อยากทราบการสวดคาถาชินบัญชรแบบถูกต้อง

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย สุจริตชน, 17 พฤศจิกายน 2012.

1. สุจริตชน

สุจริตชน สมาชิก

17 มิถุนายน 2012
    ก็ไม่ทราบว่าที่สวดอยู่ทุกวันนี้ทำุถูกต้องหรือเปล่าครับ
    ตั้งนะโม 3 จบ แล้วสวดพระคาถา กรณีสวดจบเดียว
    ถ้าผมต้องการสวดซัก 10 จบ พอจบแรกจบ เริ่มจบที่สองต้องตั้งนะโมอีกมั้ยแล้วต้องเริ่มพระคาถาจาก ปุตตะกาโมละเภปุึตตัง......ฯลฯ หรือว่า เริ่มที่บทที่ 1 คือ ชะยาสะนากะตา...ฯลฯ ต้องจุดธุปสวดหรือเปล่า ต้องพนมมือ หรือนั่งแบบสมาธิ หรือนั่งท่องแบบธรรมดาในท่าสบาย ๆ .. ผมเปิดหนังสือท่องครับ ยังจำพระคาถาไม่ได้ ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ เพิ่งเริ่มครับยังไม่ทราบวิธีที่ถูกต้อง
    ขอบคุณมากครับ :cool:

2. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เริ่มที่ ชะยาสะนากะตา .....ฯ ค่ะ นะโมตั้งรอบแรกรอบเดียวพอค่ะ ..
    สวดด้วยใจตั้งมั่นเคารพในบทสวด ถ้าอยู่ต่อหน้าพระ สวดพนมมือไปด้วย ... จริงๆ ควรพนมมือ อยู่ในท่าสำรวม สวดหลายๆจบ ก็เป็นการฝึกอดทนในเวทนาไปด้วย .... สวดมนต์อย่าสวดเล่นๆ มีเทวดามาร่วมสวด ร่วมโมทนาด้วยนะคะ
    แต่ถ้าจะสวดในท่านอนก็ได้ค่ะ บางคนภาวนาจนหลับไปก็มี แต่ถ้าอยู่ต่อหน้า(หิ้ง)พระ ก็สำรวมดีกว่าค่ะ

ขออนุโมทนาในจิตคิดใฝ่หาธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2012
  3. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ผมก็กำลังฝึกเขียนเหมือนกันครับ สงสัยบทนี้จะสวดไม่ได้แน่ๆ ท่องได้แป๊บเดียวลืมซะแระ สงสัยขอเป็นเขียนเพื่อระลึกถึงหลวงปู่โต สงสัยหลวงปู่ให้สวดได้แค่ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกเพียงอย่างเดียว

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้นะคะ
    มีคนเคยถามว่า สวดพระคาถานี้ถึง 1,000 จบหรือยัง
    ก็เลยมีข้อสงสัยว่า มีเหตุอันใดเกี่ยวกับการสวดให้ถึง 1,000 จบหรือเปล่าคะ

5. สุจริตชน

สุจริตชน สมาชิก

17 มิถุนายน 2012
    ขอบพระคุณทุกท่านครับ