เรื่องเด่น อดีตชาติที่ผมไม่เคยลืม

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย นาคบุตร, 22 สิงหาคม 2012.

1. chuchart_11

chuchart_11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ ธรรมใดที่ท่านสำเร็จแล้ว ขอข้าพเจ้าสำเร็จด้วยเทอญ สาธุๆๆ

2. tahanlaoboy

tahanlaoboy เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ

ท่านยังมีภาระอยู่คือยังเป็นห่วงครอบครัวและสิ่งอื่นอยู่อย่าไปเร่งมันมีหลายสิ่งที่คุณจะต้องศึกษาจงอย่าฆ่าคนก็แล้วกันความฝันของคุณมาถึงแน่ถ้าแผ่บุญให้เจ้ากรรมนายเวรให้มากแล้วจะสำเร็จโดยเร็วไม่กี่ชาติ

3. kartoonyna

kartoonyna ว่างเปล่า เฉยชา

คนเรา ต่างเกิดมาหลายภพชาติ
    หลายๆคนอาจคิดว่า "การเกิดคือการเริ่มต้น"
    แต่สำหรับเราแล้ว "การเกิดคือการสานต่อ"
    คุณโชคดีที่ระลึกชาติได้
    เพราะคุณรู้ว่าคุณจะทำอะไรต่อไป

4. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    อนุโมทนาด้วยค่ะ ยินดีที่ได้รับรู้เรื่องที่คุณเล่าค่ะ

5. namotussa

namotussa เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ชอบครับ แต่รู้สึกว่าน่าจะลงรายละเอียดได้มากกว่านี้ เพื่อให้เข้าใจว่าการระลึกชาตินั้น มีจริงและเป็นจริง

6. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยว่าทำไมจขค ถึงไม่รู้สึกอาลัยอาวรณ์ พ่อแม่ ชาติก่อนเลยหรือคะ พอ เห็นคนแปลกหน้าเดินมาก็อยากไปเกดเป็นลูกเขาเลย มันฟังดูแปลกๆชอบกล แล้วทำไมพญานาคต้องคายพิษด้วยคะ

7. นาคบุตร

นาคบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

การจากลาย่อมมีการห่วงหาอาธรณ์กันเป็นธรรมดาแต่มนุษย์มีกรรมเป็นกำเนิดมีกรรมเป็นเผ่าพันธ์และมีกรรมเป็นทายาท คนทุกคนหากสิ้นกายธาตุแล้วย่อมปล่อยกระแสจิตไปตามกรรมของแต่ละคน คนที่จะกลับมาเกิดเป็นพ่อ+แม่+ลูกกันได้มันขึ้นอยู่กับ เวลา + กระแสบุญที่หนุนเนื่อง + กรรมที่เคยเกี่ยวพันกัน และที่ที่สำคัญที่สุดบุญที่เราทำจะต้องเพียงพอที่จะเกิดไหม่ได้ด้วยเพราะการที่เราจะเกิดในภพภูมิที่ดีได้บุญและศีลของเราจะต้องพรั่งพร้อมและบริบูรณ์พอ
    อ้อ..เหตุที่พญานาคต้องคายพิษ นาคเป็นสัตว์ที่มีพิษและบำเพ็ญตบะการบำเพ็ญตบะแต่ละครั้งจะกินเวลาที่นานพิษที่อยู่ในตัวที่ร้อนรุ่มเป็นที่สุดเวลาที่ออกจากตบะจะต้องทำการคายพิษออกในที่ไกลคนเพราะพิษรุนแรงหากไครไปสัมผัสเข้าก็จะตายในที่สุด

8. Nirvana #J

Nirvana #J สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอร่วมโมทนาด้วยคนนะคะ
    ขอให้ทุกอย่างเป็นไปตามประสงค์นะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

9. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    สาธุด้วยนะคะกับความตั้งใจของคุณ .. ขอให้คุณสมปราถนาในเร็ววันคะ ..

.. จะบวช หรือ ไม่บวช .. มันอยู่ที่ใจเราคะ .. ศาสนาพุทธเน้นเรื่อง จิต เป็นหลัก หากคุณมีความตั้งใจแน่วแน่เช่นนี้แล้ว จะนุ่งผ้าเหลือง หรือ ไม่ วินาทีนี้ก็ไม่จำเป็นแล้ว .. เหลือแค่ตั้งใจทำปฏิบัติให้ได้คะ ดังที่คุณ อินทรบุตร บอก บวชที่ใจ .. เมื่อบารมีเต็มจนล้นเมื่อนั้นคุณก็จะสมปราถนาเองคะ ขอให้เพียรเติมบารมีให้ล้นก็พอ หนทางสู่ พุทธภูมิ คงไม่ไกลเกินเอื้อม .. หากใจเราตั้งมั่นไม่หวั่นไหว แม้ต้องใช้กาลเวลายาวนานสักเท่าไร ก็ไม่ยากที่ใจเราจะฝ่าฟันคะ ... สู้ ๆ นะคะ ^_^

10. Thrinai

Thrinai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ท่านได้ถึงพุทธภูมิตามความตั้งใจนะครับ เพราะกว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้ามันยาวไกลยิ่งนัก ขออนุโมทนา ให้กับความเสียสละของท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

11. นายชัชฌาณัฏฐ์

นายชัชฌาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2009
    เราไปพระนิพพานกันนะครับผม.

12. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังเรื่องเล่าตอนต่อไปค่ะ...:cool:

13. dewpepsi

dewpepsi เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ชีวิตก็อย่างนี้ละครับ เวียนไหว้ตายเกิดไม่รู้จักจบจักสิ้น เป็นวัฐจักร สิ่งสำคัญคือคนเราต้องรู้จักทำความดี ไม่ก่อกรรมทำเข็น จะได้หยุดวัฐจักรนี้ กงเกรียนกงกรรม และเข้าสู่นิพพาน ด้วยความสงบ ไม่มีสุขไม่มีทุกข์