อยากถามผู้รู้คับ ตอนผมนั้งสมาธิ ไปซักระยะ 1

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ong303, 3 กุมภาพันธ์ 2018.

1. ong303

ong303 สมาชิกใหม่

อยากถามผู้รู้คับ ตอนผมนั้งสมาธิ ไปซักระยะ 1 ผมรู้สึกว่าขามันเริมจะชา และเกิด นิมิต ในตอนนั้งสมาธิ ว่า เห็นเป็นวงกลมเเละมีจุดคลายจุดใข่ปลาหลายจุด ในนิมิต และเริมจะมีคลายๆภาพซ้อนกัน อะคับ เข้าเรียกว่าอะไร คับ ความรู้สึกมันเหมือนว่ากับ คลายๆเบาตัวเบาหัว เหมือนมันจะลอยอะคับ มีใครเคยเป็นแบบผมบ้าง ตอนนั้งสมาธิแรกๆ ผมจะได้ เอาไปปฏิบัติ ตอนนั่งสมาธิ อะคับ

2. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017
    อย่าเพิ่งไปสนใจครับ ยิ่งสนใจมันยิ่งติดครับ อาการพวกนี้เป็นเรื่องปกติครับ สำหรับคนฝึกใหม่ๆ ไม่สนใจ ภาวนาอย่างเดียวโลด พุท.....โธ......พุท......โธ.......ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    เราฝึกกรรมฐาน ภาวนากองไหนอยู่ นิมิตก็เป็นไปตามกรรมฐาน กองนั้นครับ

ถ้ามี นิมิตอื่นมาแทรก ให้ตัดทิ้ง ไม่ต้องไปตามส่งจิตออกไป เพราะจะขวางผลการปฏิบัติ

ส่วนอาการที่เป็นนั้น แค่อาการ ปิติ ของสมาธิ ไม่ต้องไปสนใจ