อกหักครับ ขอคําชี้เเนะ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย kinnyggaton, 2 กันยายน 2015.

1. kinnyggaton

kinnyggaton สมาชิกใหม่

เรื่องมีอยุ่ว่าผม มาเรียนต่อที่ อเมริกา เเล้วได้พบ กับเเฟนคนนี้ด้วยความที่เหงาหรืออะไรก็ตาม คบกันมาได้2ปีครับ ผมจริงจังเเละทุ่มเทกับเค้ามากมาก เเต่หลังหลังมานี่ทะเลอะกันรุนเเรง ไม่เข้าใจกันหลายเรื่อง จนเดือนที่เเล้วเธอก็มาบอกเลิกกับผมด้วยเหตุผลว่า เธอรักผมเเต่ว่าเราคงไปกันไม่ได้ ตลอดเวลาที่คบกันมีความสุขมากครับ เราช่วยเหลือรักกันในที่ที่ไม่ใช่เมืองไทย ไม่ใช่บ้าน ตอนนี้ผมก็มึนมึน เสีใจกับสิ่งที่เกิดขึ้น ยังทําใจไม่ได้เลยครับ เคยคิดว่าจะทิ้งทุกอย่างเเล้วกลับเมืองไทย สับสนไปหมดเลยครับตอนนี้ ผมควรจะทําใจอย่างไรดีครับ เพิ่งจะเคยอกหัก

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เห็นใจครับกับสิ่งที่เกิดขึ้น...

ท่านไม่ใช่คนเดียวหรือคนแรกของโลกที่ต้องพบเจอเรื่องเช่นนี้ คนจำนวนมากในทุกส่วนของโลกก็เจอกัน ต่างกันเพียงเรื่องราวและเหตุผล..

พึงทราบว่า ในโลกนี้ ไม่มีใครมีอำนาจบังคับควบคุมใจใครแม้แต่ใจตนเองให้อยู่ในอำนาจได้แท้จริง..

สิ่งทั้งปวงไม่ตั้งมั่นคงถาวรตลอดไป..แปรเปลี่ยนไปเสมอ
    ที่สุดของการพบกันคือการพลัดพราก ไม่จากเป็นก็จากตาย
    ความหวนหาอาลัยในบุคคลผู้ไม่มีเยื่อใยกับเราจะมีประโยชน์อะไร นอกจากทำลายตนเองโดยส่วนเดียว ..การเอาใจตนไปขึ้นอยู่กับคนอื่น มีแต่จะนำความทุกข์เดือดร้อนมาให้เมื่อคนอื่นแปรเปลี่ยนไป ไม่เป็นดังที่เราคาดหวัง..

ลองมองย้อนอดีต คราวที่ยังไม่มีคนรัก ว่าเหตุใดในเวลานั้นจึงอยู่ได้โดยไม่ทุกข์เท่าเวลานี้ที่เขาจากไป..? เพราะเวลานี้เราเอาใจ เอาความสุขไปขึ้นกับคนอื่น สร้างเยื่อใยแห่งตัณหาขึ้นผูกมัดตนไว้อย่างแน่นหนา..ทำตนให้เข้าถึงทุกข์เองเท่านั้น..

บัดนี้ถึงเวลาที่จะต้องกอบกู้ใจตนคืนมาอยู่กับอิสระภาพที่เคยมีมาพร้อมการเกิดแล้ว...ที่จริงนั้น เราไม่ได้รักเธอมากกว่ารักตนเองหรอก เพราะเหตุไร?
    เพราะเราคิดว่าเธอจะนำความสุขสดชื่นมาให้ เท่านั้นเอง...
    ถ้าเรารักเธอจริง ก็น่าจะเข้าใจได้และยอมรับได้ว่าเมื่อเธออยู่กับเราแล้วไม่มีความสุข เธอก็แยกจากไป และดีใจที่เธอจะได้ความสุขเพราะเหตุนี้..จริงใหม?
    แต่เพราะรักตัวเองต่างหากจึงเศร้าโศกที่ความสุขที่คาดว่าจะได้จากเธอหมดไป..

ท่านจขกท. พึงกอบกู้ตนไว้ในความเข้มแข็งเถิด ท่านเป็นชาย เกิดมาด้วยกำลังบุญที่เข้มแข็ง ท่านก็มีสิ่งที่ดีในตนอยู่ ไม่ควรปล่อยตัวเหมือนทาสที่เขาปล่อยแล้วไม่ไป ยังคงพยายมจะรักษาสถานะความเป็นทาสไว้ นี่เป็นเรื่องที่ไม่สมควรเลย..ท่านไม่จำเป็นต้องหนีใครหรืออะไร เพราะท่านไม่ใช่ทาสหรือเป็นหนี้ใครที่ใหน...พึงตั้งสติให้มั่นคง ดำรงชีวิตไปตามครรลองปรกติต่อไป สิ่งใดล่วงแล้วพยายามลืมเสีย ..การคิดถึงเรื่องเก่าเป็นความเสียเวลา เป็นอาการที่คนแก่ชอบ ท่านยังอายุน้อย ไม่ควรทำความชำนาญในการหวนคิดถึงแต่สิ่งเก่าๆที่ลับหายตายจากไปแล้วราวฝันที่หมดเมื่อตื่น..

สิ่งที่ได้คือ เสียเวลาไปทำอะไรที่มีประโยชน์แก่ชีวิต...

พึงเข้าใจว่านี้อาจไม่ใช่ครั้งเดียวที่ท่านต้องประสบเรื่องเช่นนี้ ใครจะรับประกันว่า อีกไม่นานเธอคนนี้อาจกลับมา หรือไม่ ท่านอาจพบเธอคนใหม่ และเหตุการณ์ทำนองนี้จะไม่เกิดอีก?..

ขอให้ท่านเผื่อใจไว้ด้วยในเวลานั้นว่า ความไม่แน่นอนคือความแน่นอนในทุกสิ่ง ดังนี้ เมื่อต้องพบความเปลี่ยนแปลงใดๆก็ย่อมรักษาใจตนไว้ในความปรกติได้โดยไม่ต้องไปขอคำแนะนำจากใครๆ

บัดนี้ พึงละทิ้งความโศกลงถังขยะไปเสีย ทำกิจการงานที่ควรไปตามปรกติ พิจารณาวางแผนการดำรงชีวิตที่ตนเห็นเหมาะสม ทำความคุ้นเคยกับการอยู่คนเดียวอันเป็นภาวะที่เบาสบายกว่าอยู่กับคนอื่น ยินดีกับตนที่ไม่ต้องทะเลาะผิดใจกับใครอีก เตรียมตัวรับมือปัญหาอื่นๆที่จะมีมาในชีวิต ด้วยสติและปัญญา ไม่เอาสาระของหญิงคนเดียวที่จากไปมาทำชีวิตอันมีค่าเสียหาย..

มารดาบิดาไม่ได้เลี้ยงลูกมาเพื่อให้พ่ายแพ้ชีวิตเพียงเพราะหญิงคนหนึ่งเลิกราไป ..คิดถึงพ่อแม่ให้มาก แล้วควรหาทางทำให้ท่านมีความสุขกายสบายใจบ้าง ก็จะดีกว่าการเสียเวลามาละห้อยหา ใครก็ไม่รู้ ที่แค่รู้จักกันเพียงชั่วระยะหนึ่ง ก็เท่านั้นเอง..

Cheer up! This too, shall pass!

3. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    มาให้กำลังใจอีกคน ต้องสูดหายใจลึกๆ แล้วบอกตัวเองว่า สุดท้ายแล้วมันก็จะผ่านไป

ในขั้นนี้ หากคุณไม่เคยเจริญสติ เพื่อจะทำใจเป็นกลางและพิจารณาปัญหาแล้วล่ะก็
    สิ่งที่คนทั่วๆไปทำกันก็คือ เศร้าโศก และจมปรัก คิดวนเวียนอยู่แต่ภาพเก่าๆ
    มีแต่คำถามว่าทำไมๆ ท้อแท้ สิ้นหวัง เหมือนตัวเองไร้ค่า

อยากจะบอกว่า แค่เลิกคิด ก็เลิกทุกข์ แต่ไม่เคยฝึก มันก็ทำยาก
    ก็พยามไปหากิจกรรมที่มีประโยชน์ทำนะคะ นึกถึงคนที่เขาทุกข์กว่าเราบ้าง
    นึกถึงความรัก ความหวังของพ่อแม่บ้าง หลีกเลี่ยงกิจกรรม สถานที่ที่จะทำ
    ให้ลำลึกความหลัง หลีกเลี่ยงสื่อ เช่น เพลงและหนังแนวรักใคร่

การจะทิ้งทุกอย่างไป ก็เท่ากับหนึปัญหา การหนีปัญหา จะทำให้คุณต้องหนี
    อยู่เรื่อยๆนะคะ แต่หารู้ไม่คะ ปัญหามันก็คือทุกข์ ที่อยู่ที่ใจคุณ ไม่ใช่สถานที่
    ถ้าคุณเคลียร์ทุกข์ออกจากใจไม่ได้ มันก็จะตามคุณไปทุกที่แหละค่ะ
    ถ้าคุณผ่านพ้นมันไปได้ คุณก็จะแกร่งขึ้นมาอีกระดับนึง เป็นผู้ใหญ่
    ที่ดำเนินชีวิตด้วยความรับผิดชอบไม่ใช่เอาอารมณ์ความรู้สึกนำ

ต่อเมื่อคุณผ่านพ้นช่วงเวลาแห่งความร่ำไรรำพันไปได้แล้ว และสามารถ
    มองย้อนกลับมาอย่างไม่รู้สึกเจ็บปวดแล้ว ก็ให้กลับมาพิจารณา ถึงปัญหา
    และนำไปปรับแก้ พัฒนาชีวิตให้เป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ต่อไปนะคะ

สุดท้ายแล้วมันก็จะผ่านไป สู้สู้นะคะ

4. Khun Tuktik 32456

Khun Tuktik 32456 สมาชิก

11 พฤษภาคม 2015
    เป็นกำลังใจให้นะคะ เชื่อค่ะว่าคุณจะผ่านมันไปได้

5. wutthik

wutthik เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    ถ้าเรายังไม่รักใครมากกว่าพ่อแม่เรา เราก็ไม่ต้องเสียใจให้กับใครและคิดรา้ยทำลายร่างกายโดยการฆ่าตัวตายเพื่อผู้นั้นเลย
    ถ้าเรายังตายแทนพ่อแม่เราไม่ได้ ก็จงอย่าตายแทนใครๆที่ไม่ใช่พ่อแม่เรา

6. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    จำเอาไว้นะคะว่า มนุษย์มิใช่สิ่งของที่คุณจะบังคับให้ทำตามใจได้ กลับมารักตัวเองนะคะ พ่อแม่ก็อายุมากขึ้นทุกที อย่าเสียเวลาเลยค่ะ เอาไปทำนุปรนนิบัตรท่านดีกว่า

7. ปราบปลิง

ปราบปลิง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2014
    ผมนี่ผิดหวังตลอดเรื่องความรัก ไม่ใช่แค่คุณคนเดียวนะครับ

ถึงผมจะพูดอย่างนี้แต่ไม่ใช่ว่ายอมรับได้นะครับ แค่บางเวลาเท่านั้นที่ใจไม่คิด

8. jumpotsa

jumpotsa สมาชิก

10 กรกฎาคม 2012
    เป็นกำลังใจให้ครับ...ผมก็เป็นแบบที่เจ้าของกระทู้กำลังเป็น...แต่ผมก็ต้องผ่านมันไปให้ได้ครับ... เคารพการตัดสินใจของเค้าครับ... ถ้าเรารักเค้าจิงเราก็ต้องปล่อยให้เค้ามีความสุขในแบบของเค้าได้ครับ...

สำหรับผมตอนนี้ ผมเพิ่งพระพุทธ การนั่งสมาธิ กับ ทำงาน ให้ลืมเรื่องต่างๆ ครับ ช่วงที่ผ่านมาเลยได้คิดเยอะครับ ว่าเราก็ทำอะไรผิดพลาดไปเยอะ ครั้งหน้าเราจะไม่ทำแบบนั้นอีกครับ

ถามว่าหวังว่าจะกลับมาคืนดีกันไหม... ผมก็หวังอยู่ครับ แต่ไม่ไปยึดมากเหมือนตอนแรก ถ้ามีคนใหม่เข้ามาก็ไม่ปิดกั้นครับ แค่ปล่อยให้มันเป็นไปตามกรรมที่เราทำไว้ครับ

9. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2016
  10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ขอฝากหนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ และทำบ้านให้เป็นสุขให้คุณ kinnyggaton download ไปอ่านครับ ยังไงลองอ่านให้จบทั้ง 2 เล่ม โดยเฉพาะหนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ อ่านจบแล้วจะเข้าใจตัวเองมากขึ้น ขอเป็นกําลังใจให้นะครับ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปครับคุณ kinnyggaton เรื่องอกหักนั้น คุณ kinnyggaton เข้าหาธรรมะนั้นถูกต้องแล้วครับ ยังไงก็อยากให้คุณ kinnyggaton เข้ามาอ่านธรรมะใน www พลังจิตตลอดไป อ่านแล้วจะได้มีสติกับตัวเอง อ่านวันละกระทู้ก็ได้แต่อ่านทุกวัน อ่านวันละกระทู้อาจจะดูเหมือนน้อย แต่เดือนหนึ่งคุณ kinnyggaton ก็อ่านได้แล้วตั้ง 31 กระทู้ อ่านเก็บไปเรื่อย ๆ แล้วจิตใจจะได้สงบ ธรรมะช่วยได้อย่างแน่นอนครับ ผมกล้าบอกเพราะผมก็เคยผ่านช่วงวิกฤตแห่งชีวิตมาเหมือนกัน ผมก็ได้ธรรมะและการปฏิบัติธรรมนี่ล่ะครับ ที่ทําให้ทุกวันนี้ผมยังสามารถใช้ชีวิตได้อย่างสงบสุข ขอให้โชคดีครับ

่เรื่องของการอกหัก ก็อ่านได้ตาม link ข้างล่างนี้ได้เลยครับ อนุโมทนาครับ

วิธีแก้อกหัก (ท่านชยสาโรภิกขุ)

http://palungjit.org/threads/วิธีแก้อกหัก-ท่านชยสาโรภิกขุ.535140/

*-*ยาแก้อาการอกหัก
    http://palungjit.org/threads/*-*ยาแก้อาการอกหัก.130251/

อกหัก..วัคซีนใจ
    http://palungjit.org/threads/อกหัก-วัคซีนใจ.92971/

clip ข้างล่างนี่ผมไม่ได้หมายความว่า คุณ kinnyggaton อยากฆ่าตัวตายนะครับ แต่นํามาให้ฟังเพราะช่วยได้เหมือนกัน ลองฟังดูครับ

http://palungjit.org/threads/download-หนังสือ-ชีวิตเป็นอย่างนี้-และ-ทำบ้านให้เป็นสุข-free.562406/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2017
  11. maxmi

maxmi แม็กคับ

ไม่เป็นไรมาคบกับผมแทนก็ได้:)