อยากเริ่มสวดมนต์ ต้องเริ่มจากตรงไหนครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ball3256, 31 ตุลาคม 2012.

1. ball3256

ball3256 สมาชิก

พอดีผมเป็นเด็กรุ่นใหม่นะครับ อายุก็เพิ่ง 20 ต้นๆ อยากลองสวดมนต์แบบจริงๆจังๆดูบ้างอ่ะครับ ผมมีหนังสือสวดมนต์อยู่เล่ม มีมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว เคยลองเอามาสวดนานๆืัที จิตใจสงบดีครับ ทำให้ฟังเพลงเพราะขึ้น แต่ผมจับจุดการสวดไม่ได้เลยว่าจะเริ่มจากตรงไหน ทำให้เกิดขี้เกียจอ่าครับ

ปล.ผมเป็นคนชอบเล่นดนตรี + แต่งเพลงกับเพื่อนๆ ก็ยังมัวเมากับเหล้าและกัญชาอยู่ มันจะเป็นอุปสรรคในการสวดไม่เกิดผลป่าวครับ อันนี้ผมกลัวเลยไม่อยากสวด ผมเลิกพวกนี้ไม่ได้แน่นอนครับ ไม่งั้นสมองจะคิดไรไม่ออกและไม่มีฟิวในการเล่นดนตรี

ขอบคุณครับ

2. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก่อนอื่นขออนุโมทนาในจิตอันเป็นบุญเป็นกุศลของเจ้าของกระทู้ก่อนนะคะ การสวดมนต์เป็นสิ่งที่ดี คุณอยากสวดมนต์นั่นหมายถึงการที่คุณอยากทำความดี ..
    ขอให้เริ่มในบทง่ายๆก่อนนะคะ เช่น นะโมตัสสะ ภะคะวะโต ฯ 3จบ หรือ อะระหังสัมมาสัมพุทธโธ ภะคะวา ฯ หรือ บทแรกและบทที่สองในหนังสือสวดมนต์ที่มีอยู่ สวดตอนไหนก็ได้ที่ไม่ได้ดื่มเหล้าสูบกัญชา สวดให้ได้ทุกวันนะคะ แล้วพอคล่องค่อยต่อๆไปตามหนังสือที่มีอยู่ ... นี่อาจเป็นก้าวแรกของคุณที่จะเดินเข้าหาธรรมก็ได้ค่ะ
    ...
    คุณเจ้าของกระทู้คะ ถ้าเป็นไปได้ ขอให้ ลด ละ เลิก สิ่งเหล่านั้นเสียนะคะ คุณรู้ด้วยจิตดีว่า มันควรหรือไม่ ดีหรือไม่ อย่างไร ... ไม่มีใครไม่เคยทำผิดค่ะ คนไม่เคยทำผิดนั้นไม่มีในโลก แต่จะมีสักกี่คน ที่รู้ตัวแล้วหยุด รู้แล้วเดินจากมัน รู้แล้วแก้ไข,ทำใหม่ ...

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้ค่ะ ดิฉันไม่เชื่อว่าคุณจะเลิกมันไม่ได้ ... และความสามารถนั้น คุณทำได้โดยไม่ต้องพึ่งสิ่งเหล่านั้นเลย คุณอาจคิดไปเองว่าไม่เมาหัวศิลป์ฯมันไม่ออก มันไม่พริ้ว มันแป๊ก ไม่มีฟิวล์ ฯลฯ นั่นมันกำลังหลอกคุณอยู่ ... งั้นดิฉันก็ว่าได้ว่าเพลงและดนตรีที่มันออกมาไม่ได้มาจากตัวคุณหรอก มันมาจากอบายมุขทั้งหลายต่างหาก .. ว่าแต่คุณจะยอมแพ้มันเหรอคะ คุณไม่มีความสามารถที่แท้จริงเลยเหรอ ?? .. ถามตัวเองนะคะ

จะขอเล่าผลของการผิดศีลข้อ 5 (สุรา ยาเสพติด) อย่างย่อๆให้ฟังนะคะ
    -ตายไปต้องตกนรก ทนทุกข์ทรมานอยู่นาน หากหมดกรรมแล้วมีโอกาสเกิดเป็นมนุษย์ (ซึ่งยากมาก) ก็จะมาเกิดเป็นคนที่ไม่สมประกอบ เสียสติ มีสติไม่สมบูรณ์ เป็นบ้า หรืออาจจะได้รับในชาตินี้เลยก็ได้

เป็นกำลังใจในการสรรคสร้างความดีค่ะ (สวดมนต์) วันไหนว่างๆ ลองเช้ามาหาความรู้ต่างๆในนี้บ้างนะคะ จะแวะมาคุยกันในนี้กับเพื่อนๆคนอื่นๆก็ได้ค่ะ จะให้ดีต้องเข้ามาหาความรู้บ่อยๆ อาจได้เห็นปัญหาของคนในสังคมนี้ คนที่มีความทุกข์ และหลายๆอย่างตลอดจนถึงกฏแห่งกรรม มันอาจทำให้คุณหันหลังให้กับอบายพวกนั้น

บุญใดๆที่ข้าพเจ้าได้ทำมาเป็นผลสำเร็จแล้ว หากจะมีผลเพียงใด ขอผลแห่งบุญนั้นจงเป็นแสงสว่างแห่งธรรมให้ปรากฎแก่คุณ ball 3256
    ให้ได้พ้นจากอวิชชา ขอปัญญาแห่งธรรมนำส่งให้เลิกจากอบายมุขทั้งหลายด้วยเทอญ ... สาธุ สาธุ สาธุ

ปล .ชีวิตคนเรามันสั้นค่ะ ขอให้คิดยาวๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2012
  3. ball3256

ขอบคุณครับ ผมลองสวดตอนตี 3 ก่อนสวดผมก็นึกถึงคุณพระรัตนตรัย หลวงพ่อโต หลวงปู่ทวด และ เทวดาประจำตัว(อันนี้มีหรือป่าวไม่รู้แต่ผมก็นึกๆไป) ว่าให้ช่วยให้ผมสวดได้ตลอด สวดตามนี้อ่าครับ
    1.นมัสการพระรัตนตรัย
    2.อิติปิ โส
    3.พาหุง
    4.มหากา
    5.ชินบัญชร
    6.ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก

พอสวดตอนเข้าพาหุงตาผมเริ่มเหมือนร้อนๆ ตัวสั่น ขาซ้ายชาๆ(อันนี้อาจเป็นนั่งนาน แต่มันเป็นๆหายๆ อยู่หลายช่วง ผมว่าไม่ใ่ช่ละ) แมลงมาจากไหนไม่รู้ ทั้งที่อยู่ในห้องนอน และตอนนี้นอนไม่หลับเลยครับ เหมือนคนเพิ่งตื่นนอน ไม่คนที่ฝืนตัวเองไม่ให้นอนนะครับ ร่างกายมันไม่อ่อนล้า สมองก็โล่งๆ ผมพยายามนอน มันก็นอนไม่หลับ ตามันลืมตลอดเลย งงเลยผม แต่ยังไงก็ทำให้รู้สึกดีละครับถึงจะนอนไม่หลับก็เหอะ

ปล.ผมสวดติดๆขัดๆบางคำ บางคำก็งงๆ แต่ตัวสั่นตลอดเลย มันมีผลไหมครับแบบนี้

4. rungdao

1
    สาธุๆ... ที่กล่าวมาข้างต้นทำได้ดีมากค่ะ นึกถึงพระรัตนตรัย หลวงพ่อทุกองค์ที่เราเคารพและเทวดาประจำตัว คราวหน้าขอเพิ่มเป็น บิดามารดาด้วยนะคะ (พ่อ-แม่ คือพระอรหันต์ของลูก) ที่สวดมาทุกบทหากสวดได้จริงขออนุโมทนาค่ะ เป็นบทที่ดีมากๆ ตอนแรกดิฉันนึกว่าขี้เกียจขนาดหนักเสียอีก เอาเป็นว่าตามนี้เลยนะคะ ที่ต้องจบทุกครั้งที่สวดมนต์คือการแผ่เมตตาและอุทิศผลบุญค่ะ
    ในหนังสือคงมีแล้วและสามารถค้นหาได้จาก google ข้างบนค่ะ แผ่เมตตาและอุทิศผลบุญให้ผู้มีพระคุณและเจ้ากรรมนายเวรตลอดถึงเทวดาประจำตัวนี่วำคัญอย่าให้ขาด ที่เหลือก็รวมหมดเลย ประมาณว่า สรรพสิ่งทั้งหลาย สรรพสัตว์ทั้งหลายทั้ง 31ภพภูมิ สุดรอบครอบจักรวาร ทั้งที่เคยเกี่ยวข้องก็ดี/ไม่เกี่ยวข้องก็ดี คิดถึงก็ดี/คิดไม่ถึงก็ดี นึกถึงบุญที่ทำมาแล้วอุทิศให้เลยค่ะ ( ถ้านึกถึงบุญไม่ออกให้นึกถึงบุญที่เราสวดมนต์อยู่หรือความดีที่เคยทำมาแล้วภูมิใจ )
    ... ส่วนเรื่องอื่นๆ อย่าไปสนใจค่ะ เข้าไปดูประสปการณ์สวดมนต์ ในบอร์ดนี้แหละค่ะ มีเยอะแยะมากมายให้ศึกษาเลย ลองเข้าไปอ่านดูก่อนก็ได้ค่ะ และเรื่องบางเรื่องก็ต้องทำเองจะรู้ด้วยตัวเองนะคะ

http://palungjit.org/threads/ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ.130827/

อ้อ.. มีเรื่องอยากแนะนำค่ะ อยากให้คุณลองตั้งจิตอธิฐาน (ห้ามบนบาน)
    อธิฐานจิต ขอให้พระรัตนตรัยและหลวงพ่อทุกองค์ที่คุณนับถือ ให้ปัญญาและดวงตาแห่งธรรม
    จงบังเกิดแก่ตัวคุณ เพื่อชัดแจ้งและเข้าถึงเหตุและทางพ้นทุกข์ ขอให้ห่างไกลจากอวิชชา มิจฉาฐฺิทิ
    และความชั่วร้ายทั้งหลาย นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ขอบรรลุทั้งทางธรรมและทางโลก ... คุณเริ่มได้ทุกครั้งที่จุดธูปนั่งอธิฐาน
    ก่อนเริ่มการสวดมนต์ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2012
  5. rungdao

1
    ............ไม่มีคำว่า "บังเอิญ" ในพระพุทธศาสนา บารมีของ สมเด็จฯโต และหลวงปู่ทวด นั้น ประมาณมิได้เลย ...
    ดิฉันเข้ามาเป็นกำลังใจในการคิดเริ่มทำความดีของคุณค่ะ ขอให้พบทางสว่างไวๆ หันหลังให้อบายมุขไวๆ เราก็ลูกพ่อเดียวกัน
    การทำความดี อยากให้คุณมั่นใจว่า ทำดีได้ดี คุณอย่าคิดว่าไม่มีใครเห็น คนอื่นไม่เห็น ก็ผีสางเทวดาเห็น และอย่างน้อยๆ ตัวคุณเองที่เห็นเป็นคนแรก ..
    คนเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกที่จะทำและเลือกที่จะเป็นได้ ... ขอให้คุณโชคดีค่ะ

6. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    เดินตามลำดับขั้นของมันไปเรื่อยๆ สวดมนต์ไปเรื่อยๆ และเริ่มรักษาศีล แล้วสิ่งที่คิดว่าเลิกไม่ได้ จะเลิกได้เอง อย่างไม่เสียดาย และไม่หันกลับไปมองมันอีกเลย

7. ball3256

ตอนกลางวันผมสวดมนต์มีนกมานั่งฟังด้วยครับ ซึ่งแปลกดี พอดีเปิดผ้าม่านหน้าต่างห้องพระไว้เลยเห็น พอเวลานั่งสมาธิเสร็จพวกเค้าก็ไปครับ

ปล.เวลาเล่นดนตรีผมมักจะเจอเกือบทุกครั้งของพวกนี้ สงสัยผมต้องคิดแบบพระอรหันต์จี้กง ที่ว่า "คิดซะว่าเป็นน้ำและอากาศ ทุกอย่างเป็นสิ่งที่ปรุงแต่งจากจิต"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2012
  8. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    เอาแบบส่วนตัวตามประสปการณ์ของผมนะครับ ในวัยเมื่อ20อย่างคุณผมสวดมนต์ขลังเพราะศรัทธาประกอบและการอยู่ต่างประเทศตัวคนเดียวหาที่พึ่งทางใจ หลังจากนั้นผมได้มารู้จากการสืบสาวราวเรื่องกับการถือศีล5โดยผมไม่สมาทานศีล5เองแต่จะไปที่วัดบอกหลวงตาว่ามาขอสมาทานศีล5กับหลวงตาครับ หลังจากนั้นบทสวดมนต์ต่างๆจะขลังมาก มีอยู่วันนึงหน้าหนาวหิมะตกผมขอเหล้าเจ้านายเพื่อจะดื่มก่อนลุยกลับบ้านแต่เจ้านายอาสาขับไปส่งเลย คือมันหนาวและจำเป็นต้องลุยแต่ไม่ได้ลุย ทว่าสิ่งหนึ่งในวัยนั้นที่ลำบากต่อการถือศีล5คือความสงสัยที่ต้องผ่าไปให้รู้ตามกิเลสฯลฯผมสำเร็จคาถาเงินล้านและคาถาอื่นจากการถือศีล5ในหนึ่งปีนั้นหลังจากสึกจากการเป็นพระกลับมาอยู่อเมริกาแต่ถ้าจะให้ผมแนะนำผมจะบอกว่าศีล5ครับถ้าผมถือได้กับการสวดมนต์มาตลอดผมคงไม่ต้องมาเป็นคนฉลาดแต่หลักลอยอย่างนี้คือคงจะได้ดีและฉลาดในทางที่กุศลกว่านี้และต่อยอดได้เรื่อยๆแม้แต่การแผ่เมตตาหรือฝึกสมาธิก็ไม่มีพลังแท้จริงพอถ้าไม่มีศีล5เป็นปกติ นอกนั้นการสวดมนต์ที่่ดีก็อาศัยศรัทธาครับและก็เรียบเรียงบทจากหนังสือสวดมนต์ที่เขาแจกดูนะ บอกหมดเปลือกแล้วครับ

9. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    อีกครับเพิ่งอ่านรายละเอียดของคุณ ก่อนอายุ20ผมตีกลองเล่นกีตาร์ในไฮสคูลและดูดกัญชาดื่มสุราก่อนอายุถูกกฏหมายเสียอีก สมัยนั้นวงNIrvanaมาแรงเพราะเล่น3คนแต่เสียงเต็ม เอาไปคิดเอาเองครับในสิ่งที่ผมบอกและจำไว้ให้ดีอย่าลืม วันเวลาจะผ่านไปและคุณจะเข้าใจมันถ้าไม่ลืม

10. rungdao

1
    :cool: เห็นด้วยค่ะ แต่ทุกอย่างก็เริ่มใหม่ได้ค่ะ ไม่ควรคิดถึงอดดีตที่ผ่านไปแล้ว คุณเองก็เริ่มกลับมาอยู่ในศีลได้ไม่ใช่เหรอคะ และ ศีลจะเป็นฐานแห่งการปฏิบัติ ต่อจากทาน ค่ะ ทาน ศีล ภาวนา ... จะทำให้การปฏิบัติ เกิดผลอย่างยิ่งยวดค่ะ สาธุ

11. piya0101

piya0101 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2008
    มาถูกทางแล้ว

เค้าต้องให้เวลา ใจ เค้าปรับตัวนิดนึงครับ
    มันเป็นสภาพ และความรู้สึกที่ไม่เคยชิน
    แต่คุณก็รับรู้ได้ว่า สวดมนต์แล้วรู้สึกดี

เป็นกำลังใจให้ครับ