อยากรู้อดีตชาติทักษิณ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย kueya, 28 สิงหาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kueya

kueya เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    อยากรู้ว่าเมื่อชาติที่แล้วทักษิณเกิดเป็นใครและมีผลกรรมอะไรตามมาครับ อยากรู้มากๆ

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

กรำ...

เอางั้นเลยเหรอครับ

ง้านใครรู้ก็ว่ากันไปครับ สนทนาๆๆ

3. Starpegasus

Starpegasus เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ถ้าได้รู้ก็ดีเหมือนกันครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2006
  4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    555 จารู้ปายทำมายยยยยย......รู้ของตัวเองดีกว่าอย่างน้อย ถ้าเจอวิบากกรรมจะได้บรรเทาได้ถูกทาง....

5. vichai2500

vichai2500 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2006
    Once Upon a time, (nogood) there was a burmese
    who wanted to conquer SIAM (AYUDHAYA).

But, he was defeated in the battle.

Finally, he was injured by his own cannon.

Before he died ,he prayed for the Victory of Siam and vowed to revenge someone who defeated him.

Now.......
    Who is .........
    (verygood)

6. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    อืม...ไม่น่าคิดมากเลยนะ...

7. vichai2500

อืม...ไม่น่าคิดมากเลยนะ...

(b-smile) (b-smile) (b-smile)
    ................................................

Something we cannot "THINK".

and........

we cannot "CHANGE".

(b-glass)

8. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

บางกระแสว่า "ตากสิน"
    แต่บางกระแสว่า "อลองพญา"
    นานาจิตตัง

9. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    จะรู้ไปทำไม รู้แล้วได้อะไร ฟังคนอื่นเค้ามั่วมาให้ฟังทำไม

"รู้ใจตัวเองประเสริฐกว่า"

10. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    บอกได้แต่ว่า" สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม เพราะมีกรรมนำมาเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ พวกพ้อง เป็นทายาท เป็นมรดก เป็นที่พึ่งที่อาศัย จะต้องได้รับผลทั้งกรรมดี และกรรมชั่ว" และต้องไปอ่านผลของการทำบุญของสมเด็จญาณสังวรฯ ว่าบางคนดีตอนต้น แต่ตกอับตอนบั้นปลายชีวิต

11. tim

tim เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจน่ะ

คุณวิชัย บอกชื่อพม่า(ในประวัติศาสตร์ และคนไทยที่ทำให้เค้าบาดเจ็บ) ได้มั๊ย
    ขอบคุณค่ะ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

12. tim

tim เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจน่ะ

คุณวิชัย บอกชื่อพม่า(ในประวัติศาสตร์ และคนไทยที่ defeat เค้า
    ตอนสมัยอยุธยา ถ้าคนอ่านประวัติคงพอทราบ) ได้มั๊ย

ขอบคุณค่ะ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

13. chue27

chue27 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    อยากรู้จริงๆก็ลองฝึกดูซิครับ

14. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมเห็นด้วยกับคุณ nirvana ครับ

15. vichai2500

Dear K. TIM(f) (f) (f)

Please Read The history about the KING who abandoned the throne to be a Monk in Ayudhaya period.

(b-smile) (b-smile) (b-smile)

16. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

มาลงชื่อ ปูเสื่อรอ เฝ้าหน้าจอคอมฯ

เชิญท่านผู้รู้โปรดบรรยาย ... 555

17. ปองจัง

ปองจัง เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ท่านทักษิณ ปราถนาพุทธภูมิครับ เคยกอบกู้ประเทศชาติมาหลายครั้ง

มีอยู่ครั้งหนึ่งเคยเกิดเป็นเจ้าสัวจากเมืองจีน ในสมัยพระเจ้าตาก

และพระเจ้าตากได้กู้เงินจากท่านเจ้าสัว เพื่อนำไปพัฒนาประเทศหลังสงครามให้เจริญ

จากนั้น พระเจ้าตากก็ได้ออกบวช ปฏิบัติธรรมจนหลุดพ้นครับ

ส่วนท่านเจ้าสัว ยังต้องกลับมาเกิดเพื่อพุทธภูมิ ครับ แม้แต่ชื่อยังคล้ายพระเจ้าตากเลย ( TAKSIN )

ถ้าไม่ตรงกับประวัติศาสตร์ก็ อ่านเป็นนิทานขำๆไปเถอะครับ ผมรู้มาแค่นี้

(bb-flower

18. 12punna

12punna เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบเรื่องความจริง ของ วีรบุรุษ ในการกู้ชาติ
    การที่เราจะเกิดมาเป็นผู้กู้ชาติ ท่านมหาพรหม (บางทีก็องค์อื่น)
    จะ ส่งใครมา ท่านจะ ดู จิต นิสัย ของผู้นั้น นะครับ ไม่ใช่ ใคร
    จะมาเกิดได้ง่ายๆๆ คำว่า ดูนิสัย เช่น
    รักชาติตัวตาย
    มิโกงกิน
    เมตตาบารมี
    ยึดคุณธรรม ยิ่งชีพ
    นี้เป็นส่วนหนึ่งนะ ต่อให้เขาไปเกิด ชาติไหนๆๆ นิสัยก็ มิเปลียนแปลง
    จะ ยึดความดี ไว้ตลอด พูดง่ายๆๆ ถ้าจะให้ชาติล้มสลาย กูยอมตายจะดีกว่า
    ถ้าจะโกงกินชาติบ้านเมืองให้ชิพหาย กูขอตายจะดีกว่า คนสมัยก่อนเขาเป็น
    แบบนี้จริงๆๆนะ ที่รู้นี้ไม่ใช่อะไรหรอก ตัวผมเองเคย กู้ชาติ มาเหมือนกัน แต่
    จะเป็นท่านใด ไม่บอกนะ พอผมมาเกิดชาตินี้ เป็นคนธรรมดา นิสัยของเรา
    เมื่อชาติก่อนตอนกู้ชาติเป็นอย่างไร ตอนนี้นิสัยก็เป็นอย่างนั้น ถ้าจะให้ผม
    กินเงิน รัฐ แค่ บาทเดียว ผมก็ยังไม่กล้าที่จะเอาเลย รักชาติมาก เงินไม่ใช่
    ของเรา เงินแผ่นดิน เป็นของ คนไทย ที่ต้องเอาไป บำรุงประเทศชาติ
    ไม่ใช่ ให้มาปรนเปรอตัวเอง ให้สบายแต่ผู้อื่ทุกข์ แบบนี้ ไม่ใช่นิสัยของ
    วีรบุรุษกู้ชาติ อีกอย่าง นิสัยที่สำคัญของ วีรบุรุษกู้ชาติ คือ จะพยามไม่
    ทำสงคราม ถ้าไม่จำเป็นถึงขั้นแผ่นดินแตกสลาย ชิพหาย วายวอด แต่จะ
    พยามใช้ เมตตามหานิยม ในการสมานสามัคคีเข้าหากัน นี้และ วีรบุรุษกู้ชาติ

ส่วนถ้าใครอยากเกิดมารวย ก็บอกให้เลยนะ ไปเทกระจาด ทุกเดือน ทุกวัน
    ทุกปี ช่วยเหลือคนจน สร้างมูลนิธิ บำรุงศาสนา (ทำด้วยใจนะ) รับรอง รวย
    เหมือน นายก ท่านนี้แน่นอน ไม่ใช่แค่ นายกนะ ลูกๆๆ เขา ก็ เทกระจาด หนัก
    มากเหมือนกัน พูดสรุปง่ายๆๆ ช่วยอาหาร สิ่งของ คนจน ในชาติก่อน นั้นและ

(มิได้พาดพิงท่านใดเลยนะครับ ในเรื่องที่กล่าว วีรบุรุษกู้ชาติ)

19. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณ nervana และ คุณ 12 punna พุทธภูมินั้นไม่โกง ไม่ยักยอกเงินใคร ยิ่งเงินของชาติบ้านเมืองไม่ต้องพูดถึง ถ้ากล้าโกงเงินชาติบ้านเมือง อย่าหวังพุทธภูมิเลย ถ้านรกภูมิน่ะพอได้ อย่าบอกเลยว่า เป็นพระเจ้าตากสินมาเกิด ถึงไม่มีญาณอะไรดู ก็รู้ว่าทักษิณไม่ใช่พระเจ้าตากสินมาเกิดแน่ บารมี น้ำใจความเสียสละ พระเจ้าตากท่านสูงส่ง ทักษิณยังห่างชั้นอีกเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พระเจ้าตากสินน่ะท่านเห็นบ้านเมืองเดือดร้อนจะล่มจม ท่านสละราชสมบัติออกบวช (ท่านเสียสละขนาดไหน รบเพื่อชาติบ้านเมืองกล้าตายแทนคนหมู่มาก เสียสละเพื่อคนหมู่มากไม่ยึดติดในอำนาจ ใจท่านน่ะเหนือมนุษย์)อย่าเอามาเทียบกับทักษิณเลย

20. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    มันเป็นธรรมดาที่พุทธภูมิที่สติปัญญายังไม่แก่กล้าก็ย่อมต้องมีขาวกับดำเป็นธรรมดา (เหมือนใครแถวนี้ไม่รู้แฮะ...).

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้