อธิษฐานจิตบุญก็เกิดแล้ว

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย นนทกฤษณ์, 12 กรกฎาคม 2017.

1. นนทกฤษณ์

นนทกฤษณ์ สมาชิกใหม่

19 มิถุนายน 2017
    วันนี้ขออนุญาตเล่าเรื่องของแม่นะครับ แม่ผมท่านเป็นเบาหวานครับ ก็เลยทำให้ไตเสื่อมเร็ว วันหยุดเข้าพรรษาที่ผ่านมา ผมกลับบ้านเพราะผมมารับราชการเป็นครูอยู่ที่จังหวัดแพร่ ปีหน้าจึงจะทำเรื่องย้ายได้ แม่ก็เลยอยู่คนเดียว แต่มีน้องสาวที่อยู่อีกบ้านแต่ก็ไกลกันคอยดูแล เมื่อเย็นวันจันทร์ผมจะต้องเดินทางไปแพร่ แม่ก็บอกว่าเขารู้สึกเหนื่อยและอ่อนเพลีย ผมก็เป็นห่วงอยากพาไปหาหมอ แต่แม่บอกว่าถ้าไม่ไหวจะบอกให้น้องสาวผมพาไป ผมเดินออกมานั่งมอเตอร์ไซด์รับจ้างจะไปท่ารถ แต่นึกขึ้นมาได้ว่าอยากจะให้แม่ได้ทำบุญซื้อสีทองทาองค์พระปัจเจกพระพุทธเจ้า และซื้อผ้าห่มองค์พระด้วย ก็เดินย้อนกลับไป เอาเงิน 100 บาทให้แม่ คิดว่าเงินนี้แม่ก็เคยให้เราซึ่งก็มากกว่านี้ ให้ท่านถือเงินไว้ ตั้งนะโม 3 จบ ก็สวดไปพร้อมกันท่าน ให้ท่านตั้งจิตว่าเงินนี้ขอร่วมถวายเป็นปัจจัยในการซื้อสีทองคำ ทาองค์พระปัจเจกพระพุทธเจ้า และซื้อผ้าห่มองค์พระก็เปิดรูปองค์พระที่ผมได้ร่วมปั่นให้ท่านดู และร่วมสร้างท้าวเวสสุวรรณ แล้วขอให้ผลบุญนี้ช่วยให้ท่านมีสุขภาพแข็งแรง อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ลูกหลานไปนานๆ ท่านก็ดูมีความสุขผมจึงเดินทางกลับแพร่ วันอังคารแม่บอกว่าอยากไปหาหมอที่โรงพยาบาล น้องสาวพาแม่ไป ผมก็มีความกังวลด้วยเป็นห่วงแม่มาก ก็ปรึกษาครูบาอาจารย์ ท่านก็เลยไปช่วย ท่านบอกว่ามีนางฟ้าประมาณ 1000 องค์ใส่เครื่องแต่งกายสีทองขอไปช่วยด้วย ท่านก็ถามว่ามาได้อย่างไร นางฟ้าเหล่านั้นบอกว่า เมื่อวานเขาให้เงินทำบุญมา ต้องไปช่วยเขา เมื่อไปถึงก็พบกับเทวดารักษาแม่เป็นผู้หญิงอายุประมาณ 30 กว่าๆ เขาก็ไม่ยอมให้อาจารย์เป่าให้แม่ เขาบอกต้องเป่าให้เขา แล้วเขาจะเป่าให้แม่อีกที แล้วอาจารย์ก็เป่าให้และกลับมา ผมโทรไปถามน้อง น้องบอกแม่ไม่เห็นอ่อนเพลียเลย เหมือนปกติ แต่ก็ตรวจผลปรากฏว่าเลือดจาง เพราะไตไม่ค่อยดี ซึ่งมีผลกับการสร้างเม็ดเลือด ก็ไม่ใช่อาการวิกฤต แต่ก็ต้องดูแลให้ดีๆ
    นำมาเล่าให้ฟังครับ ให้รู้ว่าการทำบุญอธิษฐานจิตบุญก็เกิดแล้ว (วาบขึ้นมาแล้ว) ผมกะว่าจะไปซื้อสีทอง และผ้าห่มองค์พระเร็วๆนี้ครับ ปล. ไม่ได้มาเรี่ยไรนะครับ เงินมีครบแล้ว ขาดแต่เวลาครับ สาธุครับ สร้างบุญกันเยอะๆนะครับ

2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    สาธุ คุณพระรักษาคุณแม่ให้อาการดีขึ้น หายวันหายคืนนะคะ

3. นนทกฤษณ์

ขอบคุรครับ

4. นนทกฤษณ์

ขอบคุณครับ