อยากถามครับคาถาพระพุทธเจ้าใครเคยใช้แล้วเป็นฌานบ้างครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 17 พฤศจิกายน 2012.

1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ผมอยากฟังประสบการณ์คนในนี้ คาถามงกุฎพระพุทธเจ้า หลวงพ่อบอกว่าถ้าภาวนาเป็นฌาน แล้วจับหนังสือเข้าใจหมด (ในสมัยก่อน หลวงพ่อจับหนังสือพิมพ์เข้าใจหมดเลย ไม่ต้องอ่าน ผมอ่านอีกที)

ผมชื่อว่าทําได้จริง

2. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ถือศีลห้าให้ได้ก่อนครับถึงจะดี แล้วที่เหลือจะได้รับรู้

3. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุกับคุณ Jindamunee ด้วยครับ

การเรียนหนังสือต้องเริ่มเรียนตั้งแต่ชั้นเตรียมอนุบาล ถึงจะเข้าใจในเรื่องของการใช้พยัญชนะ การใช้สระ วรรณยุกต์ ก่อนที่จะนำมาเรียงเป็นคำให้อ่าน ฝึกฝนจนคล่องถึงจะอ่านเป็นคำและประโยคได้ การศึกษาเรื่องของธรรมมะก็เช่นกันควรสนใจในเรื่องของศีล สมาธิ และปัญญาให้เข้าใจก่อน ส่วนเรื่องอภิญญาต่างๆไม่ต้องไปสนใจ ฝึกให้ตัวเองช่วยเหลือตัวเอง

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

4. ammeria

ammeria Active Member

7 พฤศจิกายน 2007
    เอาสมาธิขั้นต้นสำหรับคนทั่วไปก็เรียนกันไม่หมดไม่สิ้นแล้วครับ