อยากรู้ทำไม่ต้อน ผมนั้ง สมาธิ ได้ 1ชัวโมง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ong303, 3 กุมภาพันธ์ 2018.

1. ong303

ong303 สมาชิกใหม่

อยากรู้ทำไม่ต้อน ผมนั้ง สมาธิ ได้ 1ชัวโมง ทำไม่ผมรู้สึกว่า เหมือนมันจะนอนหลับแต่ไม่ใช่นอนหลับ แล้วอีกอย่าง ผมรู้สึกว่า ม้นมีวงกลมใหญ่ๆใน นิมิต คลายๆจอเรดา อะ คับ ผมก็เลยออก จากสมาธิ

2. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

ตอนสมัยนั้นเวลาเกิดอาการทางสมาธิผมก็มักจะรีบไปถามหลวงพ่อทุกครั้งที่มีอาการแปลกๆนึกว่าท่านจะชมว่าเราดี ที่ไหนได้ ถามทีไรก็ได้คำตอบกลับมาเหมือนเดิมว่า "ทำต่อไปเรื่อยๆไม่ต้องไปสนใจ"

ต้องย้อนกลับมาถามใจเราว่า เรายอมเชื่อตามท่านพูดไหม??

3. ong303

แล้ว หลวงพ่อ ว่าไง บ้างคับ อยากรู้

4. แผ่บุญ

ผมปฏิบัติมาตามแนวทางสายวัดป่า ครูบาอาจารย์วัดที่ผมเคยไปปฏิบัตินี่ขั้น รู้เลยว่าเราคิดจะพูดจะถามอะไรท่าน บางทีนึกในใจยังไม่ทันอ้าปาก ท่านพูดดักเราไว้ก่อนเลย ผมเจอครูบาอาจารย์แบบนี้มา จึงทำให้ผมคิดว่า ที่ท่านบอกไว้แค่นั้น มันไม่ใช่การพูดลอยๆส่งเดชไปแค่นั้นเอง มันมีเหตุมีผลครบถ้วนอยู่แล้ว "ทำต่อไปเรื่อยๆ ไม่ต้องไปสนใจ"

5. ong303

คับ แล้วช่วงนี้ พี่นั่งสมาธิ ที่ขั้น ณาม 1 ถึง 4 ยังคับ

6. แผ่บุญ

ถ้าพูดกันแบบนักปฏิบัติจริงๆ ตอนสมัยผมบวชปฏิบัติผมพูดได้ถึงแค่อุปจารสมาธิครับ อาการคล้ายคุณว่า สุขอิ่มอกอิ่มใจ เบาสบายเห็นภาพแสงสีวิญญาณ ผมเห็นมาหมดเหมือนกันครับ แต่ตอนเป็นนักบวชนั้นผมพูดกับใครได้ไม่ค่อยเต็มปาก เรื่องฌานตั้งแต่ฌาน1 เป็นต้นไปยิ่งพูดไม่ได้เลยเลย เผลอพูดว่าเราได้ฌานนั้นฌานนี้ ถ้าไม่ได้จริงขาดความเป็นพระทันที เลยไม่มีใครกล้ายืนยันผลสมาธิตัวเองให้ใครฟังกันครับ เป็นแต่เพียงว่าอุปจาระเห็นภาพแสงสีผมทำได้เป็นปกติครับ

7. แผ่บุญ

ถ้าเราไม่ติดใจในภาพในความสุขสบายในสมาธิที่พบที่เจอ มันจะมาให้เห็นบ่อยๆครับ ถ้าไปสงสัยติดใจเมื่อไร ตัวขวางมาทันที นี่คงเป็นเหตุผลที่หลวงพ่อบอก "ให้ทำต่อไปเรื่อยๆ ไม่ต้องไปสนใจ" ท่านรู้กว่าที่เราคิดไว้เยอะครับ ระดับปริญญามองเด็กอนุบาลแปบเดียว

8. ong303

คับๆพี่

9. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    เหตุการณ์สมมุติจะแตกต่างจากเหตุการณ์จริงในสมาธิครับ

10. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

สมาธิแรกๆต้องมีการกำหนดเวลาก่อน
    เพื่อเป็นแนวทางให้จิต
    หลังๆเราเน้นอารมย์ที่เข้าถึงดังนั้นต่อมา เวลาจึงไม่ใช่ประเด็น นอนไม่หลับ เราต้องปล่อยวางโดยให้มันคิดอะไรก็คิดไป ไม่ต้องไประลึกรู้หรือระลึกคำภาวนาใดๆถึงแก้ได้
    และ
    กิริยาถ้าคล้ายวงกลม ขยายจากศูนย์กลางเหนือคิ้ว ขนานหน้าเรา แสดงว่าตัดความคิดจากสมองได้ เป็นกิริยา การแสดงภาพของจิตผ่านช่องทางนั้น เป็นเรื่องปกติไม่มีอะไร
    ทั่วไปไม่มีอะไร อย่าสนใจ ทำต่อไปครับ
    เรื่องพวกนี้ ถ้าไม่รู้ด้วยตัวเองตอนนั้น
    ให้เราไม่สนใจ
    และปล่อยผ่านไป ถ้าผ่านไปได้
    มันจะย้อนรู้ทุกกิริยาย้อนหลังได้เองอัตโนมัติ
    ไม่งั้นจะทำให้เราไปได้ช้าครับ