อยากทราบเรื่องการฝึกวาโยกสิณครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย kirakungzz, 7 กันยายน 2012.

1. kirakungzz

kirakungzz เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสนใจฝึกวาโยกสิณอยู่ครับ แต่ไม่รู้จะไปหาอาจารย์สอนที่ไหนครับ
    ได้แต่ศึกษาจากคำสอนหลวงพ่อ แล้วก็ฝึกเอาแบบงูๆปลาๆครับ
    ทีนี้ผมมีข้อสงสัยว่านิมิตของกสิณลมที่จะเกิด มันจะเกิดขึ้นในใจใช่หรือไม่ครับ
    หรือเป็นนิมิตที่ลอยขึ้นมาเห็นได้ด้วยตาเนื้อครับ

2. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

3. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ถ้าคุณไม่รีบ อีกไม่เกิน 20 ปี สามารถเรียนหลักสูตรอภิญญาได้ตามสถานปฏิบัติธรรมประจำจังหวัดทุกแห่งครับ

แต่ถ้าคุณต้องการหาครูอาจารย์ คงต้องแล้วแต่วาสนาล่ะมังครับ ถ้าเจอก็บอกผมด้วยนะครับ ผมจะไปเรียนด้วยครับ

นิมิตของกสิณลมนี่มันยากมากครับ เพราะลมไม่มีรูปร่าง ไร้รูปลักษณ์ ไม่สามารถมองเห็นด้วยตาเนื้อ ผมใช้วิธีสัมผัสกับลมโดยตรง โดยใช้พัดลมเป่ามาที่ตัวเลยครับ แล้วก็ทำสมาธิไปด้วย โดยไม่ได้ท่องภาวนาอะไรเลยครับ

บางทีก็นั่ง บางทีก็นอน ส่วนมากเป่าแล้วหลับ

แต่เคยมีประสบการณ์ครั้งหนึ่งในชีวิต มอเตอร์ไซด์แซงผมขณะเดินไม่ได้
    ผมไม่รู้ว่าทำได้ยังไง แต่รู้สึกแค่ว่ามีลมพัดมาโดนตัวอยู่ตลอด มันเหมือนเดินเร็วๆ ธรรมดาๆ แค่นั้นเองครับ แล้วก็ไม่ได้ภาวนาหรือท่องคาถา อะไรทั้งนั้น

ตอนนี้ก็ยังฝึกเป่าพัดลมอยู่ แล้วก็พัฒนาขึ้นมากครับ เป่าปุ๊บหลับ 555

4. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

--------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2012
  5. kirakungzz

kirakungzz เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้อายุ 24 ปีครับ
    ทุกวันนี้ก็พยายามรักษาศีล 5 อย่างเต็มที่ครับ มีพลั้งเผลอบ้างเฉพาะข้อ 4 ครับ
    ส่วนข้ออื่นรักษาได้หมด
    เมื่อปีที่แล้วเคยไปฝึกมโนมยิทธิแบบครึ่งกำลังที่บ้านสายลมครั้งนึงครับ
    แต่ช่วงหลังๆอ่อนซ้อมมากจนรู้สึกว่าถดถอยไปแล้วครับ

6. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ขอเชิญท่านที่สนใจ ฝึกกสิณกรรมฐาน ดิน น้ำ ไฟ ลม

ันอาทิตย์ที่ ๑๑ พฤศจิกายน ๒๕๕๕ เวลา ๘.๓๐น.ลงทะเบียน
    เอกสารที่ต้องการ คือสำเนาบัตรประชาชน 1 ใบ
    วันนี้ลงทะเบียนเรียนได้แล้ว

ขอเชิญท่านที่สนใจ ฝึกกสิณดินน้ำลม

เรียนฟรี ครั้งที่ ๖

-------------------------------------------------------------------------------​

08.30 น. ลงทะเบียน บัตรประชาชน 1 ใบ
    09.00 น. ไหว้พระ แนะนำประวัติของสุวรรณโคมคำ
    10.15 น. กรรมฐาน ๔๐
    การเริ่มต้นกสิณดิน
    สมาทานกสิณ กสิณดิน
    เจริญ กสิณดิน
    เดินจงกรม ด้วยกสิณกรรมฐาน
    ศุภะอาสนะ
    สนทนาธรรม กสิณกรรมฐาน
    12.00 น. พักรับประทานอาหารตามอัธยาศัย
    13.15 น. เจริญกสิณน้ำ
    สนทนาธรรม กสิณกรรมฐาน
    สวดมนต์สวดมนต์ สรภัญญะโบราณ
    เจริญ กสิณลม
    เจริญ กสิณไฟ

นำผลการฝึกสิณมาเปรียบเทียบกับผลการคำนวณ
    สรุปกสิณที่เหมาะสมกับตน

17.00 น. กลับบ้านโดยปลอดภัย

ข้อกำหนดเพิ่มเติม
    น้ำดื่ม ๑ ขวด
    การแต่งกาย เสื้อขาว กางเกงที่สะดวก หรือชุดขาว
    (กางเกงขาสั้น ไม่อนุญาตให้เข้าอบรม)

ลงทะเบียนเรียนได้ที่นี่
    www.srisuwankhomkhum.com

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19

นิมิต มีได้ทั้ง 2 แบบที่ถามนั้นละครับ

อยู่ที่วาสนาของแต่ละคน

แต่ส่วนใหญ่จะเกิด ที่ จิต ซะส่วนมากครับ หายากที่จะเห็นผ่านตาเนื้อ ถ้าไม่ชำนาญจริง

แนะนำว่า ถ้าฝึกยากนั้น ให้เล่น กสิณกองอื่น เอาให้ได้สัก 1 กองก่อนครับ

ทำให้เกิด ฌาน ให้ได้

แล้วกสิณ กองอื่นๆ จะตามมา ได้มาทั้งหมดทีหลังเองครับ

หลักๆ เอา 1 กองให้ขึ้นให้ได้ก่อนครับ

คู่มือปฏิบัติพระกรรมฐาน ๔๐ กอง

โดย พระราชพหรมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

วาโยกสิณ

วาโยกสิณ
    แปลว่า เพ่งลม การถือเอาลมเป็นนิมิตนั้น ท่านกล่าวว่าจะถือเอาด้วยการ
    เห็นหรือจะถือเอาด้วยการกระทบก็ได้
    การกำหนดถือเอาด้วยการเห็น ท่านให้ถือเอาการที่ลมพัดถูกต้องปลายหญ้าหรือปลายไม้
    เป็นอารมณ์เพ่งพิจารณา

การถือเอาด้วยการถูกต้อง ท่านให้ถือเอาการที่ลมพัดมากระทบตัวเป็นอารมณ์ สมัยนี้
    การถือเอาลมกระทบจะใช้พัดลมเป่าแทนพัดลม หรือถือเอาการเห็นต้นหญ้าต้นไม้ที่ไหวเพราะ
    ลมพัด จะใช้พัดลมเป่าให้ไหวแทนลมธรรมชาติก็ได้ เมื่อเพ่งพิจารณาอยู่ ให้ภาวนาว่า
    วาโยกสิณัง ๆๆๆ
    อุคคหนิมิตของวาโยกสิณนี้ ปรากฏว่ามีการไหวๆ คล้ายกับกระไอแห่งการหุงต้มที่มี
    ไอปรากฏมากระทบจักษุ พูดให้ชัดเข้าก็คือ มีปรากฏการณ์คล้ายตามองเห็นไอน้ำที่ต้มเดือดแล้ว
    นั่นเอง มีอาการปรากฏขึ้นอย่างนั้น
    สำหรับปฏิภาคนิมิต มีอาการปรากฏภาพเหมือนไอน้ำที่ลอยขึ้น แต่ไม่เคลื่อนไหวหรือ
    คล้ายกับก้อนเมฆบาง ที่ลอยอยู่คงที่นั่นเอง อาการอื่นนอกจากนี้เหมือนในปฐวีกสิณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2012