องค์นี้ใช่คงกระพันนารีหรือเปล่าครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ต้องตรา, 7 เมษายน 2017.

1. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    ในบรรดาพระเครื่องเบญจภาคี พระรอดลำพูน ถือว่า มีอายุการสร้างนานที่สุด คือ ประมาณ ๑,๒๐๐ ปี แต่บางที มองอย่างงัยก้อดีไม่ค่อยเก่า ซึ่งปกติพระเนื้อดินเผาสุก สีแดงอมน้ำตาล เมื่อพระอายุเกิน ๔๐๐ ปี ไปแล้ว เนื้อพระจะไม่ค่อยมันเท่าไหร่ สำหรับพระกรุเนื้อดินองค์นี้ ยังไม่มีชื่อในสารระบบพระคับ แต่เห็นว่า เนื้อหาดูดีกว่า เอามาศึกษาเป็นองค์ครูครับ ไว้ปราบมาร องค์พระจะเล็กกว่าพระคงเล็กน้อยครับ
    คงกระพันนารี.jpg คงกระพันนารี2.jpg

2. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    ถ้าซูมเนื้อพระมาโชว์ด้วยจะดีมากเลยครับ จะได้ศึกษาด้วย
    พระเนื้อดินนี่ปลอมกันเยอะมากครับ คงต้องดูความเก่าของเนื้อดินอย่างเดียว

3. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

เดี๋ยวจะหามือถือที่ซูมได้ถ่ายให้ครับ

4. u70

u70 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2011
    IMG_2062.JPG ผิดพิมพ์ ผิดเนื้อครับ ลองดูตำเหนิด ในพิมพ์นะครับ

5. u70

6. u70

IMG_2065.JPG ดูตรงฐาน บนเม็ดบัวนะครับ

7. u70

8. ต้องตรา

พระผมองค์นี้ไม่มีในสารระบบครับ เดิมนึกว่า พระคงพิมพ์เล็ก แต่เขามีพระอยู่แล้ว ส่วนตำหนิที่ท่านแสดงให้ดูนั้น เป็นพระคงมาตรฐาน จะเอามาเปรียบเทียบกับองค์นี้ไม่ได้ เพราะคนละขนาดและคนละพิมพ์ คุณลองพิจารณาดูนะครับ ใบโพธิ์นะมีก้านใบด้วย

9. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    ก่อนอื่นเลย ต้องดูเจตนาว่า คนสร้างพระนั้นต้องการอะไร
    ถ้าต้องการเลียนพิมพ์ ก็ต้องทำให้เหมือน
    ถ้าต้องการหลอกว่าเก่า ก็ต้องทำให้เนื้อเก่า

ถ้าพระแท้แล้ว ผู้สร้างย่อมมีความเคารพในพระรัตนไตรเป็นทุน ดังนั้นการสร้างสรรค์ก็ต้องการให้เกิดพระที่มีความสวยงามตามศิลปะ เพื่อให้ผู้นำไปใช้เกิดความเชื่อมั่นและศรัทธา
    พระแท้จึงมีความงดงามด้วย ศิลปะ ความประณีตในกระบวนการสร้าง และต้องอาศัยบารมีของคนหลายคน ทั้งช่างแกะพิมพ์ คนหามวลสาร พระเกจิอาจารย์ปลุกเสก ผลงานจึงต้องออกมาดี

แต่ถ้าพระปลอมนี่มักจะเกิดจากการสร้าง โดยผู้ที่ไม่มีความรู้ ไม่มีความเคารพในพระรัตนไตร พระที่ออกมาก็มักจะเกิดจากกลุ่มคนเพียงไม่กี่คน ผลงานก็ย่อมออกมาไม่ดี เช่น พิมพ์พระดูตื้นๆผิดปกติแห่งความสวยงาม การตัดพิมพ์ไม่ตรงสัดตรงส่วน เนื้อพระไม่เต็มยุบๆพร่องๆ เนือพระไม่ได้คัดสรรค์

ที่สำคัญ สิ่งที่ไม่สามารถสร้างได้คือ ธรรมชาติ ที่ต้องอาศัยเวลาในการก่อตัว เว้นแต่ เก๊เก่า

คุณนักชกก็คงต้องส่องหา เจตนาของพระคงองค์นี้เองแล้วหละครับ

10. ต้องตรา

ขอบคุณครับ พยายามถ่ายรูปให้แล้วนะครับ แต่หลวงพ่อท่านขี้อายครับ มีเศษเงินติดองค์พระ แบบหลวงพ่อปาน เรื่องเก๊คงตัดได้เลยครับ ท่านว่าให้เล่นของที่สร้างสักสองสามร้อยปีไปก่อน ท่านอายุเยอะแล้วท่านต้องการพักผ่อน ขี้เกียจต้องคุ้มครองใครอีกครับ เดี๋ยวเซียนพระรอดพระคงจะตามหาท่านให้วุ่นวายอีก ขอบคุณครับ

11. ต้องตรา

เห็นหลายคนสนใจเข้ามาอ่าน ขออนุญาติเพื่อเติมนิดหนึ่งนะครับ เพื่อประกอบความเข้าใจ
    เนื้อพระเป็นดินขาว การแกะใบโพธิ์ละเอียดมาก ปรากฏเส้นที่ใบโพธิ์ องค์พระบิดเล็กน้อย ด้านหลังแสดงถึงเนื้อพระที่แกร่งจัด อยู่ในลักษณะแห้งดินที่แห้งจัด ลายเส้นการใช้มือกดพิมพ์ชัดเจน อายุพระน่าจะมากกว่า ๔๐๐ ปี ขึ้นไป เนื่องจาก สีของดินเผาจะเปลี่ยนแปลงไปตามอายุพระ ผมสันนิฐานว่า เป็นพระคงโบราณ ดั้งเดิมครับ เอาไว้เป็นความรู้นะครับ ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วย