เสียงธรรม อยากสอบถามการนั่งสมาธิครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย photchara, 2 กันยายน 2017.

1. photchara

photchara สมาชิกใหม่

เรื่องมีอยู่ว่าผมทำสมาธิไม่ค่อยได้นานครับ ส่วนใหญก็ประมาณชั่วโมง อาการบางครั้งก็เหน็บกินบ้าง ง่วงบ้าง ทั้งที่ก่อนหน้านั้นไม่ง่วง พอเริ่มสวดมนต์อาการหาวอย่างหนักก็จะตามมา พอเริ่มนั่งสมาธิก็ทรงตัวแทบไม่อยู่ นั่งแค่ไม่กี่นาทีก็ต้องออกจากสมาธิ
    ส่วนผลการนั่งสมาธิที่ได้ คือ มีอาการเหมือช่วงล่างไปทาง ช่วงบนไปทาง หรือมีอาการตัวค่อย ๆ ล้มฟุบไปกับพื้น ทั้งที่จริง ๆ แล้ว ตัวก็ตั้งตรงอยู่กับที่ พอหลังจากอาการนี้ร่างกายก็กลับมาปกติ จนลืมภาวนา จนนิ่ง แล้วหลังจากนั้นก็เหน็บกินครับ ปัญหาหลักอยู่ที่เหน็บ เพราะอยากจะนั่งให้นานกว่านี้ แต่ก็มีปัญหาตรงนี้ทุกที
    อยากจะถามว่า ทุกท่านมีวิธีแก้มั้ยครับ ช่วยชี้แนะทีครับ

2. photchara

photchara สมาชิกใหม่

สาธุ สาธุ สาธุ ขอบคุณมากครับผม