อดีตชาติและการนิพพาน กับบุคคลดัง

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย กรเกตุ, 5 มีนาคม 2006.

1. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

อืม...ทางใคร ทางมัน ดีที่สุด "อย่าเก็บเข้ามาคิด"

2. somkid123@gmail.com

somkid123@gmail.com Active Member

สาธุได้ความรู้เพิ่มเติมไม่โทษใครถูกใครผิดหรอกอ่านเพลินดีสาธุ

3. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ถ้าเป็นพระก็ปรับขั้น ปราชิก เลยล่ะ ถ้าเป็นฆราวาทก็แค่นิมิตวิปลาส เที่ยวไปส่องรู้คนโ้นคนนี้รู้ถูกบ้างผิดบ้าง รู้แล้วได้อะไร หันหัวเรือกลับเข้าฝั่ง มารู้ตันหากิเลสตัวเอง แล้ว ลด ละ เลิก จะดีกว่ามั้ยคุณ

4. merumas

merumas เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    ที่ว่า ชาติหน้าท่านจะต้องเกิดมาเป็นชาวนาแต่ท่านเบื่อเนี่ย คุณคัดจากที่ไหนมา
    กรุณาบอกรายละเอียดด้วย
    และที่ว่าพระเจ้าตากสินมหาราชได้นิพพานแล้ว หลวงพ่อท่านจึงลาไปนิพพานในชาตินี้เลย
    แต่ที่ฟังและอ่านเรื่องต่างๆของหลวงพ่อ หลวงพ่อท่านลาพุทธภูมิและจบกิจ
    หลายปีก่อนหน้าที่พระเจ้าตากสินท่านจะลาพุทธภูมิและเข้านิพพานในปี ๒๕๓๓ นะ

ถ้ามีหลักฐานยืนยันคำพูดที่โพสต์ไว้ในแต่ละข้อ กรุณานำมาลงที่นี่ด้วยค่ะ
    ไม่เช่นนั้นอาจทำให้คนที่เข้ามาอ่านบางคนไขว้เขวเข้าใจผิดได้
    หลายข้อที่ท่านเขียนไม่ตรงกับข้อมูลที่เหล่าศิษย์และประชาชนทั่วไปได้รับทราบนะคะ
    ขอบคุณค่ะ

5. Blow

Blow สมาชิกใหม่

แนะนำคุณเจ้าของกระทู้นะครับลองพิจารณาด้วยปัญญาดูนะครับว่ามันถูกต้องหรือเปล่าเพราะธรรมมะต้องอิงหลักความเป็นจริงด้วยนะ

6. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    ผมชอบเจ้าของกระทู้ครับ ที่กล้าโพสต์
    และผมก็ชอบอ่าน หนุกดี
    สาธุ ครับ

7. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    อ่านให้เป็นธรรมมะไม่มีท่านใดเกิดมาแล้วไม่แก่ไม่เจ็บไม่ตายแม้นตัวเราเองก็เช่นกัน

8. phai_unghaiyi

phai_unghaiyi Active Member

จริงๆเค้าตั้งแบบนี้ก็เพื่อให้คนมาโต้หรือเปล่า จะได้มีหลายๆข้อมูล ผมว่าก็ดีเหมือนกันน่ะ อีกอย่างถ้าอ่านจากข้อแรก เรื่องแม่กวนอิม ส่วนใหญ่คนก็จะไม่เชื่ออยู่แล้ว ผมว่านะครับ

9. ศิลาอัคคี

ศิลาอัคคี เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    นิทานพ่อเล่า

1.เจ้าเเม่กวนอิมก่อนปรารถนาพุทธภูมิท่านเป็นหญิงเมื่อเกิดครั้งหลังจนบารมีเข้าขั้นปรมัตถบารมีท่านเป็นชายทุกชาติ(เป็นกฎพุทธภูมิ)เเละพ.ศ25..ท่านลา
    พุทธภูมิเข้าแดนที่ไม่มี กิเลส ตันหา อุปาทาน :cool:2.พระเดชพระคุณหลวงพ่อมหาวีระ ในยุคปลายอยุธยาท่านจุติจากวิมานพรมลงมาเเถวสิงห์บุรีชื่อจันเป็นคนดีมีฝีมือครั้นเมือเติบใหญ่จึงได้ปกครองหมู่บ้านบางระจัน เป็นปลายหอกปลายดาบต่อต้านพม่า จนเเล้วจนรอดคืนเพ็ญเดือนเจ็ด ค่ายที่เป็นเกาะเหล็กก็เเตก พี่น้องชาวบางระจันก็ต้องตาย ครั้นเมื่อค่ายแตกพ่อใหญ่จันเห็นท่าสู้ไม้ไหวจึงสั้งให้ถอยแบบสายฝ้าแลปเข้าป่ารอโจมตี ครั้นต่อมาไทยเสียกรุงมีพระยาตากพร้อมด้วยทหารห้าร้อยเศษตีฝ่าออกมาทหารที่ออกมาในครั้งนั้นมี ร.1ด้วย ครั้นพ่อใหญ่จันรู้ข่าวการก่อตั้งทัพของพระยาตากจึงได้ไปเข้าร่วมทัพด้วยต่อมาพ่อใหญ่จันหนวดเขี้ยวท่านเป็นเเม่ทัพหนึ่งในเจ็ดหัวหมู่ทลวงฟันทีมนี้รบไม่เคยเเพ้(มีเวทอาคมคงกระพันชาตรี) จวบจนพ่อจันหนวดเขี้ยวหนวดหงอกเข้าสู้ปัจฉิมวัยท่านก็เจริญสมณธรรมจนบรรลุจาตุถฌาณครั้งถึงการการังกัตวา(ตาย)ท่านกลับวิมานพรมสถานอีกครั้งรอชาติไทยไม่เป็นไท:cool:ข้อมูลข้างบนที่ข้าพเจ้าพิมพ์บางส่วนหาอ่านได้จาก เรื่องจริงอิงนิทาน สํานักจันทราราม และสายลมที่ข้าพเจ้าเครารพ:cool:

10. joolong

joolong เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    เพ้อเจ้ออะไรครับ มีด้วยเหรอฆ่าคนไม่ปาป ....สมแล้วที่คนข้างนอกร่ำลือกันเว็บนี้สุดยอดของพวกเพี้ยนๆ

11. ศิษย์ธรรมเทพ

ศิษย์ธรรมเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

นี่แหละผลของ "มโนมะเลอะเทอะ" คิดเองเออเองขาดสติไปไกลเลย

12. P184

P184 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ไร้ซึ้งสาระมากเลยครับ
    ไม่ก่อให้เกิดปัญญาเลย
    สำหรับขอแรกผมว่าไปศึกษามหายานก่อนดีกว่าครับจะได้รู้ว่ากวนอิมมาจากไหน
    หากผู้มีญาณบอกว่ากวนอิมเป็นเช่นข้อแรกผมว่าทำตามคำแนะนำของคุณguaregodที่โพสไว้ในหน้า1จะดีกว่าคือ

เจ้าของกระทู้ครับกรุณาติดต่อที่เบอร์โทรศัพท์ 1667,2313 ด่วนด้วยครับ

โทรด่วนนะครับ

คุณguaregodผมอยากทราบว่า2313เป็นเบอร์ของอะไร
    ทราบแต่1667กรมสุขภาพจิต กระทรวงสาธารณสุข
    ขอบคุณครับ

13. Ron_

Ron_ เป็นที่รู้จักกันดี

มั่วสุดๆ

เจ้าแม่กวนอิม หรือ พระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร ท่านเกิดก่อนพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ (พระนางเรือร่ม) เสียอีก จะบอกว่า พระนางเรือร่มเป็นอดีตชาติของเจ้าแม่กวนอิม นี่ไม่บ้าก็เมา

นี่ก็มิจฉาทิฏฐิบิดเบือนคำสอนพระพุทธเจ้า ฆ่าด้วยจุดประสงค์ใดก็ตาม บาปทั้งนั้น

ท่านเคยปรารถนาเช่นนั้น แต่ท่านละความปรารถนาเข้านิพพานแล้ว
    ท่านก็พูดเองเลยว่าท่านบรรลุเป็นพระอรหันต์แล้ว

เวบมาสเตอร์หรือ moderator น่าจะลบกระทู้ ปัญญาอ่อน นี้ทิ้งไป ไม่น่าปล่อยให้รกบอร์ดเลย

14. babyhead

babyhead เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    ก็มั่วอีกหนึ่ง แหละ

15. รัศมีสีทอง

รัศมีสีทอง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ข้อ 5 ข้อ 8 ท่านเข้าวสู่นิพพานไปแล้ว

16. รัศมีสีทอง

รัศมีสีทอง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ใครเป็นแบบไหนแล้วแต่กำลังใจ (บารมีต้น ถึง บารมีปลาย)

17. มหาพรหมราชา

มหาพรหมราชา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนุญาตนะคับ
    คิดให้ดีๆนะคับ
    -อย่าพึ่งเชื่อในสิ่งที่เรารู้
    -อย่าพึ่งเชื่อในสิ่งเราเข้าใจ
    -อย่าพึ่งเชื่อในสิ่งที่เราเห็น
    -อย่าพึ่งเชื่อในสิ่งที่เราได้ศึกษามา
    -อย่าพึ่งเชื่อในตำราหรือเรื่องเล่าต่อๆกันมา
    -อย่าพึ่งเชื่อเพราะเห็นว่าเป็นครูอาจารย์ของเรา
    -และที่สำคัญ อย่าพึ่งเชื่อเพราะศรัทธา นะครับ พิจารณา ให้ดีๆให้ละเอียดนะคับ จะมีความผิดพลาดน้อย ขอ อนุโมทนาในความดีทั้งปวงของทุกๆท่านคับ สาธุๆ

18. aor 2521

aor 2521 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    แวะมาอ่านหาข้อมูลครับ
    ไม่กล้าวิจารณ์ เพราะผมยังไม่รู้จริงครับ ยังไม่สำเร็จอภิญญา สมาบัติ
    ยังไม่เห็นอดีต และอนาคตของตัวเอง หรือของใคร
    ก็ยังเป็นนักอ่าน นักเห็นตามเขา คือเข้าใจโดยสัญญาซะส่วนใหญ่
    ตัวเองยังเอาไม่รอด ก็ได้แต่นั่งดู พิจารณาความเลวของตัวเองไปวัน ๆ ครับ
    ขอความกรุณาท่าน ๆ ทั้งหลายครับ
    การตักเตือนกันฉันกัลยาณมิตรเป็นการดีมาก ๆ ครับ
    ถ้าเขาผิดจริง ๆ
    ผู้เตือนควรลด มานะ โทสะ ลดการเสียดสี ลง ก่อนจะตักเตือนครับ
    แล้วก็ไตร่ตรองด้วยปัญญา เติมเมตตาลงไปสักหน่อย
    ก็จะไม่เป็นการก่อกรรมต่อกันครับ

19. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129

ถ้าคนที่ยังไม่อ่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ก็อาจะคิดว่าคุณ อานาปานสติ เพี้ยนไป

ผมไม่ใช่คนคนดัง :)

ผมปราถนาแบบปัญาธิกะ
    ตอนที่ผมทราบว่าผมปราถนาพุทธภูมิ เบื้องบน บอกไว้ว่า ผมลงมาบำเพ็ญบารมี ผมเหลืออีก 7 กัป
    ผมไม่มั่นใจ ต้องเกิดอีก 7 กัป หรือว่า รออีก 7 กัป
    เพราะพุทธภูมิบารมีเต็มรออยู่ที่ดุสิตจำนวนมาก