วัน ค่าใช้จ่ายต่อวัน บวกน้ำเกลือ ยา ตกคืนละ พันแปด ยิ่งกว่าคนอีก น้องสาวผมโทรไป รพ ม เกษตรยิ่งหนักอีก หมอบอก คิวผ่าตัดยาวต้องรอตามคิว มันเสี่ยงที่จะเคลื่อนย้ายคุณแดง เลยไม่รู้จะเอายังงัยดี นี่เป็นเคสที่หนักใจมากที่สุดสำหรับผม เมื่อวานผมลางานไปแล้ว วันนี้ต้องไปทำงาน เลยทำอะไรไม่ได้มากไปกว่านี้ คงต้องพึ่งเวรพึ่งกรรมแล้วกระมัง ไม่รู้จะรบายให้ใครฟัง ขอโทษทีครับ

9. narin310359

ผมเข้าใจแล้วครับว่า คนบางคนยอมไปกู้หนี้ยืมสินมาเพื่อรักษาคนที่เขารักมันเป็นอย่างไร ถึงแม้จะมีความเสี่ยง 50 : 50 ในการรักษาก็ยอม ใช่ครับผมปล่อยให้มันตายเองไม่ได้หรอกครับ มันยังมีสติทุกอย่าง ผงกหัวได้ รับรู้ได้ว่าใครมาเยี่ยม

10. narin310359

ขอบคุณสูตรสลัดของคุณ LAZAZA นะครับ วันหลังผมจะลองทำน้ำสลัดของคุณทานดู ง่ายจังเลย

11. Kosit`

Kosit` Active Member

14 พฤษภาคม 2013
    เขาก็ใช้โลชันที่เขาทำขายกันปกติน่ะครับ แต่อาจออกแบบมาให้เหมาะสมกับสภาพอากาศหนาวๆ ที่ผิวไม่แห้งเพราะ 1 ใส่เสื้อกันหนาวด้วยไงครับ ใส่ปกปิดหมด 2 ข้างในห้องอากาศเขาอุ่นครับ 3 น่าจะมาจากอากาศมันจะชื้นๆหน่อยตอนหน้าหนาว เพราะฝนตกปรอยๆอยู่เกือบตลอด

ที่ไทย ผิวเราเปิดโดนแอร์มันก็แห้ง เพราะอากาศจากแอร์มันค่อนข้างขาดความชื้นคับ

12. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    เราทำบ่อยค่ะ
    บอกนิด
    คะนอเห็ด เปลี่ยนเป็นฟ้าไทยเจ อร่อยกว่าค่ะ
    ซีอิ้วขาว อย่าใช้ ให้ใช้เกลือค่ะ
    เพิ่มผักชีด้วยจะได้ รสแปลกออกไปค่ะ (ลองดูว่า ผักชีลาว /ผักชีไทย )ชอบอันไหนมากกว่าค่ะ
    ใส่ น้ำพริกเผาเจ ด้วยค่ะ ถึงอร่อย ประมาณ 2 ชช.
    ใส่คอฟฟี่เมตยังคะ

13. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    การงดเนื้อสัตว์แล้วได้บุญจริงๆคือต้องถือศีลด้วย
    คำว่า ถือศีล-กินเจคู่กันค่ะ ถึงได้บุญ

ส่วนการงดเนื้อสัตว์ได้ เมตตาบารมี - ทานบารมีค่ะ ถ้าจะปฎิบัติธรรมได้เร็ว คนๆนั้น ต้องมีเมตตาบารมีเป็นหลัก หรือการเจริญพรหมวิหาร 4

บางคนสวดมนต์ทั้งชีวิต ก็ไม่ก้าวหน้า รู้ศาสนาแค่เปลือก อาจจะเถึยงว่า ไม่อยากก้าวหน้า แต่หาก รู้ศาสนาแค่เปลือกนอก คงจะไม่ค่อยดีนัก (คือยังคงทำผิดศีลอยู่นั่นเอง แต่ไม่รู้ตัว) เพราะขาดเมตตาบารมี

แต่ไม่ได้หมายความว่า คนที่ยังกินเนื้อสัตว์ ไม่มีโอกาสปฎิบัติธรรมก้าวหน้านะค่ะ คนที่ลักษณะนี้ก็มีอยู่เยอะ ก้าวหน้ามาก แต่ยังทานเนื้อสัตว์อยู่

แต่ถ้าใครโรคเวรโรคกรรมเยอะแบบเรา แนะนำให้งดเนื้อสัตว์ค่ะ

14. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันรู้ว่าทำไมพวกแขกอินเดียถึงตัวเหม็นเพราะขนดกคะ ขนมีต่อมฮอร์โมนทำให้กลิ่นออกมาเยอะ แต่แขกเท่าที่ดิฉันคลุกคลีมาจะมีบางประเทศเหม็น บางประเทศไม่เหม็น แต่ลองสังเกตคนที่ตัวเหม็นมักจะอ้วน ใหญ่ ขนเยอะ ผู้หญิงก็จะรูปร่างแบบอวบอึ๋ม ผสมล่ำสันแบบนักกีฬา อย่าง ผู้หญิงคนดำ กับแหม่มฝรั่งบางคน หรือผู้หญิงแขก บึ่บบ่ำ แต่ล่ำสัน ไม่ใช่แบบอ้วนเหลวนี้จะไม่เหม็น

เครื่องแกงแขกนี้เหม็นมากคะ พูดตามตรงบางชนิดเหม็นอย่างกับผ้าขี้ริ้ว แต่เขาก็หาว่าอาหารไทยเราอย่างน้ำปลาเหม็นเหมือนโรงศพ

ดิฉันอยู่ต่างประเทศเคยอยู่รวมบ้านเดียวกันกะแหม่มฝรั่งสาวๆ หน้าเธอนี้อย่างหวาน รูปร่างอวบอึ่มใหญ่มากชนิดไม่ต้องดัน ก็ชิดกันตลอด แต่ขอโทษ เธอเหม็นสาปอย่างแรง ชนิดว่า อาบน้ำเสร็จตื่นมาอีกวันเหม็นทันทีชนิดนั่งอยู่กลางห้องรับแขก กลิ่นยังคลุ้งไปทั่วบ้าน แต่ผู้หญิงนิโกรนี้ยิ่งเหม็นคะ ประมาณ ขมๆแรงๆเป็นเท่าตัวของผู้หญิงฝรั่งที่เหม็น

15. Reni

Reni สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2013
    อ่านกระทู้นี้แล้วเลยสมัครสมาชิกเลยค่ะ เดิมได้แต่แอบอ่านอยู่เงียบๆ
    เป็นกำลังใจให้คุณ Narin หมื่นหกไม่สำคัญเลยค่ะกับชีวิตของเพื่อนเรา ทำใจดีๆไว้น่ะค๊ะ วันนี้อาจสับสนแต่วันหน้าจะรู้สึกดีใจที่ได้เสียเงินก้อนนี้ไป
    การแช่น้ำอุ่นแค่ 15 นาทีเหมือนกับการออกกำลังกายครึ่งชั่วโมง (อ่านที่อื่นมาค่ะ) เป็นอาการเพลียหรือเปล่า
    ไม่ทานเนื้อสัตว์เหมือนกันค่ะ น่าจะเกือบปีแล้ว ตอนนี้ความยุ่งยากน้อยลงเพราะทำเองตอนเช้า (หาร้านไม่ค่อยได้ค่ะ) ทำอย่างเยอะเพราะกินจุค่ะ กินเป็นมื้อเช้า แล้วก็ใส่กล่องไปกินตอนกลางวัน ยุ่งหน่อยตอนต้องออกนอกสถานที่แล้วขี้เกียจพกกล่องเพราะมันหนัก แล้วหาของกินตอนกลางวันไม่ได้ หิวค่ะก็ทนๆเอาค่ะ

16. narin310359

สวัสดีครับ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเลยครับ ช่วงนี้คุณแดงอาการแย่มากในชีวิตผมยังไม่เคยเจอเรื่องเศร้าเท่านี้เลย (บางคนอาจเจอหนักกว่าผม) คุณแดงต้องเปลี่ยน ร พ ครับ คืออย่างนี้วันนั้นผมทำงานคุณหมอโทรมาหาผมว่าต้องการเลือดด่วนให้เจ้าของหมาหาเลือด ผมจะไปหาที่ไหนได้ ลองคิดดูครับถ้าหาได้ต้องเอาหมาไป ร พ เองด้วย จะไปหาหมาจากไหน แล้วร พ ไม่มีการติดต่อระหว่างร พ กันบ้างเหรอ สุดท้ายน้องสาวผมหาร พ ใหม่ได้ ก็เลยเปลี่ยน พอดี มีเลือดด้วย ย้ายเลยครับ ไม่อยู่แล้ว เงินก็จ่าย แพงก็แพง แต่บริการไม่ดีครับ ตอนนี้คุณแดงยังไม่ผ่าเลยครับ หมอร พ เก่าบอกขอคุยกันหลายๆ เสียงก่อน ค่านอนต่อคืน 1800 ครับ หมดไปสองหมื่นแล้วยังไม่ผ่าเลยย้ายดีกว่า เผื่อมีอะไรดีขึ้น ผมจะจำจนตายลยครับ จะไม่เลี้ยงหมาอีกแล้ว สงสารมันมาก ถ้าการที่ผมไม่ทานเนื้อสัตว์แล้วได้บุญ ขอบุญนี้จงส่งถึงเจ้าแดงขอให้หายจากการช้ำใน ขณะนี้ยังเยี่ยวเป็นเลือดอยู่ครับ ส่วนขาจะพิการหรือไม่ผมไม่สนแล้วครับ ถ้าเขาหายแล้วพิการ ผมจะเลี้ยงเขาให้ดีกว่าเดิมครับ ผมสัญญา

17. narin310359

ไปเยี่ยมคุณแดงมาครับ เห็นแล้วเข่าอ่อนเลย คุณหมอกำลังดูดเลือดออกจากช่องท้อง พอมันเห็นผมกับน้อง มันกระดิกหางใหญ่เลย เห็นแล้วอดร้องไห้ไม่ได้ครับ ขนาดผมเป็นผู้ชายผมยังทนดูเลือดมันไม่ได้เลย ครั้งแรกในชีวิตที่เห็นเลือดแล้วขาอ่อน ผมได้แต่ให้น้องอยู่กับหมอ คุณหมอยังสงสัยอยู่ว่าทำไมเลือดไม่ยอมหยุด เลยส่งไปอัลตาเซาว์ดูช่องท้องว่าเกิดอะไรกันแน่ แต่ผมขอกลับมาก่อนเพราะต้องไปทำงาน ส่วนน้องคอยฟังผลตรวจ เห็นหน้ามันแล้วสงสาร คงอยากกลับบ้าน เคสนี้ ณ ตอนนี้หนักสุดในชีวิตผม สุด สุดครับ

18. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเลี้ยงหมาค็อกเกอร์มาแปดปี อยู่ๆตอนเขาตาย เป็นอะไรก็ไม่รู้ก็ไม่หมอหาสาเหตุไม่เจอ แต่เค้าทรมานมากๆคะ ดิ้นทุรนทุรายสงเสียงร้องและตาบอด ตามด้วยสมองไม่สั่งการ ดิฉันเห็นแล้วสงสารมาก สัตวแพทย์ไทยก็โง่ เปลี่ยนสองโรงบาลก็รักษาไม่ได้ หาสาเหตุไม่เจอ