เรื่องเด่น อยากแชร์ผี ภาคสอง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย design8743, 13 กุมภาพันธ์ 2015.

1. design8743

design8743 เป็นที่รู้จักกันดี

หวาดดีค่า อ้อนเอง กลับมาแล้ว ขอโทดที่ต้องลบกระทู้เก่าไป มีเหตุผลบางอย่างค่า ไม่โกรธกันน๊า ตอนนี้กลับมาเป็นคนเดิมแล้วจ้า สภาพจิตใจดีขึ้น ขอนอกเรื่องแปบ ขอบคุณเพื่อนๆที่pm มาให้กำลังใจมากมาย ตอนนี้หายนอยด์แล้วค่ะ เพราะมีกำลังใจดีๆจาก ......

ขอบคุณนะคะ ^ ^

มาๆวันนี้ มีเรื่องผีๆมาแชร์กันอีกแล้ว ใครอยากฟังล้อมวงกันเข้ามาเลย
    แต่ถ้าใครไม่อยากฟัง ก้อต้องฟัง เพราะอ้อนจะเล่า ฮ่าๆๆ ^ ^

2. design8743

เรื่อง บวชเนกขัมมะ

หลังจากที่มีเรื่องกระทบกระเทือนใจเกิดขึ้นกับอ้อน ก้อเลยตัดสินใจจะไปบวชเนกขัมมะ หรือ บวชชีพราหมณ์นั่นเอง เพื่อฟื้นฟูจิตใจตัวเองให้แกร่งขึ้น ก้อบวชได้เดือนนึง ได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่างมาจากที่นั่น ซึ่งคนที่ไม่ได้เข้าไปสัมผัสที่นั่นด้วยตัวเองจะไม่มีทางรู้เลย ว่าบางอย่าง ไม่ใช่แค่พูดเอาสนุกปาก ต้องทำเองด้วยถึงจะเข้าใจอย่างแท้จริง สถานที่ ที่อ้อนบวชนั้น เป็นวัดป่าแห่งหนึ่งในย่านหนองแขมค่ะ ที่นี่ดูสงบและไม่วุ่นวาย แต่หมาแมวเยอะไปหน่อย และเอกลัษณที่สำคัญของวัดนี้คือ วัดนี้หมาไม่ดุเลยค่ะ ดีไหมละคะ แต่.......
    ไก่ดุมากกกก ใช่ค่ะฟังไม่ผิดหรอก ไก่เขาดุจริงๆ ของเขาดีจริงเลย ฮ่าๆๆ ถึงขนาดต้องติดป้ายว่า ที่นี่ไก่ดุ โปรดระวังTeen ของท่านไว้ให้ดี ^ ^"
    คือ ทั้งพระเก่า พระใหม่ แม่ชง แม่ชี หรือแม้แต่ชีพราหมณ์เอง ก้อล้วนแต่เคย ถูกไอโต้ง (ชื่อของไก่) ฝากลอยแผลไว้ดูต่างหน้าด้วยกันทั้งน้าน แล้วมันจิกแต่ละที พระเจ้ามันก้อไม่เว้น มันไม่กลัวบาปเอาสะเลย แต่อ้อนไม่เคยโดนมันจิกเลยสักครั้งค่ะ คนอื่นเขาโดนกันถ้วนหน้า แต่ที่มันไม่จิกอ้อน มันป่าวพิศวาสอ้อนหรอกนะ แต่เพราะอ้อนมีวิธีเอาตัวรอดเก่ง 5555 พอมันวิ่งตรงเข้ามาหาใช่มั้ย อ้อนก้อถอดรองเท้าโยนให้มันไปเลย แล้วมันก้อวิ่งตามไปจิกรองเท้าอ้อนแทน -__-" อ้อนก้อเดินเท้าเปล่าผ่านไป แต่จะต้องจำให้แม่นว่าเราโยนรองเท้าไว้ที่ไหน แล้วค่อยกลับมาเอาคราวหลัง เพราะถ้าไปหยิบรองเท้าตอนนั้น ต้องได้ตีกับไอโต้งเป็นแน่ เพราะมันจะเฝ้าร้องเท้าแจเลย จนกว่ามันจะเจอเท้าของใคร555 แต่หน้าแปลก มีหนหนึ่งอ้อนด่ามัน มันกำลังจะเข้ามาจิกอ้อน ก้อเลยด่ามันไปเลย ว่า กวนทีนว่ะ นิสัยไม่ดี ไก่เลว ชอบรังแกคนอื่น พ่อแม่ไม่สั่งสอน -__-" อย่าเข้ามานะ สู้นะโว้ย 5555 เท่านั้นล่ะ เหลือเชื่อ มันเดินหนีเราไปเลย อ้อนล่ะงงจริงๆ เหมือนมันฟังรู้เรื่อง แต่ไอโต้งมันก้อยังไม่หยุดเกเร ไล่จิกสาวๆชีพราหมณ์ร้องวี๊ดว้ายกันทั่ววัด จนอ้อนต้องอาสาปกป้องสาวๆเหล่านั้นเอง ( แมนจริงๆกรู -__-" ) คืออ้อนต้องไปช่วยไล่มันออกไป ไม่งั้นสาวๆพวกนั้น ได้เสียเลือด!!! แน่ๆ คือมันจะจิกไม่ปล่อยกันเลยทีเดียวล่ะ จนเลือดหยดสุดท้าย 555
    ยังไม่หมดแค่นี้ อ้อนเห็นหลักฐานคาตาเลย ไอโต้งมันนักเลงมาก หมากำลังกินข้าวอยู่ มันเข้าไปจิกหมา หมาร้องดังวิ่งหนีไปคนละทิศคนละทาง ไอโต้งนึกว่าไม่มีใครเห็นพฤติกรรมอันโฉดชั่วของมัน มันหันมองซ้ายขวา ตรงเข้าไปกินข้าวหมาทันที -__-" อ้อนยืนดูแล้วสลดใจ ได้เห็นความจริงข้อนึงที่ว่า แม้แต่ไก่ ยังรังแกหมา ให้ได้มาซึ่งสิ่งที่ตัวเองต้องการ -__-" 555 นับประสาอะไรกับคนเรา ที่ทำทุกอย่าง เพื่อใส่ร้ายคนๆนึง เพราะแรงริษยาล่ะคะ พี่น้องค้าบ อย่าทำบาปกันอีกเลย เห้อ... สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมจริงๆ ถ้าจะพุดถึงวีรกรรมคุณโต้งวันนี้คงพูดกันไม่จบสิ้น ^ ^" ขอเบรคเรื่องคุณโต้งไว้แค่นี้ก่อนดีกว่า มาเข้าเรื่องของเรากันเลยดีกว่าเนาะ คือตอนนั้นที่ไปบวชใหม่ๆมันตรงกะวันสิ้นปี มีคนมาบวชถึงห้าร้อยกว่าคน อ้อนต้องนอนศาลาที่เขาใช้สวดมนต์กัน เพราะกุฎีชีเต็มหมด ก้อปูเสื่อนอนกันกะเพื่อนๆที่รู้จักกันที่นั่น มันก้อไม่มีอะไรแปลก เพราะนอนอยู่สามวันได้ ก้อหลับสบายตลอดคืน หลังจากสามวัน ก้อสึกกันหมดเลย จาก500คน
    เหลือ5คน
    เริ่มใจคอไม่ดี -__-"
    แต่ก้อคิดไปว่าคงไม่มีอะไรมั้งเนาะ
    ( ช้านคิดผิดปายเลี้ยว T___T ) หลังจากชีพราหมณ์เหลืออยู่5คน ก้อโดนอัญเชิญให้ไปนอนในกุฏีชี ไอ้เราก้อหลงดีใจ ได้นอนที่สบาย ^ ^
    แต่ ..... T___T พอเราขนสัมภาระไปที่กุฏิชีกันเสดเรียบร้อย กวาดลานวัด ทำวัตรเย็นบนศาลาเสด ก้อเตรียมตัวกลับไปนอนที่กุฏิกัน การนอนคืนแรกไม่มีอะไรผ่านไปด้วยดี เราก้อเริ่มอุ่นใจ ว่าคงไม่มีอะไรเกิดขึ้น คืนที่สอง ผ่านไปได้อย่างชิวๆ คืนที่สาม ต้องสะดุ้งตื่นกลางดึก จู่ๆอ้อนก้อได้ยินเสียงดังเอะอะโวยวาย เลยลุกขึ้นมาดู ว่าเกิดอะไรขึ้นกันแน่ พี่เปิ้ล พี่ที่บวชด้วยกันนั่งหน้าซีดเป็นไก่ต้ม เหงื่อผุดขึ้นเต็มใบหน้า มีกลุ่มชีพราหมณ์นั่งล้อมอยู่ อ้อนเลยเดินเข้าไปถาม "พี่เปิ้ล มีอะไรกันหรอ??" เสียงตอบกลับมาเป็นหลายเสียง เพราะพี่น้องชีแย่งกันพูด จนฟังไม่รู้เรื่อง
    -__-" อ้อนเลยบอก "ขอคนเดียวได้ไหมคะ" พี่กล้วยเลย อาสาเล่าว่า "อ้อนแกนอนยังไงว่ะ " อ้อนนึกในใจ เอ้า!! กรูก้อนอนแบบพวกมึงนั่นล่ะ -__-" (ยังมีหน้ามาฮาอีก) พี่กล้วยบอกว่าแกนอนยังไงไม่รู้สึกอะไรเลยหรอ อ้อนเลยถามต่อว่ามีอะไรกันแน่พี่ อย่าลีลา พี่กล้วยเล่าต่อว่า ตะกี้พวกเราได้ยินเสียงเด็กร้องไห้หาแม่ ดังสนั่นเลย ตีหนึ่งเนี่ยนะอ้อน แกว่าเด็กที่ไหนจะมาร้องแถวนี้ อ้อนเลยพูดว่า "เห้ยพี่ มีใครแอบเอาลูกมาเลี้ยงป่าวเนี่ย มันผิดกฏของวัดนะ"
    -__-" อ้อนเลยโดนสายตาจ้องเขม็งตอบกลับมาจากทุกคน เชิงว่า มึงยังอยากมีชีวิตอยู่อีกไหมอ้อน มาเล่นมุขตอนหน้าสิ่วหน้าขวานเนี่ยนะ ( แหะๆ เค้าขอโต้ด ^ ^" )
    จากนั้น พี่เปิ้ลก้อพูดแทรกขึ้นว่าคือเสียงอ่ะร้องดังมากเลยนะ ร้องแบบเนี่ย หะแม่ๆๆๆๆ อ้อนนึกในใจ กรูว่าพี่เปิ้ลหน้ากลัวกว่าผีเด็กนั่นอีก 555 ^ ^" แล้วอ้อนก้อพูดว่า คงไม่มีไรแล้วล่ะพี่
    ี่รีบนอนกันเหอะมันดึกมากแล้ว
    เด๋วตีสามต้องขึ้นทำวัตรเช้าอีก ทุกคนเลยแยกย้ายกันเข้านอน ดันไปบอกคนอื่นเขาให้นอนได้แล้ว แต่อ้อนเองกลับนอนไม่หลับ ( เค้ากลัวผี -__-" อายจุงเบย ) แต่ไอคนบอกกลัวๆๆ แต่ดันเริ่มสตาร์ทเครื่องกัน คร่อกๆๆๆ นึกว่าเฮรีคอปเตอร์มาลงในห้องกันเลยทีเดียว อ้อนว่าเสียงคงดังกว่า
    เด็กผีนั่นอีกล่ะมั้ง -__-" ตกลงอ้อนไม่ได้นอน เพราะ.... ลำคานเสียงกรนของพี่เปิ้ล 555 สภาพตอนไปทำวัดเช้าคือตาดำปี๋เป็นหมีแพนด้า สวดมนต์ไปนั่งสัปหงกไป หมดสภาพจิงๆกรู -__- " ( ตกลงเพราะผีเด็ก หรือเพราะพี่เปิ้ลกันแน่??? หืมมมม..มันน่านักพี่เปิ้ล ) แล้วพอวันนั้นเองเหตุการณ์ก้อเริ่มเข้นข้นขึ้น อ้อนไปเข้าห้องน้ำหญิงที่ติดกับกุฏิชีของเรา ซึ่งช่วงนั้นเป็นช่วงที่เขาให้เราพักผ่อน เพราะอ้อนพึ่งเสดจากการไปตัดหญ้ามา ในกลุ่มจะแบ่งงานกัน มีจัดดอกไม้ แยกสังฆทาน กับ ตัดหญ้า น่าอัศจรรย์มาก ทุกคนไม่มีใครเลือกตัดหญ้าเลย -__-" อ้อนเลือกตัดหญ้าเป็นคนแรก ไม่มีใครเลือกงานตัดหญ้าเลย ทุกคนเลือกจัดดอกไม้กันหมด แม่ชีทีเลยถามอ้อน อ้อนนี่แกทำไมถึงเลือกตัดหญ้าล่ะ อ้อนบอก อ้อนชอบใช้แรงงาน พุดง่ายๆหนูชอบงานกรรมกรอ่ะแม่ แม่ชีทีเลยบอก เอ้าอ้อนงั้นเราพวกเดียวกัน ไปด้วยกัน เลยไปตัดหญ้ากันสองคน แต่ที่วัดหญ้าเยอะและกว้างมาก ต้องทยอยตัดกัน ตัดแต่บ่ายโมง เลิกสี่โมงเย็น ใช้กรรไกรตัดหญ้านะคะ แม่ชีทีบอกว่า ให้นึกสะว่าเรามาตัดกิเลสกัน อย่าคิดว่ามาลำบาก แต่อ้อนบอกแม่ชีไปว่า ลำบากอะไรแม่ หนูชอบงานนี้มากเลย สนุกดี หนูไม่ชอบงานจัดดอกไม้ ชอบออกภาคสนามมากกว่า 5555 แม่ชีทีบอกว่า งั้นเราเป็นเพื่อนกันได้เลย
    ^ ^" นอกเรื่องมาเยอะแล้วคะ หลังจากตัดหญ้าเสด อ้อนก้อปวดฉิ่งฉ่อง ไปเข้าห้องน้ำที่ติดกับกุฏิชี เข้าไปปุ๊บ ก้อทำธุระอยุ่ได้ไม่นาน ได้ยินเสียงคนกดชักโครก ตอนเข้ามา ห้องน้ำไ่ม่มีใคร สงสัยเขาพึ่งจะเข้ามา เลยไม่ได้ใส่ใจ แต่สักพักเสียงกดชักโครกกะหน่ำเลย คือกดรัวๆ จนอ้อนคิดว่า สงสัยน้ำมันขาดไหม เลยรีบแต่งตัว จะออกไปบอกเขา ให้เติมน้ำในชักโครกก่อน มันจะได้กดลง แต่เสียงกดชักโครกยังดังต่อเนื่อง อ้อนเลยรีบเปิดประตูออกไปจะบอกเขา แต่ยังไม่ทันพุดอะไร ก้อมีเสียงไอของผุ้หญิง ตามด้วยเสียงคำรามยานๆ แบบรำคาน ออกมาจากห้องน้ำ ห้องที่สาม อ้อนยืนฟังอยุ่พักนึง ประตูห้องน้ำก้อปิดอยุ่อีก เสียงไอ และคำรามยังไม่หยุด ตามด้วยเสียงหอบแบบเหนื่อยมาก อ้อนไม่พุดอะไรรีบวิ่งออกจากห้องน้ำไปตามแม่ชีมา แม่อรๆ ช่วยหน่อยค่ะ สงสัยผุ้หญิงในห้องน้ำเขาไม่สบายมาเร็วๆค่ะแม่ แม่อรเลยรีบวิ่งมาที่น้องน้ำ ระยะห่างจากห้องน้ำและห้องพัก ห่างกันแค่สี่ก้าวเองค่ะ แม่อรรีบเข้าไปในห้องน้ำ ถามว่า อ้อนห้องไหน อ้อนเลยบอกห้องที่สามค่ะแม่ แม่อรเลยเคาะประตูเรียก คุณคะ เปนไรหรือเปล่าคะ ไม่สบายไหม ไม่มีเสียงตอบออกมา แม่อรเคาะเรียกอีก คุณคะ เป็นไรไหมคะ ไม่มีเสียงตอบกลับมาอีก แม่อรเลยหันหน้ามามองอ้อน อ้อนก้อทำหน้า งงๆ พอแม่อรหันไปที่ประตูอีกที ปรากฏว่า แม่อรตกใจมาก ประตูมันเปิดอยู่ แม่อรเลยผลักประตูออกไป ไม่มีใครอยู่เลยในห้องน้ำ แม่อรหน้าเสียมาก เลยเดินออกมาที่อ้อนยืนแล้วจับมืออ้อนออกไปที่ห้องพัก อ้อนก้องง พูดอะไรไม่ออก แม่อรถามอ้อนว่า อ้อนเมื่อกี้นี้ ประตูมันปิดอยู่นะ อ้อนเห็นใช่ไหม อ้อนบอกค่ะแม่ มันปิดอยู่ แล้วแม่อรเหงื่อเริ่มแตกพูดตะกุกตะกักว่า แล้วทำไมมันเปิดออกมาได้เองล่ะ อ้อนบอกหนูไม่รู้ค่ะ แม่อรเริ่มยกมือขึ้นปาดเหงื่อบนใบหน้า ส่วนอ้อนยิ้มแบบแหยๆ แล้วบอกแม่อรว่า หนูว่าเรารีบขึ้นศาลาไปสวดมนต์ดีกว่าไหมแม่อร แม่ชีอรตอบทันทีว่า แม่ก้อคิดเช่นนั้น - -"

จบเเล้วจ้าไว้มาเล่าต่อภาคสองนะคะ กำลังเข้มข้น ถ้าชอบช่วยกันคอมเม้นเยอะๆให้หน่อยนะคะ จะได้มีกำลังใจมาเล่าอีก ขอบคุณมากๆค่า รักน๊าาาา โปรดติดตามตอนต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2015
  3. Highlander

Highlander เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2005
    กำลังคิดจะไปบวชเหมือนกันค่ะ อยากปฏิบัติธรรม มาอ่านโพสนี้ชักกลัวๆ

4. design8743

555 จะบอกว่าไม่ต้องกลัวหรอกค่ะ ก้อไม่ได้ เพราะอ้อนก้อกลัว 555 -__-"

5. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    โหๆกลับมาแล้วน้องอ้อน .มาติดตามเหมือนเดิมค่ะ .ว่าแต่ว่า บางครั้งเปลี่ยนสถานที่ปฎิบัติ ก็ให้ความรู้สึกที่แตกต่างนะคะ ประสบการณ์ก็มากขึ้น ดีจริง.

6. design8743

ขอบคุณนะค๊าที่คอยเป็นกำลังใจให้ตลอดเลย^ ^
    ช่ายแล้วค่าพี่ พี่พูดถูกต้องเลย หนูไปบวชครั้งนี้ได้อะไรมากมายจริงๆค่ะ
    ได้เข้าใจอะไรหลายๆอย่าง มันสอนให้หนูโตขึ้น ได้รู้ความเป็นจริงที่เกิดขึ้นทั้งหมด ดีใจมากเลยค่ะที่ไปบวชที่วัดนั้น ^_____^ รักพี่นะค๊า พี่dawlong

7. Khathathong

Khathathong เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    ดีใจจังจร้าาาที่น้องอ้อนมีกำลังที่ดีขึ้นและกลับมาเหลาเรื่องหลอนๆให้ได้อ่านกันอีก
    ตอนที่น้องอ้อนบอกว่าจะไม่กลับมาแล้ววว เค้าเศร้าเลยนะตัวเอ๊งงงง เป็นกำลังใจให้ เสมอน๊า รักนะ จุ๊บ จุ๊บ จุ๊บ ^^

8. design8743

ขอบคุณมากๆเลยค่า พี่คฑาทอง
    ดีจายฝุดๆที่พี่ไม่ลืมหนุ หนุก้อรักพี่เสมอนะคะพี่สาว ^_______^

9. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามครับ บ่างทีไม่ได้มาตอบให้กำลังใจ แล้วแต่งาน บ่างทีไม่ได้เข้าเวบ 3 4 เดือนรวดเลยก้อมี

10. design8743

ขอบคุณพี่ชีวอนมากๆนะค๊า^ ^ ที่ติดตามกระทู้ตลอดเลย แฮปปี้วาเลนไทน์นะค๊า
    ^________ ^

11. Superwoman1

Superwoman1 เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบกระทู้น้องค่า

12. design8743

ขอบคุณมากๆเลยค่าพี่สาว แฮปปี้วาเลนไทน์นะค๊า ^______^

13. Superwoman1

Superwoman1 เป็นที่รู้จักกันดี

Likewise ja สุขสันต์วันวาเลนไทน์นะคะ วันแห่งความรักเลยช่วยพาลูกแมวจร ๓ ตัวในตลาดไปหาหมอรักษาหวัดแมวกับถ่ายพยาธิค่า

14. design8743

อนุโมทนา สาธุค่าพี่สาว ^_____^ ขอบคุณแทนน้องแมวด้วยนะคะ โชคดีของน้องแมวที่ได้มาเจอคนจิตใจดีช่วยเอาไว้ รักพี่สาวนะค๊า^ ^

15. Superwoman1

เสียดายน้องอ้อนลบกระทู้ยาวๆอันเดิมออกไป พี่ชอบอ่านมาก ได้ความรู้อีกมุมมองนึงดีออก. แต่น้องคงมีเหตุผลที่ดีเลยลบไปแล้ว ... ขอเป็นแฟนคลับแม้ไม่ได้อ่านอีกนะคะ ... พี่เกดค่ะ

16. mat_charee

mat_charee Active Member

ตามมาให้กำลังใจค่ะ ติดตามมาตั้งแต่กระทู้เก่าแล้วหละ แต่ยังไม่ได้คอมเม้นท์ให้เลย ชอบอ่านมากฮาผสมความตื่นเต้นดี

17. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

รอๆอ่านจ้า ตามเปนติ่งค่า ฮ่าๆ

18. design8743

ขอบคุณค่าพี่เกด ^ ^ ดีจายมากมาย รักฝุดๆนะค๊า

19. design8743

ขอบคุณมากๆเลยนะค๊า น่ารักจริงๆเลย ^______^

20. design8743

ขอบคุณมากๆนะค๊า ฮ่าๆๆ ปลื้มฝุดๆ ^________^