อยากทราบวิธีทำ แกงฮังเล ครับ

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย thai_isan, 17 กรกฎาคม 2009.

1. thai_isan

thai_isan สมาชิกใหม่

10 กรกฎาคม 2009
    เป็นอาหารที่ชอบมากที่สุด แต่ทำไม่เป็นครับ หาซื้อก็ไม่มีที่อิสาน จะได้กินเฉพาะเวลาไปทางเหนือ รบกวนสมาชิกทุกๆท่านครับ

2. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    <TABLE cellSpacing=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>[SIZE=-1]ที่มา Bloggang.com :

3. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

แกงฮังเลเหรอครับ ผมทำไม่เป็น
    ถ้ามีธุระแถวลำลูกกาผมแวะซื้อกิน(ง่ายดี)
    ร้านสุทธิลักษณ์ อาหารชาวเหนืออร่อยมากๆไม่ต้องปรุง
    รสชาติ---ใช่เลย--คือชามนี้เลย

เมนูฉบับย่ออาหารเหนือ ตั้งโชว์หน้าร้าน
    เมนูฉบับเต็มๆมีไส้อั่วด้วย

ชื่อร้าน

บรรยากาศรอบๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. thai_isan

thai_isan สมาชิกใหม่

10 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณมากๆครับ
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

5. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <DD>แกงฮังเล มี ๒ ชนิด คือ แกงฮังเลม่าน และ แกงฮังเลเชียงแสน เชื่อกันว่าแกงฮังเลเป็นอาหารที่ได้รับอิทธิพลมาจากพม่าในตั้งแต่สมัยอดีต </DD><DD><DD> <DD>แกงฮังเลม่าน เครื่องปรุง เนื้อหมูสามชั้นติดมัน หรือกระดูกซี่โครงบ้างปนกัน ขิงหั่นฝอย มะขามเปียก(หากมีกระท้อนจะใช้กระท้อนแทนมะขามเปียกยิ่งดี) กระเทียมดองแกะเป็นกลีบ ถั่วลิสงคั่วกระเทาะเปลือกแล้ว พริกแห้ง ๗-๙ เม็ด เกลือ กะปิ ข่า ตะไคร้ หอม กระเทียม ผงแกงฮังเล <DD><DD><DD> <DD>วิธีทำ นำพริกแห้ง เกลือ หอม กระเทียม ข่า ตะไคร้ มาโขลกกันเป็นเครื่องแกง เนื้อหมูหั่นเป็นท่อน ๆ ขนาดกว้างประมาณ ๒ x ๓ นิ้ว แล้วนำมาคลุกเคล้าให้เข้ากับเครื่องแกงและผงฮังเลหมักทิ้งไว้ประมาณ ๓๐ นาที แล้วนำใส่หม้อขึ้นตั้งไฟจนเดือด อาจเติมน้ำลงไปอีกเล็กน้อย (บางสูตรจะนำไปผัดก่อนแล้วเติมน้ำอีกเล็กน้อย) เคี่ยวจนเปื่อยจนเหลือน้ำขลุกขลิก จากนั้นนำมะขามเปียก ถั่วลิสง ขิง เติมลงไป ถ้าชอบหวานก็ใส่น้ำตาลหรือน้ำอ้อยลงไปด้วย แกงฮังเลที่ได้จะมีสีน้ำตาลแดง เนื้อหมูเปื่อยนุ่ม มีน้ำขลุกขลิก รสไม่จัด อมเปรี้ยว เค็มนำ รสเผ็ดตาม <DD><DD><DD> <DD>แกงฮังเลเชียงแสน แตกต่างจากแกงฮังเลม่านตรงที่มีถั่วฝักยาว มะเขือยาว พริกสด หน่อไม้ส้ม(หน่อไม้ดองเปรี้ยว) งาขาวคั่ว เพิ่มเข้ามา <DD> <DD><DD>วิธีทำ ขั้นตอนเช่นเดียวกับแกงฮังเลม่านแต่ในขณะเคี่ยวแกงนั้นจะใส่หน่อไม้ส้ม เมื่อจวนจะยกลงก็ใส่ถั่วฝักยาว(หั่นเป็นท่อน ๆ ) มะเขือยาว(หั่น) พริกสด(ผ่าซีกหรือซอยหยาบ ๆ ) ก่อนยกลงใส่น้ำมะขามเปียก ขิง และงาขาวคั่ว บางสูตรจะต้มหมูกับหน่อไม้ดองรวมกันก่อน แล้วจึงใส่เครื่องแกงและเครื่องปรุงอื่น ๆ ตามลำดับ

:cool:

ที่มา ค่ะ http://www.lannaworld.com/food/k_hlae.htm
    </DD>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2009
  6. Just Enough

Just Enough สมาชิกใหม่

25 กันยายน 2009
    โชคดี มีมีคุณแม่เป็นคนเชียงใหม่
    ทานจนเบื่อเลย 555

^^
    ว่างๆจะลองแวะไปร้านที่คุณ Boontar แนะนำ

7. luxury

luxury เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบเหมือนกันค่ะ ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

8. plernza

plernza สมาชิกใหม่

วิธีทำแกงฮังเลนะค่ะพอดีเปงคนเหนือก้เลยรู้วิธีทำอ่ะนะ

เริ่มแรกต้องมีผงแกงฮังเลก่อนแต่ไม่รู้ว่าที่อิสานจะมีขายไหมนะส่วนมากที่เหนือจะมีลองไปถามแถวร้านค้าที่ขายพวกน้ำพริกแกงในตลาดดูนะ

ส่วนผสม

ผงแกงฮังเล 1 ซอง
    หมูสามชั้นหั่นเป็นชิ้นประมาณ 1 นิ้ว ครึ่งโล
    เนื้อหมูหั่นเป็นชิ้นประมาณ 1 นิ้ว ครึ่งโล
    หอมแดงหั่นครึ่งประมาณ 10 หัว
    กระเทียมปอกเปลือก 5 หัว
    กระเทียมดอง 5 หัวเก็บน้ำไว้ด้วยนะ
    ขิงแก่หั่นฝอยใส่แล้วแต่ชอบ
    ซีอิ้วดำ 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำพริกแกงเผ็ดแล้วแต่ว่าชอบเผ็ดไหมชอบเผ็ดก็ประมาณ 3 ขีด
    มะขามเปียก
    น้ำตาล

วิธีทำ

หมักหมูสามชั้นกับเนื้อหมูใส่น้ำพริกแกงใส่ผงแกงฮังเล
    ใส่ซีอิ้วดำใส่น้ำตาลนิดหน่อยเพิ่มรสดีหน่อยนึงผงชูรสนิดนึงตามด้วยน้ำเปล่าประมาณเป็นขลุกขลิกนะหมักไว้ประมาณครึ่งชั่วโมง

ตั้งหม้อไฟปานกลางใส่หมูที่หมักไว้ต้องขยันค้นหน่อยนะเพราะมันจะติดหม้อถ้าน้ำแห้งค่อยๆๆเต็มน้ำแบบขลุกขลิกไปเรื่อยๆๆปรุงรสเพิ่มด้วยน้ำมะขาม กระเทียม หอมแดง กระเทียมดอง ขิง น้ำกระเทียมดอง ปรุงรสชาติตามใจชอบนะค้นไปเรื่อยๆๆจนชิมว่าสุกแล้วเป็นอันเสร็จจ้า