อยากทราบวิธีแก้อารมณ์หนัก

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย รักพระพุทธ, 8 มีนาคม 2015.

1. รักพระพุทธ

รักพระพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2011
    คือผมไปฝึกมโนมยิทธิแต่ครูท่านบอกว่าใช้อารมณ์หนักเกินไป ผมอยากรุ้ว่าควรทำอย่างไร ตอนแรกก้สนใจเสียงครูเห็นทุกอย่างขาวไปหมดแต่พอสักพักมันเพลินอะคับเหมือนกับเสียงหายไป รุ้สึกเหมือนตัวเองดิ่งอะคับ เลยขึ้นไปไม่ได้เสียใจเบาๆ

2. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

คุณก็อย่าปล่อยให้มันเข้าลึกเกินไป
    ให้ท่องคำบริกรรมไว้ด้วย
    เพราะถ้าคำบริกรรมยังอยู่
    แสดงว่า ยังไม่ลึกเกินไป
    กำลังดี เพียงพอกับการฝึกมโนมยิทธิ

อารมณ์หนัก คือ การใช้ความตั้งใจมากเกินไป
    ลดความตั้งใจลงอีก
    เปลี่ยนท่านั่งดู อย่าให้มันสมดุล
    ให้มันเอียงๆ เข้าไว้
    ไม่งั้น จิตจะเข้าลึก

ไปใหม่ๆ ไม่ต้องทำอะไรมากครับ
    จับคำพูดของ ครูผู้สอนเอาไว้
    เช่น เค้าบอกว่า ขึ้นสวรรค์ คุณก็ภาวนาว่า สวรรค์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ไม่ต้องกลัวว่า มันจะขึ้นไปยังไง ปล่อยมัน
    มันจะขึ้นไปท่าไหนก็ช่างมัน
    ให้ขึ้นไปได้ก็พอ

หากเค้าบอกว่า พระจุฬามนี ก็ให้คุณภาวนาตามว่า จุฬามนีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    แล้วเอาจิตไปจับไว้ที่จุฬามนี
    ไม่ต้องนึกท่าทางการไป
    เดี๋ยวมันก็โซซัดโซเซ ตามไปเองครับ
    คนที่ทำคล่องแล้ว เค้าก็จะเห็นเรา
    แต่เรายังไม่เห็นเค้า

3. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10

นึกไปสถานที่ที่เราเองเคยไปมาแล้วก่อนสิครับ เช่น ทะเล ภูเขา น้ำตก ฯลฯ

4. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ให้วางจิตรับรู้หลายๆอย่างพร้อมกัน

จับภาพพระด้วย

รับรู้สภาพร่างกายด้วย ให้อยู่ในสภาพเหมือนตัวเบาๆ

ฟังเสียงครูด้วย

จับลมหายใจด้วย

อารมณ์หนัก ก็แบ่งออกเป็นหลายๆส่วนครับ

5. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    555555555555+

รู้จิง ตัวเองหนักจิง ก็รับไป

มันต้องพอดีรู พอดีช่องที่จะเข้าครับ

ก็ปฏิบัติให้ชำนาญ วางอารมณ์ให้ถูก จับให้ได้เดี่ยวก็ได้เองครับ

ว่าต้องวางอารมณ์ระดับไหน