อยากได้สมุนไพรแก้ปวด

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suriyap, 19 มกราคม 2016.

1. suriyap

suriyap เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    สัปดาห์ก่อนผมขับรถจากกรุงเทพฯ ไปถึงหนองคาย และไปธุระต่อที่ลาว ปวดคอและหลังมาก เพื่อนก็ให้ยาสมุนไพรมาทาน ทานสักสามวันแล้วรู้สึกดีขึ้นครับ เห็นเพื่อนบอกว่า ยา DLC แต่ผมหาซื้อที่กรุงเทพ ไม่ได้เลยครับ ลองหาในเว็ปก็ไม่เจอเลย ผมก็ไม่อยากไปรบกวนเพื่อนให้ส่งมาให้น่ะครับ เพื่อนสมาชิกท่านใดมีข้อมูลกรุณาแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

2. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ขับไปไกลขนาดนั้นก็เป็นธรรมดาแหล่ะครับ ไม่อยากให้ติดในเรื่องยา

การลองบิดเนื้อบิดตัวแบบฝืนความรู้สึก สักพักก็น่าจะทุเลาและหาย

3. suriyap

ครับ ขอบคุณมากนะครับ พอดีผมเห็นว่าเป็นสมุนไพร แล้วก็ถือว่าใช้ได้ผล เลยอยากได้เอาไว้น่ะครับ เผื่อมีความจำเป็นครั้งหน้าจะได้มีใช้ครับ แต่ก็ไม่ได้รีบน่ะครับ ไปฝากเพื่อนเดี๋ยวเขาไปซื้อมาให้แล้วไม่เอาเงินมันจะไม่ดีครับ เลยอยากหาเอาเองดูก่อนครับ
    ขอบคุณนะครับ

4. suriyap

จากที่ผมได้พยายามหาข้อมูลของ DLC ทาง Internet ผมก็ยังไม่สามารถหาซื้อได้นะครับ แต่ก็ได้ความรู้เกี่ยวกับสมุนไพรมามากเลยเลยครับ เลยรู้สึกทึ่งกับภูมิปัญญาที่ประเทศไทยมีอยู่ครับ ที่น่าสนใจจริงๆ ก็มีสมุนไพรเถาวัลย์เปรียง โคคลาน เถาเอ็นอ่อน ก็มีสรรพคุณแก้ปวดได้ดีอย่างน่าเหลือเชื่อเลยครับ ถึงกับช่วยบรรเทาการปวดเข่าได้ครับ ถือได้ว่าไม่เสียเวลาเปล่านะครับ หากท่านใดพอมีข้อมูลของ DLC ช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ ผมอยากได้เก็บไว้ครับ

5. suriyap

ถือว่าโชคดีจริงๆนะครับ พอเราค้นคว้าก็ได้พบข้อมูลจากคมชัดลึกเลย ผมยังได้พบงานวิจัยที่บอกว่า เถาวัลย์เปรียง มีสรรพคุณช่วยทำให้กระดูกอ่อนที่ข้อเข่าฟื้นฟูกลับมาดีขึ้นได้ด้วยครับ น่าทึ่งกับสมุนไพรไทยจริงๆนะครับ

6. suriyap

เถาวัลย์เปรียงคำตอบของยาแก้ปวดที่ปลอดภัย
    ดูแลสุขภาพ : เถาวัลย์เปรียงคำตอบของยาแก้ปวดที่ปลอดภัย

เถาวัลย์เปรียง หรือ เครือเขาหนัง เครือตาปลา เครือตับปลา เถาตาปลา พานไสน ย่านเหมาะ มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Derris scandens (Roxb.) Benth. จัดอยู่ในวงศ์ถั่ว (FABACEAE หรือ LEGUMINOSAE) เป็นไม้เถาเลื้อยขนาดใหญ่ ใบประกอบแบบขนนก เรียงสลับ ดอกออกเป็นช่อที่ซอกใบและปลายยอด ดอกย่อยมีสีขาวอมม่วงอ่อน คล้ายกับรูปดอกถั่ว ผลเป็นฝักแบนเล็ก ขยายพันธุ์ด้วยการเพาะเมล็ด

เถาวัลย์เปรียง เป็นสมุนไพรที่แพทย์แผนไทยรู้จักและมีการใช้กันมานาน มีปรากฏอยู่ในตำรายาแพทย์ศาสตร์สงเคราะห์ในหลายคัมภีร์ และมีอยู่ในตำรายามากมาย โดยมักใช้เถ้าเป็นส่วนประกอบในตำรับยาแก้กษัย แก้เหน็บชา ถ่ายเส้นเอ็น ถ่ายกษัย แก้เส้นเอ็นขาด แก้เหมื่อยขบ ทำให้เส้นหย่อน แก้ปวด แก้ไข้ ขับปัสสาวะ แก้ปัสสาวะพิการ แก้โรคบิด แก้โรคหวัด แก้ไอ ขับเสมหะ เป็นต้น คนโบราณนิยมใช้เถาวัลย์เปรียงในการรักษาอาการตกขาว (ชนิดที่ไม่มีอาการคัน ไม่มีกลิ่น ไม่เปลี่ยนเป็นสีเขียว)

นอกจากนี้ยังมีการยืนยันประสิทธิภาพของเถาวัลย์เปรียง โดยการวิเคราะห์รวบรวมข้อมูลจากการวิจัยทางคลินิกหลายๆ การศึกษา และจากการใช้วิธีการทางสถิติเข้ามาทดสอบประสิทธิภาพ พบว่า สรรพคุณในการลดอาการปวดของเถาวัลย์เปรียงนั้น ไม่แตกต่างจากยาแก้ปวดแผนปัจจุบัน (กลุ่ม NSAIDs)

โดยมีตัวอย่างการศึกษาวิจัยที่เป็นการยืนยันในสรรพคุณการลดอาการปวด ดังนี้

การศึกษาที่ 1 ทำการวิจัยในกลุ่มผู้ป่วยที่มีอาการปวดหลังส่วนล่าง จำนวน 70 คน โดยแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม เปรียบเทียบประสิทธิภาพระหว่างกลุ่มที่ได้รับสารสกัดเถาวัลย์เปรียงขนาด 200 มิลลิกรัมต่อแคปซูล รับประทานครั้งละ 1 แคปซูล วันละ 3 ครั้ง หลังอาหาร เปรียบเทียบกับยาแก้ปวดแผนปัจจุบัน Diclofenac 25 มิลลิกรัม รับประทานครั้งละ 1 เม็ด วันละ 3 ครั้ง หลังอาหาร เป็นเวลา 7 วัน

การศึกษาที่ 2 ทำการวิจัยในกลุ่มผู้ป่วยที่มีอาการปวดข้อเข่า จำนวน 107 คน โดยแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม เปรียบเทียบประสิทธิภาพระหว่างกลุ่มที่ได้รับสารสกัดเถาวัลย์เปรียงขนาด 400 มิลลิกรัมต่อแคปซูล รับประทานครั้งละ 1 แคปซูล วันละ 2 ครั้ง หลังอาหาร เปรียบเทียบกับยาแก้ปวดแผนปัจจุบัน Naproxen 250 มิลลิกรัม รับประทานครั้งละ 1 เม็ด วันละ 2 ครั้ง หลังอาหาร เป็นเวลา 28 วัน

การศึกษาที่ 3 ทำการวิจัยในกลุ่มผู้ป่วยที่มีอาการปวดข้อเข่า จำนวน 178 คน โดยแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม เปรียบเทียบประสิทธิภาพระหว่างกลุ่มที่ได้รับสารสกัดเถาวัลย์เปรียงขนาด 250 มิลลิกรัมต่อแคปซูล รับประทานครั้งละ 4 แคปซูล วันละ 3 ครั้ง หลังอาหาร เปรียบเทียบกับยาแก้ปวดแผนปัจจุบัน Ibuprofen 400 มิลลิกรัม รับประทานครั้งละ 1 เม็ด วันละ 3 ครั้ง หลังอาหาร เป็นเวลา 7 วัน

ซึ่งการศึกษาวิจัยทั้งหมดให้ข้อสรุปเป็นไปในทิศทางเดียวกัน คือ เถาวัลย์เปรียงมีประสิทธิภาพในการลดอาการปวด ไม่แตกต่างจากยาแก้ปวดแผนปัจจุบัน (กลุ่ม NSAIDs) ซึ่งสามารถนำไปพิจารณาเป็นทางเลือกในการรักษาให้แก่ผู้ป่วยที่มีอาการปวดได้

นอกจากนี้ ทางโรงพยาบาลเจ้าพระยาอภัยภูเบศรได้นำข้อมูลจากชาวบ้าน ในการใช้เถาวัลย์เปรียงรักษาอาการปวดเมื่อย ตึงตามร่างกาย และบำรุงสุขภาพ ไปทำการศึกษาวิจัยทางพิษวิทยาที่กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ พบว่า ไม่มีพิษเรื้อรังและพิษเฉียบพลัน จึงได้ผลิตในรูปแบบของแคปซูล เพื่อเป็นทางเลือกให้แก่ประชาชน ในการรักษาอาการปวดเมื่อยกล้ามเนื้อ ทั้งนี้ จากการศึกษาวิจัยที่กรมวิทยาศาสตร์ฯ ยังพบว่า เถาวัลย์เปรียงมีฤทธิ์เพิ่มภูมิคุ้มกัน จึงน่าจะเป็นยาบำรุงสุขภาพได้เช่นกัน

ตำรับยา

ยาประคบแก้ปวดเมื่อย ใช้ใบเถาวัลย์เปรียง ใบเถาเอ็นอ่อน บดรวมกัน นำไปทำลูกประคบแก้ปวดเมื่อย

ยาต้มแก้ปวดเมื่อย ใช้เถาของเถาวัลย์เปรียงสับเป็นแว่นบางๆ หรือชิ้นเล็กๆ นำไปคั่วไฟอ่อนๆ แล้วนำไปต้มดื่มต่างน้ำ

ยาแก้ตกขาว ใช้เถาวัลย์เปรียงสับเป็นชิ้นเล็กๆ ต้มดื่มต่างน้ำ หรือวันละ 3 เวลา

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่

โรงพยาบาลเจ้าพระยาอภัยภูเบศร

โทร.0-3721-1289

7. suriyap

สงสัยผมจะไม่สามารถหาซื้อ DLC ได้เองแล้ว น่าจะต้องพึ่งพาเพื่อนคนที่เคยให้มา คงใช้วิธีหาของส่งคืนเค้าน่ะครับ ยิ่งศึกษาก็ยิ่งรู้สึกว่าสมุนไพรน่าสนใจนะครับ จากที่อ่านพบ โคคลาน เอ็นอ่อน แสมสาร แสมทะเล รางแดง ฮ่อสะพายควาย กำลังเสือโคร่ง กำลังทรพี กระดูกอึ่งแดง ก็ใช้แก้ปวดเมื่อยได้นะครับ นอกเหนือจากเถาวัลย์เปรียง ท่านใดมีปัญหาปวดเมื่อยและสามารถหาสมุนไพรเหล่านี้มาทานได้ลองทานดูนะครับ และช่วยๆกันแชร์ประสบการณ์การใช้สมุนไพรกันนะครับ ขอบคุณครับ

8. suriyap

พอดีคุยกับคุณแม่ของเพื่อน ท่านปวดเข่ามากทาน glucosamine อยู่ครับ แต่ทานสมุนไพรแก้ปวดยี่ห้อหนึ่งแล้วหายครับ ทานสัปดาห์เดียว หายครับแต่ก็ไม่รู้ว่าหายขาดหรือเปล่านะครับ ต้องรอท่านหยุดยาแล้วรอดูมังครับ แล้วถ้าได้ความยังไงแล้วจะมาแชร์นะครับ

9. suriyap

จากที่ผมถาม เพื่อนบอกว่าสมุนไพรแก้ปวดนั้นมี เถาวัลย์เปรียง อยู่ผมเลยคิดว่างานวิจัยที่เคยอ่านเจอก็บอกว่าสามารถช่วยซ่อมแซมข้อต่อ ในส่วนที่เป็นกระดูกอ่อนได้นะครับ ถ้าทานสักพักแล้วหายขาดได้จริงก็จะถือได้ว่าดีมากๆเลยนะครับ

10. suriyap

ผมเห็นคนทาน glucosamine กันมากเลยศึกษาดู พบข้อมูลที่น่าสนใจจากมติชน ดังนี้
    รายงานในวารสารสมาคมแพทย์สหรัฐ ทางจักษุวิทยา (JAMA) ว่า ผู้ใช้กลูโคซามีนจะมีความดันในลูกตาสูงขึ้น ทั้งนี้ ผู้ป่วยเหล่านี้มีแนวโน้มที่จะมีต้อหินอยู่บ้าง หลังจากกินกลูโคซามีนความดันในลูกตาสูงขึ้นอย่างชัดเจน และเมื่อหยุดกินความดันในลูกตาก็ลดลง คำเตือนจากรายงานนี้คือ ผู้ป่วยที่มีอาการข้อเสื่อม มักเป็นผู้สูงอายุอยู่แล้ว และมักมีปัญหาโรคตาร่วมด้วย โดยเฉพาะต้อกระจก และต้อหิน ทั้งนี้ ต้อหินซึ่งเกิดจากความดันน้ำในลูกตาสูงซึ่งจะทำให้ตาบอดนั้น อาจไม่มีอาการเตือนคือ ไม่มีอาการเจ็บลูกตาก็ได้ แต่เมื่อใช้กลูโคซามีน สายตาก็จะเลวลงเรื่อยๆ และอาจบอดในที่สุด

เพราะฉะนั้น ถ้าคนไข้ยืนยันที่จะใช้กลูโคซามีน หมอหรือแม้แต่ร้านขายอาหารเสริม ถ้าจะส่งเสริมให้ใช้ ต้องแนะนำ

ผู้ใช้ว่ามีโรคตาต้อหินหรือไม่ ถ้ามีไม่ควรใช้ ถ้าไม่ทราบควรตรวจก่อน ถ้าไม่มีแล้วจะใช้กลูโคซามีนก็ต้องติดตามตรวจความดันลูกตาเป็นระยะ ทั้งนี้ ต้องระลึกไว้เสมอว่า ข้อต่างๆ ปวดอาจไม่หาย แถมตาบอดเสริมเข้ามาอีก

การทานกลูโคซามีนต่อเนี่องจึงควรปรึกษาแพทย์ด้วยนะครับ

11. suriyap

กลูโคซามีน นอกจากมีผลต่อความดันในดวงตาแล้ว ยังอาจส่งผลต่อความดันเลือด และทำให้ตาแห้งได้ด้วยครับ เพื่อนสมาชิกใช้ glucosamine ด้วยความระมัดระวังนะครับ
    ตอนแรกผมเองก็นึกว่าปลอดภัยครับ วันหนึ่งถ้าสมุนไพรไทยมีที่ยืนในตลาดโลกจะน่ายินดีมากเลยนะครับ คิดดูแล้วก็ภูมิใจในความเป็นไทยนะครับ

12. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ใช้ออกกำลังกายบ้างค่ะ เราใช้คอมเยอะ ปวดเหมือนกันค่ะ. ใช้กินสมุนไพรบ้างค่ะ
    รากสามสิบ บำรุงร่างกาย ดื่มชาใบหม่อนก่อนนอน ตื่นมาก็รู้สึกดีค่ะ

13. suriyap

ออกกำลังกายดีที่สุดเลยครับ ผมเคยได้ยินเรื่องรากสามสิบมาบ้าง ทานได้ไม่เกินวันละ1กรัมนะครับ ปกติจะใช้ประกอบในตำรับยาไม่นิยมทานเดี่ยวๆนะครับ

14. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ใช้ต้มใส่ในแกงเลยก็ได้ค่ะ ผัดใส่ในอาหารก็ดีค่ะ ทำได้หลายเมนูค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2016
  15. suriyap

ครับ ขอบคุณมากนะครับ ความรู้ใหม่จริงๆครับ กินอยู่อย่างธรรมชาติ ใช้สมุนไพรบำรุงร่างกายดีจริงๆนะครับ

16. suriyap

ท่านใดสามารถหากระดูกอึ่งแดงได้บ้างครับ เถาวัลย์เปรียงก็หายากจังเลยครับ

17. suriyap

ผมได้ลองยาสมุนไพร ND9 เมื่อเดินทางไปอีสานก็เป็นยาที่ดีมากเลยนะครับ เห็นคนใช้กันเยอะ ND 9 กล่องสีแดงสะดุดตามากเลยครับ เป็นยาที่บรรเทาอาการปวดได้ดีมาก ผมเป็นออฟฟิศซินโดรม ได้ยาดีๆ มาช่วยก็บรรเทาไปได้มากเลยครับ วันนี้ได้เห็นเฟสบุ๊คของ DLC หลังจากหาซื้อมานานจนต้องซื้อเอ็นดีเก้ามาลองทานดู ว่าจะลองติดต่อสั่งซื้อดูครับ

18. suriyap

ถ้าได้มาทั้งสองยี่ห้อ จะมาลองใช้เปรียบเทียบกันดูนะครับว่า DLC และ ND 9 มีสรรพคุณอย่างไรบ้างครับ พอจะเจอยาก็เจอในเวลาไล่ๆกันเลยนะครับ

19. suriyap

เพื่อนสมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ การใช้ยา DLC หรือ ND 9 กรุณาแบ่งปันประสบการณ์กันด้วยนะครับ ยา ND 9 มียาที่มีชื่อใกล้เคียงกันอยู่หลายชนิดนะครับ ชนิดอื่นไม่ได้มีสรรพคุณบรรเทาปวดนะครับ ต้องกล่องสีแดง มีตราค้างคาวดำ นะครับจึงมีสรรพคุณแก้ปวด คลายกล้ามเนื้อ และที่ชาวบ้านเรียกกันรักษาเกี่ยวกับเส้น ข้อ ประมาณนี้ครับ

20. suriyap

เพื่อนสมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ การใช้ยา DLC หรือ ND 9 กรุณาแบ่งปันประสบการณ์กันด้วยนะครับ ยา ND 9 มียาที่มีชื่อใกล้เคียงกันอยู่หลายชนิดนะครับ ชนิดอื่นไม่ได้มีสรรพคุณบรรเทาปวดนะครับ ต้องกล่องสีแดง มีตราค้างคาวดำ นะครับจึงมีสรรพคุณแก้ปวด คลายกล้ามเนื้อ และที่ชาวบ้านเรียกกันรักษาเกี่ยวกับเส้น ข้อ ประมาณนี้ครับ ผมว่าผลิตภัณฑ์ที่ผลิตจากสมุนไพรดีๆ น่าจะหาไว้นะครับ จะได้ใช้เมื่อเราเจ็บป่วยหรือแนะนำให้กับคนรอบข้าง