องค์การพรหมณ์ ใครรู้เผยแพร่หน่อยครับ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย p_ma_ha_99, 17 พฤศจิกายน 2007.

1. p_ma_ha_99

p_ma_ha_99 สมาชิก

ใครมีความรู้เกี่ยวกับ การอ่านองค์การในการประกอบพิธีกรรมการอัญเชิญเทพบวงสรวงต่างๆ ช่วยสอนหน่อยครับกำลังหาอาจารย์ในการศึกษาเล่าเรียนแบบถูกต้องตามโบราณกาล p_ma_ha_99@hotmail.com

2. harumeeji

harumeeji สมาชิก

18 กันยายน 2007
    ผมขอด้วยครับ อนุโมทนาครับ
    harumeeji@hotmail.com
    แต่ลงในนี้เลยก็ดีครับ จะได้เป็นอนิสงค์มากๆๆครับ

3. hacknok

hacknok เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
  4. ยิ่งใหญ่

ยิ่งใหญ่ สมาชิกใหม่

4 มิถุนายน 2008
    ขอองค์การด้วยครับ a_charn@hotmail.com
    ต้องการด่วนมากๆครับ

5. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้น้อยก็ขอด้วยครับ โมทนาบุญครับน่ะขอรับ สาธุ สาธุ
    banjong2008@hotmail.com

6. คนติดดิน

คนติดดิน สมาชิก

โองการชุมนุมครูฯ

......
    พุทธังวันทิตวา ข้าพเจ้าไหว้เเล้วซึ่พระพุทธคณณัง ธัมมังวันทิตวา ข้าพเจ้าไหว้เเล้วซึ่งพระธรรมคุณณัง สังฆังวันทิตวา ข้าพเจ้าไหว้เเล้วซึ่งพระสังฆคุณณัง อนึ่งข้าพเจ้าขออาราธนาคุณพระพุทธเจ้า คุณพระธรรมเจ้า คุณพระสังฆเจ้า อีกทั้งคุณพระบิดามารดา คุณอุปัชณาย์ครูอาจารย์ คุณพระฤาษีนารอท คุณพระฤาษีนาไลย คุณพระฤาษีตาวัว คุณพระฤาษีตาไฟ คุณพระฤาษีประไลยโกฎ คุณพระฤาษีกัสสป คุณพระฤาษีไกรภพ คุณพระฤาษีทัสมงคล ทั้งพระเพ็ชร์ฉลูกันเเละนักสิทธิวิทยาอีกทั้งนางพระธรณี นางพระคงคา พระเพลิง พระพาย พระอิศวรผู้เป็นเจ้าฟ้าเธอจึงมาประสิทธิชัยเเก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะขออันเชิญ เทพยดาทั้งหลายทั่วพื้นปถพีดล พระฤาษีทั้ง 108 ตน บรรดาลดลด้วยสรรพพิษและวิทยา พระคูรพา พระคูรเฒ่า ครูพักเเละครูอักษรสถาพรกรรมสิทธิเเก่ข้าพเจ้าในกาลบัดนี้เถิดฯ

......
    อิติปิโสภควา ข้าพเจ้าขออันเชิญองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาอยู่เหนือเกล้าเหนือผม ขอเชิญพระพรมมมาอยู่เบื้องบ่าซ้าย ขอเชิญพระนารายณ์มาอย่เบื้องบ่าขวา ขอเชิญนางพระคงคามาเป็นนำลาย ขอเชิญพระพายมาเป็นลมปาก ขอเชิญพญานาคมาเป็นสร้อยสังวาลย์ ขอเชิญพระกาฬมาเป็นดวงใจ ข้าพเจ้าจะกระทำสิ่งใดภูติใดพรายใดอย่าได้มาเบียดเบีนรบีฑา อย่าได้ประมาทพลาดพลั้ง ขออันเชิญครูเเต่หนหลังพระฤาษีทั้ง 108 องค์ เดชะคุณครูบาธิยายอันเลิศล้ำ คุณครูอยู่ในถ้ำจงมาช่วยอวยพรชัยให้แก่ข้าพเจ้า พุทธังประสิทธิมหาประสิทธิ ธัมมังประสิทธิมหาประสิทธิ สังฆังประสิทธิมหาประสิทธิฯ

โองการชุมนุมครูบทนี้ มิว่ากระทำการสิ่งใด ให้ถาวนาเสียก่อนเพื่อเกิดความสวัสดิ์มงคล อำนวยผลสำเร็จในกิจที่พึงปรารถนากระทำนั้นฯ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

7. เบญจกูล

เบญจกูล เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคนติดดินเอามาจากตำราของอจ.เทพย์ สาริกบุตร ใช่ใหม คาถาบทนี้เห็นใช้กันเยอะมาก