อยากทราบว่าเมื่อสิ้นหลวงพ่อฤษีแล้วลูกศิษย์ไปกราบหลวงพ่อรูปไหนต่อครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 12 กุมภาพันธ์ 2013.

1. babae

babae เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2006
    ปฏิบัติไปเรื่อยเถอะครับ แต่หลวงพ่อจะมาสอนเอง รักษาศีลห้าให้ดี
    หลวงพ่อจะมาโปรดเองครับ ผมนี้รักหลวงพ่อมาก

เกิดมาไม่ทันหลวงพ่อแล้ว แต่ปฏิบัติไม่เรื่อยๆ มโนมยิทธิ ทำบ่อย รักษาอารมณ์ให้ได้ เดี๋ยวพบเอง ผมดูหน้าหลวงพ่อสลับกับพระพุทธรูป ก่อนนอน ไม่ต้องทำเยอะ สิบนาทีก็พอ

2. eakkypoo

eakkypoo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยืนยันว่า ถ้าท่านไม่ทิ้งการปฏิบัติ รักษาศีลให้ครบ ถึงเวลาพอเหมาะ หลวงพ่อท่านจะมาสอนเองตอนท่านหลับจริงๆครับ แต่ถ้าเมื่อใดที่ ท่านศีลขาด หรือ ปฏิบัติ ลดต่ำลง หลวงพ่อท่านจะยังไม่มา แต่ท่านมาจะแบบเป็นรูปบ้าง เป็น รูปปั้นบ้าง เหมือนท่านยังคอยให้กำลังใจ อยู่ห่างๆจนกว่าจะสติ ของเราจะฟื้นคืนมาครับ

หลวงพ่อเคยเขียนบอกว่า พ่อไม่เคยทิ้งลูก นะครับ และกิจของท่านยังไม่จบ ท่านยังคอยดูพวกเราอยู่บนเมืองแก้วครับ
    ผมคนนึงที่เกิดไม่ทัน แต่ท่านมาสอนผมในฝัน ถือว่า ปิติ มากครับ
    และ ท่านมาเรื่อยๆจริงๆ ถ้าเรากำลังใจถดถอย ถึงเวลาท่านจะมาในแบบใดแบบหนึ่งครับ

3. ร้อนแรง

ร้อนแรง เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    ผมขอขอบคุณมากครับ ที่ท่านได้โปรดแนะนำมา

4. ร้อนแรง

ร้อนแรง เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    วัดถ้ำป่าใผ่ วัดโขงขาว อยู่ที่ใหนครับ ผมไม่ทราบจริงๆ

5. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    อนุโมทนาสาธุครับ อาจารย์ผมไปหมดแล้วไม่รู้จะหาท่านใดสอนได้อีก :':)'(

6. chatchai74

chatchai74 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็กำหนดจิตไปถามหลวงพ่อที่นิพพานได้นี่ครับ
    หลวงพ่อท่านเมตตาลูกศิษย์ทุกคนอยู่แล้ว
    สาธุ..

7. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยวัยรุ่นผมอยู่ฝึกมโนมยิทธิตั้งแต่ปี2530 หลวงพี่อาจินต์จะมาเป็นผู้คุม ทำอยู่8เดือนก็หยุดไป ส่วนมากหลวงพ่อฤษีจะสอนให้รักษาศีล5 กรรมบท 10 พรหมวิหาร4 บารมี10 จรณะ15 ละสังโยชน์ 3 ข้อต้นให้ได้ โดยใช้กายคตานุสติ มรณานุสติ และอสุภะวิธี ผมเองเคยขอลาพุทธภูมิมา3รอบ รอบสุดท้ายพี่ชีที่วัดท่าซุงจัดบายศรีชุดใหญ่ให้ลาพุทธภูมิ ก่อนพิธีก็ทราบว่า สมเด็จองค์ปฐมเสด็จมา พี่ชีและคณะโดนดุ จึงเปลี่ยนจากบายศรีจะลา กลายเป็นบายศรีขอขมา พระองค์ตรัสบอกพี่ชีมาว่า ไม่ต้องยุ่ง และคนนี้ใครก็ปราบไม่ได้ ต้องสมเด็จองค์ปฐมองค์เดียว ถึงเวลาพระองค์จะมาสอนเอง. ผมเองก็ไม่ได้แปลกใจนักเพราะผมโดนดุลงมาก่อนแล้วและบอกพี่ชีแล้วแต่ไม่มีใครเชื่อจนโดนดุเองจึงหยุดกันไป ทุกวันนี้จึงเลิกพูดเรื่องพุทธภูมิไปก่อน ก็ไม่ใช่ว่าไปหาหลวงพ่อไม่ได้ เจอหลวงพ่อฤษี หลวงพ่อปาน หลวงพ่อทวด ท่านก็บอกเพียงว่าให้ฝึกไป... ฝึกแล้วก็เหมือนย่ำอยู่กับที่มายี่สิบกว่าปีแล้ว ทำให้นึกถึงเรื่องที่หลวงปู่สิมติดกรรมฐานมานาน เจอหลวงพ่อๆนิมนต์เข้าห้อง อธิบายอยู่พักใหญ่ หลวงปู่สิมกลับออกมาก็สิ้นสงสัย นำไปปฏิบัติต่อจนจบกิจของท่านได้ อันนี้ก็มีบันทึกที่หลวงพ่อกล่าวไว้ หลวงปู่สิมจึงเคารพรักหลวงพ่อมาก ผมเองก็หวังว่าสักวันจะเจอครูบาอาจารย์แนะนำแบบนี้บ้าง ตอนหลวงพ่อฤษียังมีชีวิตอยู่ก็เคยเรียนถาม หลวงพ่อก็บอกเพียงว่า ชอบกรรมฐานกองไหนก็ฝึกกองนั้นไปมันขึ้นกับจริตแต่ละคน หลวงพ่อจะบอกให้เป็นการเฉพาะไม่ได้ เพราะการบอกอย่างนั้นได้มีแต่องค์สมเด็จเท่านั้นที่จะบอกได้...หลวงพ่อก็แนะนำว่าให้ฝึกไปเรื่อยๆ ผมเองก็พยายามถามตรงๆไม่ได้ก็ถามอ้อม แต่ก็อย่างที่ทราบกันดีว่าหลวงพ่อเป็นพระระดับนี้แล้ว จะตรงจะอ้อมถ้าไม่บอกก็คือไม่บอก แม้จะฝากศิษย์ใกล้ชิดถามก็ไม่ได้เหมือนเดิม...จนเมื่อปี32 ฝึกสติอยู่กับพระธุดงค์จนท้ายที่สุดท่านก็ไม่รับผมเป็นศิษย์(แต่ผมก็เคารพท่านเป็นอาจารย์นะครับ)ท่านบอกว่าหลวงพ่อเป็นอาจารย์คุณไม่ได้หรอก คุณต้องเป็นอาจารย์ของตัวคุณเอง(ทิ้งปริศนาไว้)แล้วหลวงพ่อก็มรณภาพไป...ผมจึงมาสรุปของผมเองว่า คงจะเป็นความระยำของผมเอง ไม่มีใครอยากสอน ทุกวันนี้ก็ได้แต่ภาวนาไป มีสติตามดูจิต มีสัมปชัญญะรู้สึกตัวทั่วพร้อม นึกถึงนิพพานเป็นอารมณ์ บางทีพระท่านก็มาบอกว่าให้ใช้คำบริกรรมว่า"..."แล้วอภิญญาที่เคยได้จะมารวมตัวกัน...ผมก็ทำไปนะ ใจก็สงบดีมีกำลังเพิ่มขึ้น แต่อภิญญายังไม่ได้นะครับ ส่วนคำบริกรรมนี้ผมก็ไม่กล้าบอกไปนะครับ เพราะไม่ได้รับอนุญาตให้บอก ทุกวันนี้ก็ได้แต่ก้มหน้าก้มตาฝึกไปอย่างน่าสมเพชแบบตาบอดคลำช้าง

8. ยอดชา

ยอดชา เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2012
    ฟังเรื่องของท่าน raming2555 แล้วผมยังห่างไกลนัก ผมจะพยายามต่อไป สู้ๆครับท่าน

9. bassbadz

bassbadz สมาชิกใหม่

18 กรกฎาคม 2012
  10. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

ในความคิดผม ผมคิดว่า ถ้าคุณปรารถนาพุทธภูมิ คุณควรหาทางทำประโยชน์และศึกษาการทำบารมีด้านพุทธภูมิ อย่าปล่อยให้ความรู้สึกเหล่านี้มากวนใจจนกำลังใจตก มันจะเสียเวลา ผมไม่เคยโดนหลวงพ่อด่าหรือดุทางกายเนื้อ ผมอาจจะดื้อมากจนท่านไม่อยากดุก็เป็นได้ ถ้าคุณยังไม่อยากลาพุทธภูมิ ควรอยู่ใกล้ๆกับพุทธภูมิรุ่นพี่ สมัยนี้พุทธภูมิลงมาเยอะ เฝือมากก็มี เฝือน้อยก็มี ลองไปค้นๆดูครับ ใช้ปัญญาพิจารณาว่าท่านไหนน่าคบ ถ้าเห็นว่าท่านไหนเตลิดไปไกลก็คอยๆถอยออกมาครับ เพราะพุทธภูมิที่ติดทิฐิมากๆ ไปแนะเขา เขาไม่ฟังเราหรอกครับ ถ้าคุณได้อยู่ใกล้พระขนาดหลวงพ่อมาแล้ว คุณคงแยกแยะพุทธภูมิได้ไม่ยากว่าท่านใด บารมีธรรมเป็นอย่างไร ถ้าสั่งสมบารมีมามาก คุยกันครั้งสองครั้งก็ทราบแล้วว่าท่านใด อยู่บารมีตรงไหน

พระที่จะเก่งแบบหลวงพ่อ ที่ยังมีชีวิตอยู่ คุณคงหาไม่เจอในชาตินี้หรอกครับ ถึงคุณเจอลูกศิษย์ท่านรุ่นหลังๆ ใจคุณก็รับยากอยู่ดีครับ ยังไงก็ไม่เท่าท่านครับ แต่ความเป็นพระดีนั้น ลูกศิษย์ท่านก็ทรงคุณสมบัติตามบารมีของท่าน พระที่ยังปรารถนาพุทธภูมิเท่าที่ผมทราบ สายหลวงพ่อก็มี หลวงพ่อมนัส วัดทุ่งจันดำ จันทบุรี แต่ท่านเปิดสำนักอยู่อีกที่หนึ่ง ผมจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร , พระอาจารย์หนุน วัดพุทธโมกข์ สกลนคร ฯ ,สายอื่น หลวงพ่อปรีชา วัดเขาอิติสุขโต หัวหิน สำหรับพระดีๆสายหลวงพ่อมีกระจายอยู่ทั่วประเทศ พระมหาสิงห์ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ ลำพูน, หลวงพี่วิรัช วัดธรรมยาน เพชรบูรณ์ , ครูบาเหนือชัย วัดป่าอาชาทอง เชียงราย , หลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน กาญจนบุรี , วัดโขงขาว อ.หางดง เชียงใหม่ ฯลฯ ยังมีพระดีๆอีกหลายองค์ ถ้าคุณขยันค้นหาหรือมีวาสนาบารมีต้องได้เจอครับ หรือไม่คุณไป google หาทริปที่ไปกับคุณ ณ ญาดา ศราภัยวาณิช (หญิง) ผมรู้จักญาติธรรมท่านนี้พอสมควร ทริปของเธอพาไปกราบพระดีๆหลายองค์ครับ อย่าปล่อยให้บารมีทดถอยครับ ถ้าปล่อยให้ถอย ท้ายที่สุดต้องลาครับ ทำกำลังใจพุทธภูมิให้ทรงครับ เจริญในธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2013
  11. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    การแสวงหาครูบาอาจารย์ที่ดีก็นับเป็นสิ่งที่ดี

แต่ท้ายที่สุดแล้วกรรมฐานก็อยู่ที่ตัวเรา

ขอโมทนากับ จขกท.

12. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำให้ฝึก มโนยิทธิ ครับ

ไม่ต้องกลัวครับ มีครูตอบคำถามครับ

ปัญญา เกิดจากการพิจารณาอย่างมีสติ

ทำตามลำดับขั้น ทาน ศืล สมาธิ ครับ

ตั้งใจปฎิบัติก่อนครับ เดี๋ยวก็จะรู้ได้ของคำตอบนี้

13. chartsak559

chartsak559 Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2010
    จงอย่าคิดว่าจะทำ จะทำ แต่ให้ทำเสียแต่วันนี้ได้มากหรือน้อยเท่าไหร่ก็เอาไปเถอะถือเสียว่ากำไรทุกวัน นิพพานก็เริ่มวันนี้ เพราะพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเราหรือไม่ยังไม่รู้ ตั้งใจเลยนะครับว่าหากตายเมื่อไหร่ เราไม่ต้องการ มาเกิดเป็นมนุษย์ ไม่ต้องการไปเป็นเทวดา พรหม เราจะไปพระนิพพานเพียงจุดเดียว ได้หรือไม่ได้อย่าไปสนใจมัน เราทำความดีทุกอย่างเพื่อผลแห่งพระนิพพานอย่างเดียว สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. vcc2aaa

vcc2aaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    อนุโมทนากับพี่ raming2555 มากครับ ผมเองก็หนักไปในทางราคะจริต
    ขอพี่ raming2555 ช่วยอธิบายขยายความด้วยครับ ที่พี่บอกว่า
    "กว่าจะรู้ว่าทำผิดวิธีมัวแต่ไปเพ่งศพผู้หญิงทั้งที่ผู้ชายต้องเพ่งศพผู้ชายส่วนผู้หญิงต้องเพ่งศพผู้หญิงก็เสียเวลาไปสิบกว่าปี"
    เพราะผมเองก็ไปเพ่งแต่ศพผู้หญิงเพราะคิดว่าน่าจะถูกต้อง ขอบพระคุณมากครับ

15. นาย หวังดี

นาย หวังดี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เหมือนกันคนับถ้าไม่เจอคำสอนหลวงพ่อ คงหว้าเหว่แน่นอน

16. zabswitch

zabswitch Active Member

19 มิถุนายน 2013
    เท่าที่อ่านมา ขอตอบแบบ ผู้(โคตร)น้อยแนะนำผู้ยิ่งใหญ่นะครับ
    คือ ท่านพี่ raming ไม่ต้องไปหาใครแล้วล่ะครับ
    ตอนนี้น่าจะเป็นวิบากกรรมนะครับ หรือไม่ก็เป็นบททดสอบเพื่อการไปสู่พระโพธิญาณมากกว่า

ถามว่าทำไมผมคิดยังงี้ ก็ท่านพี่ raming บอกเองว่าเคยจะขอลาพุทธภูมิ แต่องค์ปฐมท่านมาเอง บอกประมาณว่า ไม่ให้ลา และคนอย่างท่านพี่ไม่มีใครสอนได้ มีแต่องค์ปฐมองค์เดียวเท่านั้น และประโยคเด็ดขององค์ปฐมก็คือ "ถึงเวลาจะมาสอนเอง" นี่แหละครับ จบเลย
    ไม่ต้องไปหาครูบาอาจารย์ที่ไหนแล้วครับ ทำเท่าที่เราทำได้ในตอนนี้ รอเวลาที่สมเด็จองค์ปฐมจะมาโปรดก็พอครับ

ที่ท่านพี่ raming ยังไม่ได้ในตอนนี้ เพราะ "เวลา" มันยังไม่ถึงนั่นเองครับ

ปล.นี่ความคิดส่วนตัวผมนะครับ แต่ผมมั่นใจว่าใช่แน่ๆ เพราะอ้างอิงจากคำบอกเล่าของท่านพี่ raming เองทุกคำ

17. hackyz

hackyz เป็นที่รู้จักกันดี

อีกหนึ่งองค์ครับ หลวงตาวิเศษ เตชวโร วัดโนนเกษตร จ.ร้อยเอ็ด (หลวงตาธรรมบุตร พุทธประทาน)
    ท่านอนุญาตให้โทรเรืองปัญหาธรม ตลอดเวลาครับ 082-1196716

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      94
  18. BobTL

BobTL Active Member

......................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2014
  19. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นไปกราบท่านบนพระนิพพานเหอะครับ

20. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอโทษด้วยครับที่ตอนตอบครั้งแรกไม่ได้อ่านให้ละเอียดก่อน

เป็นศิษย์หลวงพ่ออยู่แล้ว ฝึกมามากแล้ว

พระท่านตรัสอย่างไร ทำอย่างนั้นครับผม ผมเชื่อว่าท่านทำได้แน่นอน

เพิ่มความเพียรครับ