อยู่ดีๆก็นึกเอาว่าอยากให้มี นิพพานสถาน ส่งผู้ละสังขาร (บ่นครับ)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย somkiatfem, 30 มกราคม 2017.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้ง ในฝัน เราฝันไปเห็นคนเยอะแยะ ที่เรารุ้จักมั้งหมด
    พอตื่นขึ้นมา..อ้าว..ทั้งหมดที่ฝันเห็นตายหมดแล้วนี่นา...ก็แผ่บุญให้ตามเลยครับ..เพื่อนเป็นผี ผมจึงมีเยอะ อิอิ

2. วรณ์นิ

ในหนังน่ะ..ภาพยังสู้ ในฝันผมไม่ได้หรอก มันชัดเจนกว่าหนังสามมิติเสียอีก
    เทพ เทวดา สัตว์นรก เป็นเรื่อง ปกติของผมครับ..เพราะความน่ากลัว มัน..สุดๆแล้วครับ

3. วรณ์นิ

ภพภูมิอื่น..เช่น เจ้าพ่อ หรือเจ้าที่ ...ถ้าเขาสื่อมา ผมจะรู้ครับ ด้วยใจ
    เขาต้องการอะไร ก็จะรับรู้ด้วยใจ ครับ ช่วยด้วยใจ..สำเร็จด้วยใจ

4. วรณ์นิ

ผมไปท่องคาถามองไม่เห็นผี ตั้งแต่เด็กแล้วครับ...กะขะคะฆะงะ....สั้นๆจำง่าย ผีอยากหลอกก็หลอกไป แต่เรา ไม่เห็น เลยหายห่วง...ดันมาเจอแต่ในฝันนี่แหล่ะ มาเป็นหมู่บ้านผีเลย ยิ่งผีแม่ม่าย เนี่ย ฝันติดต่อกัน หกคืน เต็มๆ

อิอิ ดีที่รอดตายมาได้..

5. วรณ์นิ

ทุกวันนี้ ไม่กลัวผี ไม่ห้อยพระ ไม่ท่องคาถา...แผ่เมตตา แผ่บุญ หนุนส่ง เปลี่ยนภพภูมิให้เขา ไปสู่ภพภูมิที่ดีกว่า ด้วยบุญปัญญาที่เรามีทั้งหมด เอาส่งเข้าดอกบัว เลย...ครับ ง่ายดี...ด้วยใจ

แต่บางจิตก็ยาก เพราะ กรรมหนัก ...มิจฉาทิฐิเนี่ย...พระพุทธเจ้าท่าน ยัง ส่ายหัวด้วยเลย

6. วรณ์นิ

ส่วนของ พระ...เนี่ย ฝันเห็นเยอะเหมือนกันครับ...
    มีที่นึง ศาลเจ้าปู่หลุบ แถวๆผานกเค้า เมืองเลย....อันนี้ สื่อคุยด้วยใจ เป็นคนที่เคยรู้จักกันมาสมัยอดีตครับ....เจอกันเนี่ย ร้องให้ดีใจน้ำตาไหล...จริงๆ

7. เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา

เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา เพื่อมวลมนุษย์แลสรรพสัตว์

12 พฤศจิกายน 2014
    พักดื่มน้ำดื่มท่าบ้างนะ เป็นห่วง อิอิ มั้ง

8. วรณ์นิ

ดาวต่างๆ เมืองไต้ดิน ดาวนอกโลก..ดาวดวงอื่น การผ่านประตูมิติ

อันนี้ เป็น ...ประสบการณ์ส่วนตัวครับ....โม้ไป เดี๋ยว ว่า เว่อร์ไปครับ
    ตะลุยจักรวาล เนี่ย...น่าเบื่อครับ...มันอ้างว้าง.วังเวง...กว้างไป

9. วรณ์นิ

ผมโม้ได้ ตลอดครับ...เรื่องจิตเนี่ย...สมัยโน้น.สู้กับจิต คุณสันโดษ...โห นางเป็นยักษ์บ้าง ...ที่แน่ๆ นางชอบเป็น เจ้าแม่กาลี...ตายยาก...ผมต้อง ปลี่ยนตัวตนเป็น พรหมสี่หน้าบ้าง พระนารายบ้าง พระศิวะบ้าง...มัน เหนื่อยนะ สู้กันทางจิต...อิอิ กับเหล่าจิตระดับเทพ เนี่ย..บางคน มีจิตอื่นมาแทรก มาลง...ก็ต้อง ต้อง รับหน้าเสื่อ ไป...ตาม กัน

ที่แน่ๆ ภพภูมิพญานาค นี่แหล่ะ...คู่..ฮิตของผม

10. วรณ์นิ

ภพภูมินาคเนี่ย ต้องช่วย ต้องคุย ต้องสื่อสาร เยอะครับ...ทั้ง เพื่อน มิตรและศัตรูเก่า ช่วย ก็มีครับ...ช่วงนึงผมต้อง ไปเที่ยวตามสถานที่ต่างๆ...เพื่อช่วยเหล่าจิตเหล่านั้นครับ...ด่วยดอกบัวแสง

11. วรณ์นิ

บางครั้งสู้กับ ระดับเทพ...ทำร้ายลูกน้อง เทพซุส..เทพซุสโกรธ ต้องลงมาเจอผมเอง....เปลี่ยงลงมาเนี่ย สะเทือนเลื่อนลั่น.. แต่เมื่อเจอกัน ถึงคุยกันได้

เพราะ ตอนนั้น ต่างดาวเนี่ย มันมามั่ว กันมาก...มันลงมาแพร่ แนวคิด วัฒนธรรมของมัน เยอะเลย..แต่ก่อน...โห..วุ่นวาย..

12. วรณ์นิ

ใครจะคิดล่ะว่า...ฝึกจิต เนี่ย ต้องไปพบเจอกับเรื่อง ราวต่างๆ มากมาย
    มัน...เหมือนโม้ครับ...

13. วรณ์นิ

อย่าง ตำหนักองค์อนันตจักรวาลเนี่ย...สามตำหนัก ดูแล สวรรค์ โลก นรก...
    เขามี แบบนี้อยู่ ด้วย วิทยาการ เครือข่ายเทคโนโลยี หน้าจอ อยากดูใคร ดูได้หมด...อิอิ

องค์สุริยะเทพเงี้ยะ....มันมี ผู้ดูแล เรื่องของจักรวาลอยู่ครับ เพื่อ คอยปรับสมดุลย์ ของจักรวาล...เรียกว่า ..โม้ก็ได้ครับ อิอิ

14. วรณ์นิ

ผมมารู้เรื่องพวกนี้...เยอะแยะครับ..ถ้าไม่ฝึกสติปัฏฐานมา...มารับรู้เรื่องพวกนี้ ยากครับ...ยิ่งต่างดาวนี่ เหล่าตัวแสบ ทางแกมโกง...ไม่เจ๋งจริง...มีอวิชชา..อยู่ เสร็จจิตต่างดาวหมดครับ...เพราะมัน อาศัยอกุศลในจิตคน เป็นประตูเข้าออก หรือ ใช้สิทธิในการเข้าไป..ล่อลวงจิตคนคนนั้น อิอิ

มันไม่ไช่มารครับ...แต่มันคือ จิตพวกภพภูมิอื่น ดาวอื่นที่ไม่ดี นั่นเอง

มาจากนรก ...เป็นมาร
    มาจากสวรรค์ ก็มีมารถ้า กิเลสยังมากอยู่
    ยกเว้น ระดับพรหม..เขาจะไม่สนใจใคร..

มาร ก็แค่ จิตเหล่า อกุศล จาก ภูมิที่ อวิชชาเยอะ นั่นเอง

15. วรณ์นิ

ดังนั้น ภพภูมิทั้งหลาย ..ต่างดาวทั้งหลาย..แยกง่ายๆเลยคือ...จิตเหล่านี้มาจากคน มีมิจฉาทิฐิ อวิชชา ตายไป.แยกเป็น นรก กับ สวรรค์..แล้วมัน..ใช้ปัญญาแกมโกง...หาทางออกให้ตนเอง....เพื่อหนีกฏแห่งกรรม...อยากเป็นพระเจ้า....อยากเป็นอมตะ...อิอิ

16. วรณ์นิ

เรื่องโม้ๆนะครับ...ไม่มีอะไร หรอกครับ
    แค่โม้ครับ แค่โม้เอง อิอิ

17. วรณ์นิ

จ้า....อันนี้ เรียกว่า ..เข้มงวด เอาจริงเอาจังมากขึ้น ชัดเจน ตรงไปตรงมา เป็นธรรม ไม่ลีลา ไม่มากความ...ไม่เรื่องมาก เพื่อชำระ คนไม่ดีจ้า

แต่ มันก็ย่อมเกิด ความขัดแย้งกับ พวก ขี้โกง วัฒนธนนมการโกงแบบเก่า ความเชื่อแบบเก่าๆ เรื่อง ขั้นตอน ผ่านด่าน อะไรแบบนี้ไง...ที่มากเรื่องที่สุดก็ ในโลกมนุษย์นี่แหล่ะครับ เพราะคนเก่งๆแต่ไม่ดี...มันเยอะครับ..ทั้งภพภูมิที่ ซ้อนทับกันกับโลก เรื่อง ลาภ ยศ สรรเสริญ ผลประโยชน์ ...มันไม่ค่อยยอมครับ มันยังติด วัฒนธรรมการโกงแบบเดิมๆอยู่ครับ....มันจึงต้อง มาเริ่มปูพื้นฐานความดี ความถูกต้องกันใหม่ครับ..แต่ก็ขัดกับพวกเก่าๆครับที่มันยัง ไม่หมดวาระ หมดอายุ...ไกล้แล้วล่ะครับ

18. วรณ์นิ

เรื่อง ความโกง ความทุจริต ไม่โปร่งใส ..ผิดศีลธรรม ไม่เกนงกลัวบาปเนี่ย...มันเยอะครับ...เพราะห็นแก่..ได้ อย่างเดียวครับ..ต้องได้ ต้องมี มีแต่จะเอา อย่างเดียว....ในหัวสมอง ไม่รู้ใครสอนใครปลูกฝังความคิดนี้ ให้มันมา...มันช่างน่าหยะแหยง น่ารังเกียจ จริงๆ..ความคิด ความเชื่อแบบนี้...ใฝ่ต่ำมากๆ ครับ...มันเลยไม่มีความเกรงกลัวและละอายต่อบาปกัน....เพราะมันคิดว่า..มันเก่งครับ และมีพรรคพวก ชั่วๆ รวมกัวกันอย่างหนาแน่น คือ มันร่งมกันทำชั่วนั่นเอง...เมื่อมันคิดว่า คนชั่วๆมีเยอะกว่าคนดี..มันก็เลย ผยอง...ครับ ไม่เกรงกลัว ความผิด เพราะ มันคิดว่า คนชั่วคนผิดมีมากมาย คนชั่งคนผิด คนอื่นๆยังไม่เป็นไร..มันเลยย่ามใจ...ในการทำชั่วกันครับ คนทุกวันนี้

19. วรณ์นิ

นี่แหล่ะครับ สังคม คนส่วนมาก มันเป็นกันอย่างนี้....คนดีดี เลยอยู่ได้ยาก...เพราะคนชั่ว มันพวกมาก..แล้ว รัฐบาล หรือเจ้าหน้าที่บ้านเมือง ก็มีน้อย หรือไม่มีเวลามาดู ต้องให้ประชาชน คนในสังคม ที่เป็นคนดีดี ช่วยกันครับ..ถึงจะ มีการ ทำให้สังคมดีขึ้นมาได้..ต้องล้างระบบใหม่หมดครับ..

20. วรณ์นิ

แล้ว....ระบบประชาธิปไตย...ข้อเสียมันมี เพราะ ...ถ้าคนชั่วมีพวกมากกว่า ย่อมทำให้ สัมคมเสื่อมทราม ครับ..และเป็นข้ออ้างที่คนชั่วๆมันชอบเอามาอ้างว่า มันมีสิทธิโดยชอบธรรม.เพราะมันมีพวกมากไงครับ...นี่คือ จุดบอด ข้อเสียของระบอบ ประชาธิปไตย

ประชาธิปไตยมัน ใช้กับ สังคมอริยะ สังคมคนดีครับ...เอามาใช้กับสังคม ที่มีคนชั่วๆมากๆ ไม่ได้ครับ..หรือ มีคนชั่วเพียงเล็กน้อยหรือคนชั่วเพียงคนเดียว ก็ไม่ได้หรอกครับ...เพราะยังไง คนชั่วๆ คนนั้น มันก็ไม่ยอมรับ ในความถูกต้อง เหมาะสม อยู่ดีครับ..มันเป็นเพราะ สันดานครับ...อวิชชา มิจฉาทิฐิ นั่นเอง