ห้องสมุด ว่าน ตอน "ตะลุยดงว่าน"

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Samy, 30 เมษายน 2006.

1. BenzVam

BenzVam สมาชิก

อยากทราบชื่อต้นนี้ครับ

ถามคนแถวบ้านไม่มีใครรู้จักเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. mojito544

mojito544 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    พอดีที่บ้านปลูกว่าน
    1.อยากจะทราบวิธีบูชายังไงคับ
    2.เวลาว่านออกดอกทำยังไงคับ
    3.เราสวดมนต์แล้วอุทิศให้ต้นว่านแล้วจะทำให้ว่านมีความคลังเพิ่มขึ้นไหมคับ
    4.ขอคาถาการใช้ด้วยนะคับ
    5.เวลาวันขึ้น 15ค่ำ หรือวันพระควรบูชาเหมือนพระไหมคับ(บูชายังไง)

มีว่าน
    1.สาวหลง
    2.ดอกทอง
    3.เศรษฐีวิลสัน
    4.รวยไม่เลิก
    5.เศรษฐีน้ำเต้าทอง
    6.กุมารทอง
    7.เสน่จันทร์แดง
    8.เสน่จันทร์ขาว
    9.เขียวหมื่นปี
    10.จักรพรรดิ
    11.นางกวัก
    12.สาริกา
    13.พญาเทครัว
    14.กำบัง
    15.เพรชกลับ
    16.แสนพันล้อม
    17.เศรษฐีเรือนนอก
    18.สี่ทิศ
    ใครทราบวิธีใช้และบูชาช่วยผมด้วยนะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2011
  3. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    สุดยอดไปเลย.........
    สำหรับคนชอบปลูกว่านโดยเฉพาะ รักโลก รักต้นไม้ ..........

4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    อาจจะเป็นตระกูลเกราะเพชรไพทูลย์ครับ แต่ดอกแตกต่างจากเกราะเพชรไพทูลย์ที่เล่นหากันในปัจจุบันวึ่งจะเป็นแบบรูปข้างล่างครับ

5. นั่งเทียน

นั่งเทียน Active Member

ว่านดอกทอง หาได้ง่ายไหม ครับ
    ไม่ค่อยมีความรู้

6. Attawat_Rx

กลุ่มว่านดอกทองมีหลายตัว ปัจจุบันหาไม่ยากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2011
  7. ครูภูธร

ครูภูธร สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2011
    สงสัยมานาน

จริงหรือเปล่าคะว่า หากหญิงคนใดมีครอบครัวแล้วจะไม่แนะนำให้ปลูกว่านเสน่ห์ขุนแผน เพราะให้เหตุผลว่าอาจจะส่งผลให้สามีนอกใจได้ หากจริง ยังมีว่านชนิดไหนอีกบ้างที่เข้าข่าย จะได้หายสงสัยเสียที เพราะมันเป็นว่านที่มีความสวยงามมากทีเดียวน่าเสียดาย

8. ครูภูธร

วันก่อนลูกศิษย์เอา เพรชหึงมาฝาก 1กอ ขอหัดลงรูปก่อนนะคะ

9. ครูภูธร

รบกวนท่านสมาชิกและผู้มีความรู้ ช่วยแวะมาคุยกันบ่อยๆ นะคะ มีความรู้และเพลินดีค่ะ ช่วยได้เยอะเลยเวลาเหนื่อยๆ

10. Attawat_Rx

ว่านนี้เป็นว่านยุคใหม่ ผมเองไม่จัดว่าเป็นว่านครับ เป็นเพียงไม้นอก/ไม้ประดับเท่านั้น ความเชื่อเรื่องทำให้สามีนอกใจเป็นความเชื่อในยุคหลังครับ ซึ่งไม่มีหลักฐานเชิงประจักษ์ หรือพบเห็นตำราที่น่าเชื่อถือใดๆกล่าวทั้งสิ้น

ตำราว่านเก่าๆ เท่าที่อ่านดูยังไม่พบครับ เรื่องนี้เป็นพฤติกรรมส่วนตัวมากกว่า ว่านตามตำหรับกระบิลว่านเป็นสิ่งที่ฤาษีที่นับถือพระพุทธศาสนาท่านอธิษฐานหรือจัดกลุ่มรวบรวบขึ้นทั้งสิ้น จึงใช้ในทางกุศลทั้งสิ้นครับ

11. Attawat_Rx

ข้อมูลจากตำรา อ.เชษฐา ครับ

ที่มา
    สรรพคุณ ว่านเพชรน้อย | สรรพคุณสมุนไพร

12. ครูภูธร

ร้านขายต้นไม้ที่บ้านบอกว่ามีต้นเสน่ห์กจันทร์เหลืองด้วยจริงหรือเปล่าคะ

13. Attawat_Rx

มีกล่าวในตำราของ แสวง เพชรสิริ เล่ม 1 หน้า 60-61 มีอีกชื่อว่า "ว่านเศรษฐีใบโพธิ์" (ตามตำราของ อ.แสวงนะครับ เพราะเศรษฐีใบโพธิ์จากตำราเล่มอื่น จะหมายถึงกลุ่มกวักใบโพธิ์ครับ)

ลองถ่ายรูปมาให้ดูสิครับผมจะช่วยดูให้ว่าตรงกับต้นในตำราหรือเปล่า พอดีผมค้นรูปในอินเตอร์เนทแล้วหาไม่เจอครับ

14. Attawat_Rx

15. clubo

clubo เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    เป็นประโยชน์ดีมากครับ

16. ป็อบเน็ท

ป็อบเน็ท สมาชิกใหม่

21 กุมภาพันธ์ 2011
    สอบถามเรื่องหนังสือว่าน

*ประชาสัมพันธุ์*

******ท่านที่ต้องการรายละเอียดเกี่ยวกับว่าน ติดตามได้ที่หนังสือของผม ชื่อ ว่าน สมุนไพร ไม้มงคลไทย พิมโดยสำนักพิมพ์บ้านและสวน ขณะนี้จำหน่ายทั่วไป เช่นร้านนายอินทร์ ซีเอ็ด และ B2S ราคาเต็ม 615 บาท อาจมีส่วนลด แล้วแต่ร้าน รายได้ส่วนของผู้เขียนส่วนหนึ่ง ทูลเกล้าถวายในหลวง
    หากหาซื้อไม่ได้ที่บ้านผมก็ มีจัดจำหน่ายบาทเป็นหนังสือว่านที่สมบูรณ์มากในยุคนี้ ที่มีประวัติความเป็นมารวมทั้งพิธีการและคาถาอาคมเพียบพร้อม ทรงคุณค่าแก่การเก็บรักษาไว้อ้างอิงทางวิชาการและศึกษาศาสตร์ด้านนี้ของไทย มีภาพต้น ใบดอก หัวพร้อมชื่อวิทยาศาสตร์ที่ถูกต้อง
    จำหน่ายราคาพิเศษเพียงเล่มละ 500 บาท จากราคาเต็ม 615 บาท หนังสือเป็นสี่สี พร้อมรูปประกอบ408 หน้า[/QUOTE]

สวัสดีครับ อาจารย์ณรงค์ศักดิ์ (ขออนุญาตเรียกอาจารย์นะครับ) ผมชื่อนายศุภกร ภัทรพณิชย์ อยู่จังหวัดร้อยเอ็ดครับ ผมเริ่มสนใจว่านในกลุ่มเมตตา ครับ ได้หาซื้อมาลองปลูกในเบี้องต้นแล้วประมาณสิบต้นครับ และได้เข้ามาอ่านในบอร์ดแห่งนี้ (โดยการสืบค้น) ได้รับความรู้เพิื่มเติมเป็นอย่างมาก และต้องขอขอบคุณ คุณSamy มา ณ.ที่นี่ด้่วยที่ได้เปิดห้องความรู้่นี้ครับ ผมรบกวนสอบถามอาจารย์ดังนี้ครับ
    1. หนังสือเล่มนี้ อาจารย์ยังมีจำหน่ายในราคา 500.-อยู่หรือไม่ครับ
    2. หากผมต้องการขอแบ่ง (ซื้อ) ว่านจากอาจารย์ ไม่ทราบว่าจะต้องมียอดขั้นต่ำหรือไม่ครับ
    3. ข้อนี้สำคัญมาก ผมขอกราบขอบพระคุณอาจารย์ ที่ได้มอบความรู้และทำให้ผมได้มีโอกาส มีกำลังใจในการศึกษาว่านไทย (ซึ่งยากมากสำหรับมือใหม่อย่างผม) เพื่ออนุรักษ์มรดกและวัฒนธรรมของไทยให้อยู่ตลอดไปครับ กราบขอบพระคุณและ ขอสวัสดีปีใหม่อาจารย์เลยนะครับ ขออัญเชิญพระรัตนไตร คุ้มครองครอบครัว "ค้านอธรรม"ทุกท่านให้มีสุขภาพจิต สุขภาพใจ สุขภาพกายที่สมบูรณ์ แข็งแรง ครับ
    ส.ค.ส. 2555

17. ป็อบเน็ท

ตามหาว่าน

ผมกำลังหาว่านมหาหงส์สีส้ม กับ ไก่แดง (หลังใบแดง) ครับ ท่านใดพอที่จะทราบว่าไม่ใครแบ่งขายให้ได้บ้าง ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า
    ขออนุญาตยืมภาพนะครับ
    ว่านไก่แดง
    มหาหงส์ดอกส้ม หรือเหลือง

18. Attawat_Rx

ลองติดต่อคุณนพคุณ ผู้ที่ได้รับการถ่ายทอดองค์ความรู้เรื่องว่านโดยตรงจากป้าบุญช่วย ใจจันทึก (ผู้เป็นเจ้าของว่านและองค์ความรู้ ที่คุณบัว ปากช่อง นำข้อมูลมาเขียนในหนังสือ "ชุมนุมว่านยาและไม้มงคล") ดูนะครับ ของคุณนพคุณมีชนิดที่หลังใบแดงสายพันธ์นิ่ง คือปลูกที่ไหนก็แดงอยู่(หลังใบแดงนั้นบางต้นส่วนมากเลยทีเดียวเวลาปลูกผิดสิ่งแวดล้อมเดิม สีแดงก็จะจางลงครับ)

เว็บ นพคุณว่านไทย, noppakun-warnthai,
    โทรศัพท์:081-9500436 มือถือ:081-9500436

19. ป็อบเน็ท

ขอบคุณครับ วันนี้ิได้ติดต่อไปแล้วแต่ปรากฏว่า ปีที่แล้วไม่มีหน่อให้เลยครับ ราคาก็พอประมาณระดับบนสุดของว่านเลยครับ ต้องรอคิวกันอีกนานเลย เห็นว่าเขาแตกหน่อช้ามากๆ และที่สำคัญต้นนี้เลี้ยงยากสุดๆ จะต้องชั่งน้ำหนักใหม่แล้วละครับ มาอยู่กับเราจะได้นานหรือเปล่า ขนาดมือเก่าๆยังเอาไม่อยู่เลยครับ

20. Attawat_Rx

ไก่แดงดังภาพเป็นว่านหายากมากครับต้องเข้าใจ ที่สำคัญเลี้ยงยากด้วย ลองหาว่านตัวอื่นๆเก็บเลี้ยงไปเรื่อยๆดูก่อน ยังมีอีกหลายตัวที่น่าสนใจครับ เลี้ยงว่านต้องใจเย็นๆค่อยๆเก็บค่อยๆศึกษากันไปเรื่อยๆ ซื้อมาเยอะๆแล้วเลี้ยงเขาไม่อยู่แล้วเสียดายครับ