อยากจะแปลหนังสือธรรมะของหลวงพ่อวัดท่าซุงเป็นภาษาอังกฤษ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Starpegasus, 11 พฤศจิกายน 2007.

1. Starpegasus

Starpegasus เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ไม่ทราบใครมีความคิดอย่างนี้บ้าง? ทั้งนี้ผมเชื่อว่าจะมีประโยชน์มหาศาลต่อชาวโลก ผมเคยเห็นหนังสือกฏแห่งกรรม-ธรรมปฏิบัติของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน มีแปลเป็นภาษาอังกฤษ ยังผลให้มีชาวต่างชาติเข้ามาปฏิบัติธรรมที่วัดอัมพวันมากมาย

ผมจึงเชื่อว่าน่าจะมีชาวต่างชาติที่ต้องการที่พึ่งอันประเสริฐอยู่ เพียงแต่เขายังไม่รู้ว่า "พระพุทธศาสนา" คือที่พึ่งอันประเสริฐที่สุด จนกว่าพวกเขาจะได้อ่านหนังสือธรรมะที่รจนาโดยสุดยอดพระอรหันต์ของโลก คือ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน เชื่อว่าน่าจะมีประโยชน์สูงสุดแก่พวกเขาเหล่านั้น และสามารถเลือกทางเดินชีวิตที่เหมาะสมได้

เชิญเข้ามาแสดงความคิดเห็น หรือกล่าวถึงความเป็นไปได้กันนะครับ ขอบคุณครับ

--------------------------------------------
    นึกถึงหลวงพ่อ ...กราบหลวงพ่อครับ

2. HipPo*

HipPo* เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับธรรมะของหลวงพ่อเป็นธรรมที่เกิดจากการปฎิบัติของท่านเอง
    เป็นธรรมที่ลึกซึ้งมากขนาดพวกเราที่เป็นพุทธศาสนิกชน ยังอดปีติไม่ได้
    ในทำนองเดียวกันหากท่านคิดที่จะเผยแผ่เพื่อเป็นธรรมทานแล้วล่ะก็ ผมก็เห็นว่า

*สมควรจัดทำครับ*

เป็นกำลังใจให้นะครับ มีอะไรให้ช่วยก็บอกได้ครับ^^

3. เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล

เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    เห็นด้วยมาก ๆ ค่ะ เพราะสามีเป็นคนต่างชาติ นับถือศาสนาอื่นอยู่ ดิฉันอยากให้ลูกเป็นพุทธศาสนิกชนก็เลยพาแกไปวัดและทำบุญตลอด เผื่อว่าบุญกุศลที่ทำมาได้ซึมซับไปถึงสามี คืออยากให้เค้านับถือพุทธมาก ๆ แต่ตำราหรือหนังสือธรรมะต่าง ๆ ก็ไม่ค่อยมีเป็นภาษาอังกฤษเลย
    ขออนุโมทนาสาธุกับความคิดดี ๆ ค่ะ

4. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทำเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะทำได้อย่างไร แปลไทยเป็นอังกฤษก็พอได้บ้าง แต่จะแปลข้อธรรมะที่ลึกซึ้งให้มีความง่ายแบบที่หลวงพ่อเทศน์ให้เราฟังนั้นเป็นเรื่องที่ยากมาก สงสัยต้องขอพระท่านสงเคราะห์ซะแล้ว เคยพาเพื่อนๆฝรั่งไปถวายสังฆทานที่วัดท่าซุงก็เห็นว่าเขาแจกหนังสือที่เป็นภาษาอังกฤษมาให้ ก็เอามาเปิดๆดูบ้างแต่ก็ไม่เหมือนอ่านหนังสือที่หลวงพ่อเทศน์อยู่ดี

5. note_bank

note_bank เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นความคิดที่ดีนะ มีอะไรให้ช่วยก้อบอกได้จ้า เพราะว่าภาษาอังกิดพอใช้ได้ add มาคุยที่ note_bank@ฮอตเมล.com ช่วยแนะนำตัวด้วยนะ เดี๋ยวงง ว่าใคร addมา

6. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    เห็นด้วยอย่างแรงครับ

7. note_bank

note_bank เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะความคิดของคุณ starpegasus ที่คิดอยากแปลหนังสือหลวงพ่อเป็นภาษาอังกฤษ
    ตอนนี้ก้อได้อานิสงค์ความคิดนี้ได้เรียนต่อโทด้านปรัญชาและศาสนาที่ ม. อินเตอร์แห่งนึง ขอเวลา 2ปีนะคะ เรียนจบเมื่อไหร่จะแปลทันที จะแปลตอนนี้ บอกได้คำเดียวว่ายากกกก มาก เพราะศัพท์เทคนิคเยอะมาก ไม่อยากแปลผิด รอก่อนนะ เรียนจบโท ต่อเอก เมื่อไหร่จะไปขออนุญาตท่านเจ้าอาวาสแปล

ข้าพเจ้ามีบุญได้เกิดมาในสมัยองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระสมณโคดม ปรารถนาสาวกภูมิ ก่อนตายขอใช้ขันธ์5 นี้เผยแพร่พระศาสนา

ขอผลบุญที่ข้าพเจ้าได้เผยแพร่พระศาสนาไปทุกแคว้น เป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าไม่เกิดอีกด้วยเทอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2008
  8. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

ทางเวปเองก็มีโครงการในการขยายการเผยแพร่พุทธศาสนาเป็นภาษาต่าง ๆ
    อีกหลายๆ ภาษาค่ะ โดยเฉพาะภาษาอังกฤษ ซึ่งเป็นภาษาที่ใช้กันแพร่หลาย
    ที่สุด

ตอนนี้ทางเวปได้เปิดหมวด international เพื่อรองรับส่วนนี้ไว้แล้วค่ะ
    โดยท่านสามารถแปลหนังสือของหลวงพ่อ หรือหนังสือธรรมะต่างๆ
    เป็นภาษาอังกฤษ และโพสไว้ที่ หมวด

http://palungjit.org/forumdisplay.php?f=146

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ