อยากทราบเกี่ยวกับ หัวใจขุนแผนครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย yut_saoi9, 21 ตุลาคม 2005.

1. yut_saoi9

yut_saoi9 สมาชิกใหม่

(bb-flower อยากทราบว่ามีคาถามั้ยครับแล้วสวดยังไงครับ
    แนะนำด้วยครับ

2. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    มีครับ....

3. sakkrit99k

sakkrit99k เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    มีครับคาถาขุนแผน ได้มาตั้งแต่สมัยเรียนประถม6หรือ7 นี่แหละครับ สมัยนั้นเป็นวัยที่ชอบลองของครับ ตามประสาวัยรุ่นที่เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง แต่ชอบสนุกครับ ผมกับเพื่อนอีกสองสามคน เล่นผีถ้วยแก้วก่อนครับ ไม่สะใจ เลยให้เพื่อนอีกคนจุดธูป เทียน อัญเชิญดวงวิญญาน ขุนแผนที่กาญจนบุรี ให้มาสิงสถิตแรกๆก็ไม่เข้า ใช้เวลา10นาที
    เริ่มเกิดอาการไอหาวเหมือนจะอวกออกมา แล้วก็เปลี่ยนเลยจากเสียงเด็กวัยรุ่น เป็นเสียงหนุ่มหล่อเลยครับ พูดจาไพเราะมากผมก็ไม่ค่อยเชื่อหรอก คิดว่าแกล้งมากกว่าทีนี้เพื่อนคนอื่นก็ถามแบบเด็กๆครับ ว่าท่านเป็นใคร เขาก็ตอบว่าเชิญใครมาหล่ะ และจะกลับท่าเดียวเพราะไม่อยากคุยมาก แล้วก็ถามว่าท่านอยู่ที่ไหน ท่านก็ตอบว่า อยู่เฝ้าสมบัติที่กาญ คนอื่นก็ถามเรื่องเรียนคนอื่นก็ว่าการเรียนไม่ค่อยดี แต่ตัวผมท่านกลับบอกว่าจะเรียนได้ไปสูงทั้งๆที่ใจตอนนั้นกะแค่วิชาชีพพอแล้ว เพราะเรียนไม่เก่งเลย ก่อนท่านกลับเลยขอคาถาขุนแผนแต่ท่านไม่ยอมให้ครับ ตื้อครับท่านก็บอกว่ากลัวไปใช้ผิดๆสุดท้ายท่านก็ยอมครับเลยให้ตั้งสัจจะว่า หากนำไปใช้แล้วมีไรกับเขาต้องรับผิดชอบเขา ห้ามบอกต่อ ท่านให้มาแปดตัว เขียนให้เองเลยนะ --------พยัญชนะแปดตัวพอเห็นแล้วงงเลย เพื่อนๆก็งงอ่านไม่ออก แล้วท่านก็ยิ้มออกจากร่างไป ไม่มีใครอ่านออกแต่แปลกมากผมอ่านออก ผมไม่มีความรู้เรื่องภาษาบาลี-สันสกฤต คาถาโบราณ แต่ออกเสียงได้อย่างมีความหมาย และแปลเองออกได้อีกด้วย จึงเก็บไว้ในใจร่วมสามสิบปีแล้วยังจำได้อยู่ เมื่อตอนเป็นนักศึกษาปี1 ได้รองใช้ดูเพราะอยากรู้ในสิ่งที่เก็บอยู่ในใจคนเดียวนี้อึดอัดบอกใครไม่ได้ถือเป็นสัจจะ รองใช้กับคนที่ไม่รู้จัก วิธีรองก็คือ 1 ต้องไม่รู้จักเขา 2 ต้องไม่ไปจีบเขา 3 ต้องสวยน่ารัก 4 ต้องเป็นรุ่นพี่ 2ปี 5ต้องไม่สนใจอะไรเขาแม้แต่มอง กล่าวคือหาความเป็นไปได้ของคาถาไม่เจอเลยแล้วกันคือแกล้งคาถาให้หมดโอกาส ได้เงื่อนไขครบก็ว่านะโมสามจบ ท่องคาถาสามจบแล้วคิดคำนึงว่าให้คาถาล่องลอยไปกับลมหายไปสัมผัสตัวเขาผู้หญิงที่นั่งอยู่หน้าเราในห้องวิชาคณิตศาสตร์ หลังจากนั้นไม่สนใจที่จะติดตามผล แต่ปรากฎว่าสามวันผ่านไปวันที่สาม เขามายืนดักรอผมที่หน้าอาคารหนึ่งแล้วทักทายว่ารู้จักรุ่นพี่คนนั้นคนนี้ไหม แล้วนัดเจอครั้งสองครั้งนี่แหละ จริงเขามีแฟนอยู่แล้ว ผมจึงไม่เชื่อผลของคาถา คิดว่าคงเห็นเราเป็นรุ่นน้องเพื่อน ทั้งที่ผมก็ไม่เคยรู้จักเขาและเรื่องนี้มาก่อนเลย เลยคิดว่าบังเอิญ เขานัดผมครั้งที่สามหรือสี่นี่แหละ แต่ผมไม่ไปตามนัด ทั้งที่ชอบเขานะเพราะน่ารักมากเลยแต่รุ่นพี่ครับ วันนั้นเขาร้องไห้ทั้งคืนเลย เพื่อนเขาว่าผมว่าไปทำไรเขาเขาไม่เคยเป็นอย่างนี้มาก่อน เขาตกวิชาคณิต ส่วนผม ได้ท๊อปวิชามหาลัย 1 ปี ผ่านไป มารู้ว่าเขาไม่ถนัด โดยเจอเขาบังเอิญจึงอาสาติวให้คิดว่าไถ่บาปตัวเอง เขาได้ขอแหวนทองเหลืองที่ทำจากเหรียญสตางค์ไปสวมผมก็ให้ไป จากนั้นเราไม่เคยเจอกันอีกเลย ผมไม่เคยมีอะไรกับเขาแม้แต่ถูกเนื้อต้องตัวเขา สิ่งที่เกิดขึ้นทำให้ผมเชื่อสนิทในคาถาและไม่เคยใช้กับใครอีกเลย สักวันผมคงมอบคาถานี้ให้ใครที่ผมไว้ใจว่าไม่ใช้ซี้ซั้ว

4. taweesak

taweesak สมาชิก

25 กรกฎาคม 2005
    ผมนับถือขุนแผนมากครับ

ผมไห้ซัจจะของผมว่าจะไม่ไปไช้ซี้ซั้วครับ

5. yut_saoi9

yut_saoi9 สมาชิกใหม่

หวัดดีครับ คุณ sakkrit99k
    ผมรบกวนนะครับ ผมเคยอ่านและทราบมาว่า คาถา
    หัวใจขุนแผน นั้นมีผลทางด้านเมตตา ผมเองนั้นก้มีครอบครับแล้วไม่คิดจะเอาไปใช้ด้านอื่น แค่เพียงอยากให้หัวหน้างานเมตตา ไม่ลำเอียงกับลูกน้อง ถ้าลาออกจากงานไปก็ทำให้ครอบครัวลำบากไปด้วย
    ขอความอนุเคราะห์จากคุณ sakkrit99k ด้วยครับ

6. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    เอ....เคยได้ยินว่าขุนแผนคืออดีตชาติของผู้หนึ่งที่ชาวเรารู้จักกันดีนะครับ.......

7. Flying Daggers

Flying Daggers Active Member

24 มิถุนายน 2005
    อ่านแล้วก็อยากได้เหมือนกันนะเนี่ย...

อ่านแล้วก็อยากได้เหมือนกันนะเนี่ย...
    ยังไงดีหละ...... เอาเป็นว่าผมเอา คาถาอีกบทแลกกับคุณแล้วกันนะ แต่ถ้าคุณไม่ให้ผม ก็ไม่ว่ากันแล้วกันนะ..... แต่อันนี้ผมให้กับทุกๆคนเลยแล้วกัน
    toonput@yahoo.com
    คาถาขุนแผน
    เอหิมะมะ นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ
    (ใช้ท่องกับของใช้ส่วนตัวอะไรก็ได้แล้วจะทำให้มีเสน่ห์เป็นที่หลงไหล)

8. กะปอม

กะปอม สมาชิก

(ping-love (ping-love มีจริงป่าวขอบ้าง......ยังไม่มีเมียไม่บาปนะ

9. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    คาถาหัวใจขุนแผน
    สุ นะ โม โล
    แต่ให้อธิษฐานได้ครั้งละอย่างเดียว

10. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    คาถาหัวใจขุนแผน
    สุ นะ โม โล
    แต่ให้อธิษฐานได้ครั้งละอย่างเดียว

11. taweesak

ขอบไจนะ
    ผมก็มีแลก
    คาถาขุนแผนเป่าหยิง
    นะมะจะคุ อุจะยะมะอิติ อาราหังพันธัง จะคุ

12. taweesak

ขุนแผมเป่าหยิง
    นะมะจะคุ อุจะยะมะอิติ อาราหังพันธัง จะคุ

13. sakkrit99k

sakkrit99k เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    ขออภัยครับ ไม่กล้าให้จริงๆ กลัวครับ กลัวคาถาย้อนกลับมาเล่นงานทั้งผู้ให้และผู้รับ ถ้าผู้รับไม่มีสัจจะครับ

14. khunjiw

khunjiw เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติผมเป็นคนรักษาสัจจะอยู่แล้ว และตอนนี้ยังไม่มีแฟนเลย
    ขอได้ไหมครับ ไม่ได้เอาไปลองนะ ใช้จริงๆดูว่าจะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า
    khunjiw@hotmail.com

15. loon

loon สมาชิกใหม่

อย่าเล่นคาถา คุณไสยกันเลย
    กรรมมันแรงกว่า การกระทำธรรมดา มากๆๆๆๆ หนะ
    คิดว่า

16. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    แล้วถ้าสวมพระขุนแผนอยู่ล่ะคะ

แต่อยากได้คาถาบูชาอ่ะค่ะ มีมั๊ยคะ

17. phanit

phanit เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราเป็นหญิงใช้บทนี้กะผู้ชายละผลจะเป็นยังงัย

18. phanit

phanit เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราเป็นหญิงใช้บทนี้กะผู้ชายละผลจะเป็นยังงัย

19. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้มั่ง จะได้เลิกโสด ซะที....

แต่เอาที่เป็นผล หน่อยนะครับ ...

ชอบของจริง...

20. alino

alino สมาชิก

รู้ไหม..ท้ายสุด ชีวิตของขุนแผนก้อชิบหาย ไม่เหลืออะไร มีเมียก็เป็นผี มีลูกก็ต้องรบ ท้ายสุดก็เหลือแต่ตัว แม้แต่กุมารทองก็ต้องถอดวิชาออก แต่ถ้าอยากได้ จุดธูป 9ดอก ตั้งใจให้ดี นึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และประกาศว่า"ข้าขอตั้งสัตย์ปฏิญาณ อยากได้คู่ครองอย่างจริงใจ ขอให้สวรรค์ทั้ง 16ชั้นฟ้า 15ชั้นดิน และเทพยดากามาวจร และฝูงกุมภรรณ กุมภิณี บันดาลดลให้ข้าสัมฤทธิ์ผล และข้าจะทำบุญให้" (ต้องเป็นดังคำสัตย์ปฏิญาณ คาถาแค่คำ2คำ มันไม่มีประโยชน์สำหรับการที่จะได้ซากเน่าๆมาหรอก
    )