อยากถามว่า อายุ นรก อายุสวรรค์ รู้กันมาจากไหนครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย kornselo, 29 กันยายน 2008.

แท็ก: แก้ไข
  1. kornselo

kornselo Active Member

7 พฤศจิกายน 2007
    คือผม สงสัยว่า ผมเห็นหลายครั้งแล้วในเว็บนี้ บอกถึง ว่าถ้าทำบาปแบบนี้จะต้องตกนรก
    เป็น หมื่นๆ พันๆ ปี สวรรค์ชั้นนี้ อายุ พันๆ แสนๆ ปีทิพย์

คือผมสงสัยนะครับ ว่า มันอ้างอิงมาจากไหนหรอครับ

ใครเป็นคนมาบอกหรอ ในเมื่อ เราทุกคน ก็ยังไม่ได้ตายนิ แล้วจะรู้ได้ไง

ผมก็แค่สงสัยนะครับ ไม่ได้ลบหลู่ อะไรเลย

2. เรายังเลว

เรายังเลว Active Member

12 มิถุนายน 2008
    น่าจะมาจากพระไตรปิฎกน่ะครับ ผมก็ยังไม่แน่ใจนะ แค่พอเลาๆ

3. Add-on

Add-on Active Member

22 กันยายน 2008
    พระไตรปิฏก!!

เดี๋ยวถามอีกว่า พระไตรปิฏกไปเอามาจากไหน?? - -*
    คุณเชื่อมั้ย?

4. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    จากพระไตรปิฏก!!

84,000 พระธรรมขันธ์ ลองหาดูได้ที่วัดนะ ที่วัดจะมีตู้พระไตรปิฎกให้อ่านลองเข้าไปดู

5. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    ยืนยันอีกครั้ง มาจากพระไตรปิฏกครับ พระผู้มีพระภาคเจ้า ท่านเคยตรัสใว้..สาธุ

6. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ผมก็สงสัย และก็ได้เริ่มศึกษา จากการเริ่มเรียนอภิธรรม พระไตรปิฎก ก็เริ่มศึกษาอยู่เหมือนกัน ทุก ๆ อย่างมีที่มาที่ไป บางครั้งผมสงสัยมาก ๆ จะโทรไปหาพระคุณเจ้าครับ เป็นการสนทนาธรรม ดูเวลาท่านว่าง ๆ เช่น หลวงพี่จิระเดช หลวงพี่ชยภัทร ไม่งั้นก็เจ้าอาวาสวัดเกาะที่ผมคุ้นเคยกับท่าน...

7. ก้านแก้วเก้า

ก้านแก้วเก้า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ยืนยันค่ะ จากพระไตรปิฎก หาอ่านนะคะ เราเป็นชาวพุทธ แต่ไม่เคยหยิบพระไตรปิฎกมาศึกษาหาอ่านกัน ก็เป็นอย่างนี้แหละค่ะ
    พระไตรปิฎกไม่ใช่ตำราที่เขียนกันขึ้นมาเอง ไม่ใช่มาจากคนเดียวเป็นผู้เขียน แต่มาจาก ผู้ทรงคุณทั้งด้านความรู้และญาณ ฌานสมาบัติ เป็นคณะบุคคล อ่านก่อนเถอะค่ะ แล้วท่านจะแจ้งด้วยตัวเอง;aa21

8. ayamoto

ayamoto เป็นที่รู้จักกันดี

55++ อ่ะน่ะ รู้ทันเขาอีก สาธุ

9. kornselo

kornselo Active Member

7 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณครับ ผมเข้าใจแล้วละครับหายสงสัยแล้วด้วย

แล้วพระไตรปิฏกเอามาจากไหนครับ??? อิอิ ล้อเล่น

10. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    อยากรู้จริง ต้องลงมือ ปฏิบัติ

อันไหน ที่เกินปัญญา เราก็ลองดูว่า มีกรณีที่เราต้องการอยู่ไหม ในพระไตรปิฎก

ลองปฏิบัติ และลองอ่านดูนะครับ น่าสนใจออกครับ

ส่วนพระไตรปิฎกคงมาจากการทำสังคยนา แล้วเขียนขึ้นมาแทนการใช้ความทรงจำครับ

แล้วพระธรรม ในพระไตรปิฎกมาจากไหน อันนี้คงไม่ตอบแล้วหละนะครับ ^-^ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2008
  11. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ดีนะที่ยอมจบลงแค่ว่า พระไตรปิฎก ง่ายๆ ไม่อยากรู้ต่อว่าเป็นพระสูตรไหน ชื่ออะไร เทศนาที่ไหน ใครเป็นผู้ฟัง

ลองยกตัวอย่างเผื่อไว้หากใครสนใจก็หาอ่านตามนี้ก็แล้วกัน

อรกานุสาสนีสูตร สัตตกนิบาต อังคุตรนิกาย ข้อ ๗๑ หน้า ๑๓๘ บาลีฉบับสยามรัฐว่าด้วยเรื่ออายุของมนุษย์ยืนยาวถึง ๖๐,๐๐๐ปี และลดลงมาเหลือแค่ ๑๐๐-๑๒๐ปี

วิมานวัตถุ ขุททกนิกาย ข้อ ๘๔ หน้า ๑๔๓ บาลีฉบับสยามรัฐ ว่าด้วยวิมานของเทวดาที่เกิดจากบุญที่ตนได้กระทำ

มหาสีหนาทสูตร มูลปัณณาสก์ มัชฌิมนิกาย ข้อ ๑๗๑ หน้า ๑๔๑ บาลีฉบับสยามรัฐ ว่าด้วยทางไปถึงนรกและปฏิปทาที่จะให้เข้าถึงสัตว์นรก

เทวฑูตสูตร อุปริปัณณาสก์ มัชฌิมนิกาย ข้อ ๕๒๑ หน้า ๓๔๐ บาลีฉบับสยามรัฐ ว่าด้วยมหานรก ๘ ขุมใหญ่และยมโลกนรกอันเป็นนรกขุมย่อยล้อมมหานรกขุมใหญ ๓๒๐ ขุมย่อย การลงโทษสัตว์นรกและอายุของสัตว์นรกในแต่ละขุม

สาเลยยกสูตร มูลปัณณาสก์ มัชฌิมนิกาย ข้อ ๔๘๓ หน้า ๕๑๙ บาลีฉบับสยามรัฐ ว่าด้วยบาปที่ทำให้ตกนรก

โยธาชีวกสูตร สฬายตนวรค สังยุตตนิกาย ข้อ ๔๙๗ หน้า ๓๐๐ บาลีฉบับสยามรัฐ ว่าด้วยกรรมนิมิตอันเกิดจากอกุศลกรรมแสดงให้คนใกล้ตายรู้ว่าตนจะต้องไปเกิดเป็นสัตว์นรก

ลักขณาสังยุตต์ นิทานวรรค ข้อ ๖๓๖ หน้า ๒๙๘ บาลีฉบับสยามรัฐ ว่าด้วยพระโมคคัลลานเห็นเปรตประเภทต่างๆ

เปตวัตถุ ขุทกกนิกาย ข้อ ๑๒๘ หน้า ๒๒๕ บาลีฉบับสยามรัฐ ว่าด้วยเรื่องเปรตต่างๆพร้อมบุพกรรม

กุฏวินิจฉยกเปตวัตถุ ขุทกนิกาย ข้อ ๑๑๙ หน้า ๒๒๐ บาลีฉบับสยามรัฐ ว่าด้วยเรื่องเวมานิกเปรต

คูถสาทกเปตวัตถุ ขุทกนิกาย ข้อ ๑๒๕ หน้า ๒๕๒ บาลีฉบับสยามรัฐ ว่าด้วยเปรตหลุมคูถ

ฯลฯ

12. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    มีพระไตรปิฏกให้อ่าน on line ไหมครับ ? ผมอยากอ่านครับ อ้อ เรื่องสวรรค์นรกนั้น ผมเชื่อว่ามีจริงอย่างเเน่นอน เเต่บางทีก็นึกสงสัยว่า ทําไมการที่คนเราทําผิดเพียงไม่กี่ครั้ง เเต่มีผลถึงกับต้องชดใช้กรรมเป็นเเสนล้านปีเลยหรือ ? เเค่สงสัยครับ กว่าเราจะโตได้เป็นสิบๆ ผมก็ว่านานมากเเล้ว ถ้าต้องไปใช้กรรมเป็นเเสนล้านปี ผมไม่อยากคิดเลย บรื๋อออออ ทําความดีเอาไว้ดีกว่า ตายไปจะได้ไปในที่ดีๆ

13. sakuralover

sakuralover สมาชิก

14 พฤศจิกายน 2008
    ถ้ากฎเกณฑ์หรือรายละเอียดต่าง ๆ นี่ ก็มาจากพระไตรปิฎกครับ แต่ถ้าเป็นภาพ แบบภาพวีดีโอ นี่ อาจจะต้องเข้าถึงทางจิตอย่างเดียวครับ

14. กะละมัง

กะละมัง เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    เมย์ตอบให้ค่ะ เมย์ศึกษามาจาก พระอภิธรรม มัตถสังคหะ เรื่อง วิถีจิต

"ชวนจิต" มีการเกิดดับแสนโกฏฏ์ครั้ง (10 ล้าน x แสน) / 1 ลัดนิ้วมือ
    หมายความว่าเวลาที่เราทำ บุญ-บาป 1 วินาที "ชวนจิต" จะบันทึก บุญ-บาปนั้นแสนโกฏฏ์ครั้ง
    - บันทึก 1 ชวนะ = 1 ภพชาติที่ต้องไปเสวยผลในอนาคตชาติ
    - บันทึก แสนโกฏฏ์ครั้ง (10 ล้าน x แสน) = แสนโกฏฏ์ (10 ล้าน x แสน) ภพชาติที่เราต้องไปเสวยผลในอนาคตชาติ)

สมมุติ เราฆ่าำสัตว์ 1 ตัว ใช้เวลา 1 นาที (60 วินาที) ก็ให้เอาแสนโกฏฏ์ (10 ล้าน x แสน) x 60 นั่นคือจำนวนภพชาติที่เราต้องไปรับวิบากค่ะ อย่าคิดว่า ฆ่า 1 ตัว ต้องไปรับผล 1 ชาตินะคะ ยิ่งใช้ความเพียรมาก ยิ่งต้องรับวิบากยาวนานตามจำนวนเวลาที่ทำกรรมนั้นค่ะ

pig_cryy2

.
    .
    .

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2009
  15. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    พระพุทธองค์ท่านเดินไปถึงจุดหมายของการพ้นทุกข์แล้วครับ ท่านจึงมีเมตตาสรรพสัตย์อย่างเราๆ ท่านจึงนำหลักการคิด หลักการปฏิบัติมาสอนพวกเราที่ยังต้องเวียนว่ายในวัฏสงสาร และสิ่งที่ท่านสอนกล่าวนั้นล้วนชอบแล้วทั้งสิ้นครับคำถามบางอย่างเป็นอจินไตยครับ อย่างเช่นกรรมเพราะมันซับซ้อนมาก แต่ละคนอาจแตกต่างกัน นอกจากจะรู้ได้ด้วยตนเองหรือปัจจัตตังครับ ปฏิบัติตามคำสอนพุทธองค์ท่านเถือดครับ เชื่อได้ว่าคุณมีสุคติภูมิเป็นแดนเกิดอย่างแน่แน่นอนหากยังต้องเวียนว่ายตายเกิด

16. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    พระพุทธองค์ท่านเดินไปถึงจุดหมายของการพ้นทุกข์แล้วครับ ท่านจึงมีเมตตาสรรพสัตย์อย่างเราๆ ท่านจึงนำหลักการคิด หลักการปฏิบัติมาสอนพวกเราที่ยังต้องเวียนว่ายในวัฏสงสาร และสิ่งที่ท่านสอนกล่าวนั้นล้วนชอบแล้วทั้งสิ้นครับคำถามบางอย่างเป็นอจินไตยครับ อย่างเช่นกรรมเพราะมันซับซ้อนมาก แต่ละคนอาจแตกต่างกัน นอกจากจะรู้ได้ด้วยตนเองหรือปัจจัตตังครับ ปฏิบัติตามคำสอนพุทธองค์ท่านเถือดครับ เชื่อได้ว่าคุณมีสุคติภูมิเป็นแดนเกิดอย่างแน่แน่นอนหากยังต้องเวียนว่ายตายเกิด

17. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    คิดว่าจากพระไตรปิฏกครับ ผมว่าจะอ่านอยู่ อนุโมทนาครับ สนไหมครับคุณ จขกท ผมมีทั้งหมด 91 เล่ม ถ้าสนใจก็หลังไมได้นะครับ เดี๋ยวจะจัดส่งให้ อ่านในคอมได้เลยครับท่าน

18. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    เริ่มสงสัยนั่นก็ยังถือได้ว่า เป็นฤกษ์งามยามดีแล้วที่จะศึกษา และปฏิบัติให้รู้จริงกันต่อไป
    ใช้ความสงสัยนี้ให้เป็นประโยชน์ แล้วจะถือได้ว่าเป็นปัญญาชน

19. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ทำความเพียรจนสภาวะจิตเสมอกับภพภูมิอื่นก็สามารถสัมผัส พิสูจน์ภพภูมินั้นๆได้ พิสูจน์ภพภูมิอื่นที่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็นด้วยตนแล้ว ยังเป็นการยืนยันถึงชีวิตหลังความตาย ศรัทธาก็ยิ่งหนักแน่นมั่นคง หายสงสัยไปเองจ๊ะ หุ หุ หุ