อยากไปสวรรค์ชั้น 6 แต่เป็นตำรวจ ทำไงดี

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 23 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

บอกตามตรงไม่อยากไปพรหมโลกครับ ผมต้องการเสวยสุขเป็นพอ

2. becklawyer

becklawyer สมาชิก

ขอแสดงความเห็นที่แตกต่างไปนะ
    คุณเรียนนิติศาตร์ ยังจำวิชา Lw103 ได้หรือป่าว ที่มีเรื่องคำสั่งสอนของพระอินทร์ต่อผู้พิพากษา
    -----------
    ว่าถ้าหากตัดสินคดีโดย ปราศจาก ความ รัก โลภ โกรธ หลง
    ย่อมเจริญด้วย อริยยศ บริวารยศ และอื่นๆ
    --------------
    หากตัดสินโดย มีคติข้อใดข้อหนึ่ง ผลที่ได้ย่อมตรงข้าม

------------------------------------------------------------
    โดยสรุป ผุ้ที่ประกอบอาชีพสุจริต ได้กระทำ ตามหน้าที่ด้วยประสงค์และจิต คิดเพื่อความยุติธรรม เผื่อให้ประชาชนอยู่อย่างสงบสุข ย่อมเป็นบุญมากกว่าบาป แรงบุญอันนี้ผมเชื่อว่าจะส่งผลดีอย่างแน่นอนไม่ผิดเพี้ยน
    --------------------------------------------------------
    หากไม่มีทหารป้องกันประเทศ บ้านเมืองเราคงถูกรุกราน ทั้งๆที่ทหารต้องฆ่า ศัตรูภายนอก แต่กระทำเผื่อ ป้องปกแผ่นดิน มิได้ทำเผื่อความสนุกส่วนตัว หรือความอยากจะฆ่า
    --------------------------------------------------------
    ตำรวจที่จำเป็นต้องยิงผู้ร้าย เผื่อป้องกันประชาชน ป้องกันตัว ทำเผื่อคนอื่น ย่อมเป็นบุญมากกว่าบาป เพียงแต่ จิตขณะคิดกระทำการ ต้อง มั่นคงว่าการนี้ได้กระทำเผื่อปกป้องผู้อื่น มิใช่ความสะใจส่วนตัวและจำเป็นจริงๆ

----------------------------------
    ดังนั้นหากข้าพเจ้ามีโอกาศได้เป็นผู้พิพากษา ผมจะไม่ลังเลใจ ที่จะตัดสินคดีโดยยุติธรรม แม้คำตัดสินนั้น จะหมายถึงการสั่งฆ่าผู้กระทำผิดกฏหมายอย่างร้ายแรง
    ถ้ามันจะบาป ผมก็ยอม แต่ไม่ยอมให้ผู้ใดกระทำผิดแล้วรอดด้วยกฏหมายเพียงเพราะตัวผมเกรงกลัวต่อบาปที่จะติดตัว หากท่านเกรงกลัวต่อบาปมาก แนะนำไม่ควรกระทำอาชีพพวกนี้
    ----------------
    สุดท้ายนี้ ขอสรรเสริญ ทหารผู้พลีชีพทุกท่าน ตำรวจ ทนาย อัยการ ผุ้พิพากษา ที่กระทำหน้าที่อย่างสุจริต เผื่อผู้อื่นโดยแท้จริง
    และประนามผู้คตโกง โกงกินชาติบ้านเมือง หากินบนความทุกข์ผู้อื่น ทุกๆอาชีพ
    ----------------
    ข้าพเจ้า นายถิรเชตร์ แพรวงษ์ นักศึกษานิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง

3. Sir-Pai

ขออภัยทุกท่านครับผมขอเปิดกระทู้นี้อีกครั้ง เพราะผมอยากเป็นตำรวจ เพราะ อาชีพนี้ถึงแม้จะเสี่ยงในการทำบาป แต่ก็มีส่วนช่วยเหลือคน ผมจะพยายามทำบุญทดแทนครับ พวกท่านว่าไงครับ

คุณ becklawyer ผมเรียนนิติศาสตร์ปี 3 ฮะ แต่อาจารย์มะได้ให้เรียน lw103 แต่เรื่องปราศจากอคติผมก็พอทราบครับผม

ส่วนเรื่องได้ ญาณ นี่ไม่ใช่แบบนั้นครับหมายความว่า ผมนั่งสมาธิแล้วรู้สึกว่าตัวเองนิ่ง ลมหายใจหยุด
    ไม่ใช่ญานแบบว่ามีฤทธิ์ไรพวกนั้น เข้าใจผิดแล้วครับบบบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2011
  4. Sir-Pai

คือผมรู้สึกพูกพันธ์กับอาชีพนี้มาก คงทำอาชีพอื่นไม่ได้ และเพื่อนก็ติวการสอบตำรวจแล้วด้วย ท่านจะแนะนำทีครับ ขอแค่ไม่เปลี่ยนอาชีพเป็นพอ

5. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงคุณเป็นตำรวจหรือยัง

6. Sir-Pai

ไม่ใช่ได้ฌาน 2 แบบนั้นครับ ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิด

ผมพยายามหมายถึงว่า เข้าสมาธิได้แล้วจิตใจสงบรู้สึกโล่งอ่ะครับ

ปล.ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดนะครับ

7. Sir-Pai

เรียนคุณ jakpong ผมจะสอบตำรวจปริญญาตรี สายงานป้องกันและปราบปรามครับ

ผมว่าเป็นงานที่เสียสละ ยอมทำบาปเพื่อให้คนอื่นทำบุญรักษาพระพุทธศาสนาครับผม

8. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ขุนพันธ์ท่านยังทำได้ ดูท่านเป็นตัวอย่าง

9. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

................ผมเห็นความลังเล ของ คุณ ซึ่ง ผมจะไม่มองเรื่องดีไม่ดีในแง่ บุญ กรรมยังไง แต่ผม ว่า คุณเลือกหน่วยงานที่คุณทำแล้วไปได้ดี โดยที่คุณไม่ลังเล หรือ วิตกจริตอะไรดีกว่าครับ มันจะมีความสุขทั้ง ทางโลก และทางธรรม..............รวมถึงความเจริญก้าวหน้าด้วยครับ ลองตรองดูนะครับ:cool:

10. Sir-Pai

ท่านครับ ขุนพันธ์ คือใครหรอครับ มีประวัติอะไรพวกนี้ไหมฮะ

11. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

อดีตนายตำรวจ คนที่ทำให้กระแสจตุคาม รามเทพเกิดนั่นแหละ อยู่ถึอายุ 100 กว่าปี นี่ต้องเรียกตำรวจของจริง

12. Sir-Pai

จากที่อ่านๆ มาทั้งกระทู้ สรุปคือ ถ้าผมอยู่สายป้องกันปราบปราม ก็ไม่มีทางได้ขึ้นสวรรค์เลยหรือครับ ??

13. dooperty

dooperty Active Member

28 กันยายน 2011
    ได้ครับ ..น้อง ทำอาชีพไปด้วยความเคารพ ในอาชีพ 1
    น้องดูแลพ่อแม่ หมั่นทำบุญให้ทาน รักษาศีลในวันที่ทำได้ ถืออุโบสถซักวัน
    สมาธิน้องทำได้ดีแล้ว ให้ต่อเนือง

รับประกันครับ น้องทำได้ และไปได้ เพราะจิตมั่นคง ....นางวิสาขา ก็อยู่ชั้นที่น้องปราถนา ..สู้ๆๆครับน้อง

14. Humra

Humra สมาชิก

26 กันยายน 2011
    เป็นตำรวจไม่ใช่จะโชคดีได้ฆ่าผู้ร้ายทุกคนหรอกครับ อาจจะ 1 ใน 10000 หรืออาจจะมากกว่านั้น ส่วนมากจะโดนผู้ร้่ายฆ่าเสียมากกว่า แต่ที่น่ากลัวก็เรื่องเงินปาปต่างๆนี้แหละท่าน มากมายมหาสาร:mad:

15. Sir-Pai

ผมจะทำหน้าที่ ตำรวจ ในอนาคตให้ดีที่สุดครับ

ถึงแม้ผมอาจตกนรก ผมก็จะทำเพื่อให้คนอื่นๆมีความสุข

และผมจะหมั่นทำบุญ ขอบคุณทุกๆคนมากเลยนะครับ

16. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไป สวรรค์ชั้นหก ก็ต้องปฏิบัติหน้าที่ทุกอย่างด้วยความสุจริตด้วยกาย วาจา ใจซิครับ

17. starcom1

starcom1 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    ผมฆ่าคนมาเป็นร้อยเป็นพัน เขาตามยังรอเอาคืนอยู่ แต่ฆ่าในหน้าที่รักษาแผนดินไทย ตายแล้วไปพรหมโลกและ มาเพื่อทำบุญต่อ อันนี้เอาหลายหมอดูมารวมกัน ทั้งอ.เจน อ.ริว อ.จตุพร อ.แบงค์ บอกคล้ายๆกันหมด แต่แผนดินไทยนี้ไม่ต้องกลัวอดอยาก จะมีกินมีใช้ ไม่ลำบาก เพราะเราได้รวมสร้างมาครับ บุญก็ทำ กรรมก็สร้าง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กุมภาพันธ์ 2012